เบาะ sqlab 612 เป็นไงบ้างคับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
mtoyota
ขาประจำ
ขาประจำ

เบาะ sqlab 612 เป็นไงบ้างคับ

โพสต์ โดย mtoyota »

มีท่านใดเคยใช้บ้างคับเป็นไงบ้างคับ
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: เบาะ sqlab 612 เป็นไงบ้างคับ

โพสต์ โดย lucifer »

ผมใช้ทั้งตัว Active ที่ขยับได้เวลาปั่น (​เขาจะสอด elastomer) ไว้ด้านล่าง
กับตัวที่ไม่ใช่ Active คือ ขยับตัวไม่ได้

เรื่องเบาะเป็นกรณีเฉพาะแบบ ก้นใคร ก้นมัน แต่มันเป็นเบาะที่ผมชอบเพราะมันจบ เนื่องจากก่อนจะซื้อต้องวัดระยะห่างของ Sit Bone ก่อน จึงจะสั่งขนาดได้พอดี ผมค่อนข้างจะลงตัวกับมัน

แต่บอกก่อนว่า มันเป็นเบะาที่ปรับตำแหน่งไม่ง่ายนัก ควรให้ fitter เก่งๆปรับให้ จะได้ง่ายๆ หรือจะทำเองก็ได้ แต่แนะนำให้ทำบนเทรนเนอร์ จะได้ปรับจนละเอียดได้
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: เบาะ sqlab 612 เป็นไงบ้างคับ

โพสต์ โดย compass »

lucifer เขียน:ผมใช้ทั้งตัว Active ที่ขยับได้เวลาปั่น (​เขาจะสอด elastomer) ไว้ด้านล่าง
กับตัวที่ไม่ใช่ Active คือ ขยับตัวไม่ได้

เรื่องเบาะเป็นกรณีเฉพาะแบบ ก้นใคร ก้นมัน แต่มันเป็นเบาะที่ผมชอบเพราะมันจบ เนื่องจากก่อนจะซื้อต้องวัดระยะห่างของ Sit Bone ก่อน จึงจะสั่งขนาดได้พอดี ผมค่อนข้างจะลงตัวกับมัน

แต่บอกก่อนว่า มันเป็นเบะาที่ปรับตำแหน่งไม่ง่ายนัก ควรให้ fitter เก่งๆปรับให้ จะได้ง่ายๆ หรือจะทำเองก็ได้ แต่แนะนำให้ทำบนเทรนเนอร์ จะได้ปรับจนละเอียดได้
ตัว Active แบบใส่ยางแข็งสุด กับไม่ active ต่างกันมั้ยครับพี่หมอ
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

บอกตรงๆว่าผมน้ำหนักตัวน้อยเกินไปนิดหนึ่ง ตัว active มันขยับนิดเดียวเอง ขนาดใส่ยางตัวอ่อนสุดแล้ว ผมบอกไม่ค่อยได้มากนัก แต่ที่ผมชอบใจคือ มันพอดีกับก้นที่สุดเท่าที่เคยใช้เบาะมาหลากหลายยี่ห้อ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
mtoyota
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mtoyota »

ขอบคุณคุณหมอคับ
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ติดต่อ:

ตัดสินใจไปถอยมาแล้วครับ ราง Ti ไม่ active ทันทีที่ได้ลองมันใช่จริงๆ นั่งสบายกว่าทุกเบาะที่ผ่านมา
Shirrin Visetpukdi
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0851655554 0851295554
team: Eat Play Bike, Bike สบายๆ
Bike: Trek Emonda WSD SL6
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Shirrin Visetpukdi »

ชอบมากค่ะ และน่าจบที่เบาะนี้ แต่ใช้แบบไม่ active นะคะ
(ก่อนนี้ใช้ Oura Pro ของค่าย Spe ซึ่งก็ว่าโอเคแล้ว เพราะสำหรับสรีระผญ แต่มาใช้ SQ Lab แล้วมีแปลกใจ เพราะเป็นเบาะ unisex ค่ะ แต่กลับสบาบกว่าอีก)
พอดีทางร้านฟิตติ้ง เค้าให้ลองดูค่ะ และวัด sit bone ให้ก่อนด้วยค่ะ
omxpert
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย omxpert »

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ ผมซื้อมาแล้วอยากทราบว่าระยะความสูงจะต้องมีการปรับขึ้นหรือลงจากของเดิมครับ
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย gosrider »

omxpert เขียน:รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ ผมซื้อมาแล้วอยากทราบว่าระยะความสูงจะต้องมีการปรับขึ้นหรือลงจากของเดิมครับ
จากที่ลองปรับเองหลายครั้งมากๆ สรุปคือต้องปรับเตี้ยลงเล็กน้อย ถามฟิตเตอร์บางร้านก็บอกปรับลงเล็กน้อยเหมือนกัน

แต่แปลกตรงคู่มือแนะนำให้เลื่อนมาข้างหน้ากว่าเบาะทั่วไปเล็กน้อยเพื่อให้นั่งหลังเบาะ ผมกลับต้องปรับถอยหลังกว่าเดิมไม่งั้นตรงเนินเบาะมันทิ่มก้น ไม่รู้วัดค่าเบาะเดิมผิดรึเปล่า แต่เลื่อนหลังมาชัดเจนเลย แต่ก็ขึ้นอยู่กับสรีระแต่ละคนครับ

เกือบถอดใจกับเบาะนี้ แต่พอตั้งได้ที่แล้วนั่งสบายมากๆๆๆๆ
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

gosrider เขียน:
omxpert เขียน:รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ ผมซื้อมาแล้วอยากทราบว่าระยะความสูงจะต้องมีการปรับขึ้นหรือลงจากของเดิมครับ
จากที่ลองปรับเองหลายครั้งมากๆ สรุปคือต้องปรับเตี้ยลงเล็กน้อย ถามฟิตเตอร์บางร้านก็บอกปรับลงเล็กน้อยเหมือนกัน

แต่แปลกตรงคู่มือแนะนำให้เลื่อนมาข้างหน้ากว่าเบาะทั่วไปเล็กน้อยเพื่อให้นั่งหลังเบาะ ผมกลับต้องปรับถอยหลังกว่าเดิมไม่งั้นตรงเนินเบาะมันทิ่มก้น ไม่รู้วัดค่าเบาะเดิมผิดรึเปล่า แต่เลื่อนหลังมาชัดเจนเลย แต่ก็ขึ้นอยู่กับสรีระแต่ละคนครับ

เกือบถอดใจกับเบาะนี้ แต่พอตั้งได้ที่แล้วนั่งสบายมากๆๆๆๆ
เหมือนผมเลยที่ร้านบอกให้ปรับมาข้างหน้าแต่มันดัน sitbone เจ็บมากว่าจะขายแล้ว แต่ลองเลื่อนมาหลังมันสบายขึ้น ว่าจะไปฟิตติ้งใหม่ด้วย
MoMollY
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Canyon Ultimate CF SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MoMollY »

ของผมก็ต้องถอยอีกเกือบ 5 มิลลิ ปรับเบาะขึ้นอีก 3 มิล สบายมากครับตอนนี้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”