สอบถามสาเหตุปวดหน้าแข้ง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ภาคิน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0981709819
Bike: Trek 4300 2014 infinite spad pro lt2016mosso750cb

สอบถามสาเหตุปวดหน้าแข้ง

โพสต์ โดย ภาคิน »

สอบถามพี่น้องและผู้รู้ครับว่ามีใครปั่นแล้วปวดหน้าแข้งด้านนอกมั่งป่าวครับปกติปั่น40-50โลไม่ปวดพอขึ้น100โลปวดระบมครับ เกิดจากอะไรรึร่างกายผมไม่แข็งแรงเอง แล้วมีวิธีป้องกันแก้ไขยังไงมั่งป่าวครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
manfree
สมาชิก
สมาชิก
Tel: +66865033254
Bike: FORMAT CON50C
ติดต่อ:

Re: สอบถามสาเหตุปวดหน้าแข้ง

โพสต์ โดย manfree »

ผมเคยเป็น เมื่อยงะครับปั่นเกินจำกัดเรา วิธีแก้ผมไม่รู้นะครับแต่ที่เคยเป็นผมก็ปั่นไปหลายๆรอบก็ไม่เป็นแล้วผมเลยคิดว่าเพราะเมื่อยเราปั่นเกินแรงเราแรกๆก็เป็นพอชินก็หายแล้วก็เพิ่มไปอีกก็เป็นอีกครับ
Schet Punthipayanon
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: Cipollini
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Schet Punthipayanon »

น่าจะเกิดจากความเมื่อยล้าของกล้ามเนื้อหน้าแข้งด้านหน้า Tibialis Anterior ครับ หรือ การฟิตติ้งของการจักรยานซึ่งจะทำให้กล้ามเนื้อที่ใช้ในการขี่แตกต่างออกไปก็เป็นได้ครับ แนะนำให้ลองปรึกษาที่ที่เขาฟิตติ้งจักรยานเพื่อปรับรถให้เหมาะสมด้วยนะครับ

วิธีป้องกัน แนะนำให้ฝึกความแข็งแรงกลุ่มกล้ามเนื้อนี้ครับ ด้วยท่า Leg Extension แต่ฝึกแล้วก็ต้องฝึกมัดตรงข้ามด้วยนะครับ Leg Curl สำหรับกล้ามเนื้อกลุ่มน่องครับ สำหรับอาการปวดเบื้องต้นอาจจะใช้การประคบด้วยความเย็นภายหลังจากการปั่นจักรยานเสร็จครับ ถ้าปวดมากควรพบแพทย์เพื่อทำการวินิจฉันอย่างละเอียด
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ปั่นเล่นข้อเท้ามากไปหรือเปล่าเอ่ย ถึงใช้กล้ามเนื้อมัดบริเวณหน้าแข้งมากจนล้ำหน้ามัดอื่นๆ แหะ แหะ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
kgolf
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA และตามมาอีกหลายคัน
ตำแหน่ง: ระยอง

โพสต์ โดย kgolf »

ตรวจสอบตำแหน่ง คลีทก่อนครับ เพราะผมเคยตั่งผิดโดยตั้งมาด้านปลายเท้าเวลาปันไกลๆ ก็จะมีอาการเดียวกันนี้ครับ แต่ถ้าตั้งถูกแล้วก็อาจจะเป็นแบบที่พีๆแนะนำมา
ได้ปั่นแล้วไม่คิดฟุ้งซ่าน คิดแค่ว่าจะกลับถึงบ้านได้หรือเปล่า ฮิๆๆๆๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”