สอบถามเปลี่ยนสายเกียร์เฟรมซ่อนสายครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
bikesexule
สมาชิก
สมาชิก
Bike: mtb

สอบถามเปลี่ยนสายเกียร์เฟรมซ่อนสายครับ

โพสต์ โดย bikesexule »

ตรงที่ร้อยใต้กะโหลกผม มีแผ่นปิดพลาสติกแบบนี้ อยากสอบถามว่าตอนเปลี่ยนสายเกียร์สามารถถอดออกเพื่อให้ร้อยสายได้ง่ายขึ้นมั้ยครับ พอดีตอนนี้มันมีสายเกียร์อยู่ ลองถอดน็อตออกแล้วมันดึงไม่ออกครับ
ไฟล์แนบ
39B59B36-FF69-4EAF-BDBE-0CC084642B00.jpeg (382.42 KiB) เข้าดูแล้ว 1674 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: สอบถามเปลี่ยนสายเกียร์เฟรมซ่อนสายครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

หยิบออกมาได้เลยครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
bikesexule
สมาชิก
สมาชิก

Re: สอบถามเปลี่ยนสายเกียร์เฟรมซ่อนสายครับ

ขอบคุณมากครับ
np3496789
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย np3496789 »

ต้องคลายสายเกียรที่สับจาน ตีนผีก่อนดีงขื้นได้เลย

ดูกระทู้นี้ประกอบhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=1677614
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ขึ้นกับว่า ฝาปิดอันนี้ออกแบบมายังไง เพราะในรถบางค่าย มันจะมีหลอดที่เชื่อมเป็นชิ้นเดียวกับฝาปิดดังกล่าว ทำให้ร้อยสายขึ้นไปหาสับจานได้ง่ายกว่าของบางยี่ห้อ

ส่วนตัวผมจะใช้ปลอกสาย PE เส้นเล็กๆ สอดตามสายเกียร์เป็น guide ไว้ก่อน พอดึงสายเกียร์เดิมออก ก็สอดสายเกียร์ใหม่ร้อยไปตามปลอกสาย PE เข้าไปเลย ประกอบง่ายกว่าเดิมเยอะ

แต่เอาเข้าจริงๆ เฟรมตัวปัจจุบัน 2 ตัวสุดท้าย ผมเลือกเฟรมที่ไม่ซ่อนสายใช้ เบื่อเวลาเปลี่ยนสายเกียร์จริงๆ ฮ่า ฮ่า
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

lucifer เขียน:แต่เอาเข้าจริงๆ เฟรมตัวปัจจุบัน 2 ตัวสุดท้าย ผมเลือกเฟรมที่ไม่ซ่อนสายใช้ เบื่อเวลาเปลี่ยนสายเกียร์จริงๆ ฮ่า ฮ่า
มีคนคิดแบบเดียวกับผมแล้วแฮะ :lol: :lol: :lol:

ทำเอง ดูแลรถเอง ลำบากตรงเรื่องเฟรมซ่อนสาย
CrazyYeans
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0864444737

โพสต์ โดย CrazyYeans »

+1 ครับ ซ่อนสายมันสวย ถ้าเข้าเซอร์วิสที่ร้านก็สบายเลย
แต่ผมชอบเซอร์วิสเองมากกว่าตอนนี้อยากได้แบบไม่ซ่อนสาย
ยังเล็งๆ ดูSupersix กับ Izalco มือสองราคาดีๆอยู่เลยครับ
:twisted: อยากแรงต้องซ้อม...เงินพร้อมต้องซื้อ :mrgreen:
kgolf
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA และตามมาอีกหลายคัน
ตำแหน่ง: ระยอง

โพสต์ โดย kgolf »

ผมอยู่บ่านนอก ปลอกสาย PE หายากเวลาผมจะเปลี่ยนสายเกียร์เดิมออก ผมจะพันปลายสลิงด้วยเชือกเส้นเล็กๆไว้ดึงสลิงเส้นใหม่กลับ แต่จากที่ประกอบรถด้วยตัวเองมาหลายคัน การร้อยสายมันก็ไม่ยากนะใจเย็นๆ บางครั้งก็นจะใช้แม่เหล็กช่วยในมันเข้ารู แต่ที่แน่ๆ ต้องถอดพลาสติกตามรูปออกก่อนครับ
ได้ปั่นแล้วไม่คิดฟุ้งซ่าน คิดแค่ว่าจะกลับถึงบ้านได้หรือเปล่า ฮิๆๆๆๆ
77zent
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898015949
Bike: ใช้ไปเรื่อยๆ

โพสต์ โดย 77zent »

ปลอกpeขอตามร้านจักรยานได้ครับ แต่ถ้าร้านใจร้านหน่อยก็จะมีมูลค่าขึ้นมา. เพราะท่อpe. มันจะมากับเฟรมเปล่าอยู่แล้ว ประกอบแล้วถอดทิ้ง
bikesexule
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

KleinMantra1998 เขียน:
lucifer เขียน:แต่เอาเข้าจริงๆ เฟรมตัวปัจจุบัน 2 ตัวสุดท้าย ผมเลือกเฟรมที่ไม่ซ่อนสายใช้ เบื่อเวลาเปลี่ยนสายเกียร์จริงๆ ฮ่า ฮ่า
มีคนคิดแบบเดียวกับผมแล้วแฮะ :lol: :lol: :lol:

ทำเอง ดูแลรถเอง ลำบากตรงเรื่องเฟรมซ่อนสาย
ถอดล้างแล้วเผลอรูดเอาปลอกนำสายออกจากเฟรมนี่เป็นหนังชีวิตทันที
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”