พึ่งเริ่มหมอบ จะปั่นแนว Audax ขอคำแนะนำใช้บันได+รองเท้าคลีท แบบไหนดีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
meey
สมาชิก
สมาชิก
Bike: giant

พึ่งเริ่มหมอบ จะปั่นแนว Audax ขอคำแนะนำใช้บันได+รองเท้าคลีท แบบไหนดีครับ

โพสต์ โดย meey »

อยากใส่รองเท้าแบบหมอบ แต่ก็กังวลตอนต้องเดินจูงรถ แวะกินข้าว เดินเที่ยว
หรือเลือกแบบ เสืิือภูเขา การลงน้ำหนักบันไดจะด้อยกว่าแบบหมอบมากมั้ยครับ
แนะนำด้วยครับ พึ่งซื้อ solu Audax เฟรม Cromoly กะจะใช้ปั่นท่องเที่ยวเป็นทัวริ่งด้วยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
TSK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 053329167
Bike: MIYATA TRYCROSS

Re: พึ่งเริ่มหมอบ จะปั่นแนว Audax ขอคำแนะนำใช้บันได+รองเท้าคลีท แบบไหนดีครับ

โพสต์ โดย TSK »

ถ้าเป็นผมจะหาบันไดไว้สองชุด เมื่อปั่นท่องเที่ยวผมจะใช้บันไดติดตะกร้อแบบไม่มีสาย ประสิทธิภาพมันอาจจะไม่ดีเท่าคลีท แต่มันสะดวกกว่ามากตอนลงไปเดินเที่ยว ถ่ายรูปหรือหาของกินถูกปาก เพราะใส่รองเท้าคู่ที่เดินสบายได้

ส่วนบันไดคลีทเอาไว้ใส่ตอนปั่น audax เพราะอย่างไรคงไม่มีเวลาเดินไปไหนมาไหนได้มากมายอะไร เวลาส่วนใหญ่จะอยู่บนอานมากกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย TSK เมื่อ 03 ม.ค. 2018, 13:24, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kgolf
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA และตามมาอีกหลายคัน
ตำแหน่ง: ระยอง

Re: พึ่งเริ่มหมอบ จะปั่นแนว Audax ขอคำแนะนำใช้บันได+รองเท้าคลีท แบบไหนดีครับ

โพสต์ โดย kgolf »

เห็นเพื่อนๆหลายคนใช้รองเท้าเสือภูเขา ซึ่งรุ่นท๊อปๆก็เบาอยู่นะครับ เดินสบายกว่ารองเท้าหมอบแน่นอน ส่วนในเรื่องควงปันไดถ้าไม่ปั่นรอบจัด คงไม่น่ามีผลเท่าไหรครับ
ได้ปั่นแล้วไม่คิดฟุ้งซ่าน คิดแค่ว่าจะกลับถึงบ้านได้หรือเปล่า ฮิๆๆๆๆ
meey
สมาชิก
สมาชิก

ใส่ 2 ชุด ก็น่าสนใจ ปกติผมก็ชอบใช้ตะกร้ออยู่ครับ
ขอบคุณมากครับ
meey
สมาชิก
สมาชิก

SHIMANO DURA-ACE 7400 PEDALS AND PD-64 CLEATS
ตะกร้อ + คลีท ตัวนี้ใครเคยใช้บ้างครับ http://www.businesscycles.com/tped-shim.htm
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ง่ายมาก อยากไปเดินเที่ยว ก็เอารองเท้าแตะไปด้วยคู่นึงสิครับ

ลงรถ ก็ถอดรองเท้า ยิ่งเป็นรองเท้าระบบรัด BOA ถอดใส่ง่ายเลย ดึงปี๊ด ใส่รองเท้าแตะเดินสบาย

ผมทำประจำแหละ ผมไม่ชอบใส่รองเท้าหมอบเดินก๊อกแก๊ก ๆ ยิ่งเปื้อนดินเปื้อนน้ำนี่ ไม่ใช่นิสัยเลย แถมดูลำบากสังขารเกิน + ชาวบ้านมองแบบดุจตัวประหลาดทำไมเดินตล๊กตลก บางทีผมก็เขินแฮะ มันเป็นอะไรที่คนทั่วไป เขาไม่เข้าใจว่าทำไมเราใส่รองเท้าเดินยากแบบนี้

ใส่เดินเข้า 7-11 ชื้อของ กินข้าว ไม่ถอดพอได้ แต่ใส่ไปเดินห้าง เดินตลาด หรือ แหล่งท่องเที่ยว มันไม่ใช่แล้วแฮะ ปวดเท้าอีก

อันนี้เราต้องรู้อยู่แก่ใจนะว่า รองเท้าหมอบมันไม่ได้ทำมาให้ใส่เดิน เพียงแต่มันเดินได้ แต่ไม่ได้มีไว้ใส่เดิน
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Joeboy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0183191501
Bike: Dahon Cadenza

โพสต์ โดย Joeboy »

meey เขียน:SHIMANO DURA-ACE 7400 PEDALS AND PD-64 CLEATS
ตะกร้อ + คลีท ตัวนี้ใครเคยใช้บ้างครับ http://www.businesscycles.com/tped-shim.htm
ผมใช้ 7700 ไม่มีคลีท รัดสายดีๆก็กระชับหนักแน่นดีนะครับ แรกๆเกือบล้มโชว์ สะบัดผ้าใบไม่ออกจากตะกร้อ ติดเงี่ยงกลางบันใด มันจะคนละฟิวกะใส่คลีทหมอบ แต่พอชินแล้วก็จะรู้จังหวะกดได้ดึงได้ไม่หลุด ใส่ผ้าใบปั่นนี่แนวจอดแวะจอดกินจอดถ่ายรูปนี่สะดวกสบายดีครับ แต่ถ้าไปใส่กับเฟรมที่ไม่ใช่เฟรมวินเทจ อาจไม่ค่อยเข้ากัน
Screenshot_2018-01-04-15-44-32.png (1.33 MiB) เข้าดูแล้ว 3430 ครั้ง
meey
สมาชิก
สมาชิก

เงี่ยงกลางบันได ดูน่ากลัวอยู่เหมือนกัน. เคยใช้บันไดตะกร้อเรียบๆครับ
Joeboy
สมาชิก
สมาชิก

meey เขียน:เงี่ยงกลางบันได ดูน่ากลัวอยู่เหมือนกัน. เคยใช้บันไดตะกร้อเรียบๆครับ
ผมน่าจำสลับกันครับ บันได DA ตะกร้อที่ผมใช้ไม่มีเงี่ยงครับ บันไดตะกร้อที่มีเงี่ยง น่าเป็นอีกตัวนึงครับจำยี่ห้อไม่ได้ มันเอาไว้เกี่ยวไม่ให้รองเท้าหลุดจากบันได เวลาดึง ดึงแรงยังงัยไก็ไม่หลุดแน่นมาก คันนี้สายวินเทจเน้นท่องเที่ยวดูจะเกินจำเป็นสำหรับผม พอได้บันไดตะกร้อ DA มาเข้าชุด ก็เลยเปลี่ยนแทนอันเดิม ปั่นสบายกว่าครับ
meey
สมาชิก
สมาชิก

บันไดในรูป ไม่ใส่คลี่ท ใช้ปั่นดีมั้ยครับ. แน่นพอ ไม่หลุดง่าย เท้าขยับได้นิดหน่อยมั้ยครับ. ตัวนี้ก็ดีไปอย่าง ตัวเดียวจบ
Joeboy
สมาชิก
สมาชิก

meey เขียน:บันไดในรูป ไม่ใส่คลี่ท ใช้ปั่นดีมั้ยครับ. แน่นพอ ไม่หลุดง่าย เท้าขยับได้นิดหน่อยมั้ยครับ. ตัวนี้ก็ดีไปอย่าง ตัวเดียวจบ
ตั้งสายรัดตะกร้อให้พอดีกับรองเท้า ขยับตัวได้นิดหน่อย คันเดียวเที่ยวทั่วไทยครับ
Screenshot_2018-01-05-08-38-43.png (1.95 MiB) เข้าดูแล้ว 3316 ครั้ง
1512617066766.jpg (294.95 KiB) เข้าดูแล้ว 3313 ครั้ง
IMG_20171207_094021.jpg (280.82 KiB) เข้าดูแล้ว 3300 ครั้ง
ปอ.ลิง.1 ถ้าพี่อยู่กรุงเทพฯ พรุ่งนี้ (เสาร์อาทิตย์ 6-7 ม.ค) ถ้าผมจำไม่ผิดนะ งานตลาดนัดจักยาน TOT ถนนแจ้งวัฒนะ มีตะกร้อมือ 2 ขาย ผมก็ได้มาจากที่นั่นล่ะครับ สนนราคาเริ่มตั้งแต่ หลักร้อย ถึง สามพันเลยครับ ราคาแรงๆ ก็พวก Dura ace กะ Campag ร้านจะอยู่ช่วงกลางๆ

ปอ.ลิง.2 ในรูป เป็นบันไดธรรมดาตะกร้อ 2 สาย ก็แน่นดีครับ ผมได้มา 600 หน้าตาไม่เข้ากะจานเท่าไหร่ ใส่ขำๆ
Screenshot_2018-01-05-09-34-52.png (1.35 MiB) เข้าดูแล้ว 3286 ครั้ง
ปอ.ลิง. 3 ขอให้สนุกกะการปั่นจักรยานครับ
meey
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากครับ แจ้งวัฒนะอยู่ใกล้ผมพอดี
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

บันได SPD กับรองเท้าเสือภูเขาครับ เหมาะสุดแล้ว
เดินได้ ย่ำพื้นดินได้ สะบัดเท้าออกง่าย คลีทโลหะไม่แตกหัก

บันไดมีล็อคสองด้าน
ปรับอ่อนด้านนึง เผื่อจอด เผื่อปั่นในเมือง
ปรับแข็งด้านนึง ไว้ยืนโยก สปรินทร์ ควงขา
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ความคิดของผมเลยนะ
ถ้าอยากเป็นสายปั่นท่องเที่ยว ไม่เน้นแข่งขัน แต่เน้นเดิน เน้นจูง เน้นฮา เน้นกิน
ผมจะไม่สนว่า แรงกดจะดีเหมือนรองเท้าหมอบหรือไม่ ทำไม?
รองเท้าที่เดินสบาย จะไม่ใช่รองเท้าที่พื้นแข็ง พูดแบบโปร จะบอกว่าไม่สติฟ พูดแบบบ้านๆ จะบอกว่า พื้นไม่แข็ง
ไม่มีอะไรดีทุกอย่าง
รองเท้าเสือภูเขาสำหรับใส่แข่ง บอกตรงๆว่าก็ไม่ใช่รองเท้าที่เดินสบาย ยิ่งรุ่นทอปที่พื้นเป็นคาร์บอน อาจจะมีส้นยาง หรือ หมุดสตรัทเอาไว้จิกพื้นเดินลุยทราย แต่ก็ไม่ใช่รองเท้าในสไตล์ Audax เลย

อยากได้รองเท้าที่ใส่สบาย เหมาะกับ Audax ก็บอกก่อนว่า ลืมคำว่าเหยียบเต็มเท้าไปก่อน แต่ผมจะแนะนำรองเท้าในสไตล์"ลำลอง" ในลักษณะผ้าใบผูกเชือก ใส่คลีทเสือภูเขา และเป็นรองเท้าแบบผูกเชือก ซึ่งรองเท้าทรงนี้จะเป็นรองเท้าในระดับเริ่มต้น ที่ใส่เดินสบายมากๆ จูงจักรยานเดินในตลาดนัดแบบไม่มีลื่นไถล

รองเท้าเสือภูเขาในลักษณะแบบลำลอง ก็ต้องคบกับบันไดของเสือภูเขาด้วยเช่นกัน
คลีทของเสือภูเขามีขนาดเล็กครับ เมื่อใช้กับรองเท้าแบบลำลอง ก็จะหลบอยู่ในแอ่ง เวลาเดินจะไม่ลื่นไถล ไม่ต้องห่วงก้นจ้ำเบ้าเวลาจูงจักรยานเดินขึ้นลงบันไดสะพานลอย

ข้อดีของบันไดเสือภูเขาคือ มันมีสองด้าน ( เรื่องขันสปริงแข็งด้านหนึ่ง อ่อนด้านหนึ่งมันก็ทำได้นะ แต่หน้าตามันเหมือนกัน เวลาใส่จะเลือกด้านลำบากหน่อยนะ :P ) สามารถหาแผ่นแทนบันได มาใส่แทนได้ ทำให้สามารถปั่นด้วยรองเท้าแตะเวลาเอารถไปซื้อก๋วยเตี๋ยวปากซอยได้ง่ายๆ ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ถ้าตอบตามทักษะส่วนตัวที่ใช้บันไดคลิปเลสมาเกือบจะ 19 ปีแล้วมั๊ง ผมเคยใช้บันไดเสือหมอบ SPD-R ที่เป็นคลีทเหล็ก ใส่กับรองเท้าแล้วเดิน"โคตรจะยาก" แม้แต่ บันไดของ LOOKรุ่นโบราณที่ใช้คลีทหัวโตๆ ที่หลายคนเรียกว่า "คลีตหัวเกี๊ยะ" ที่โคตรจะเดินยาก แต่ผมก็ใช้มันเดินขึ้นลงบันไดหอพัก 3 ชั้น เพื่อแบกจักรยานขึ้นลงในช่วงเย็นๆค่ำๆ พอมาเป็น SPD-SLในปัจจุบัน มันก็เดินง่ายขึ้น ง่ายขนาดเดินแบกจักรยานเดินขึ้นลงบันไดสะพานลอยเพื่อข้ามถนนอยู่บ่อยๆ

บางทีนะ พอใช้มันไปนานๆสักพัก ผมว่า รองเท้าอะไร บันไดอะไร ก็ใช้ปั่น Audax ได้หมดแหละ
( เพื่อนรุ่นน้องที่คุ้นเคยกันของผม ใช้บันไดเสือหมอบ ใส่คลีทของSpeedPlay เดินไต่เนินหินข้างทาง เพื่อขึ้นไปเก็บภาพชอตเด็ดๆ ที่ผมเห็นแล้ว ร้องซี้ด น้องผมกล้านัก เราเคยใช้speedplay ถึงจะเป็นช่วงสั้นๆก็เถอะ มันลื่นอย่าบอกใคร เอาไปใส่เดินปีนเนินหินนี่ ทักษะในการเดินล้วนๆเลย )
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”