ขอถามความยาวขาจาน เทียบกับ สรีระ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
pongpipat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือหมอบ

ขอถามความยาวขาจาน เทียบกับ สรีระ

โพสต์ โดย pongpipat »

โดยทั่วไปจะเห็นแต่ข้อมูลที่ระบุว่า ช่วงความสูงคนปั่นเท่าไรใช้ความยาวขาจานเท่าไร
ผมคิดว่า ความยาวขาจานน่าจะสัมพันธ์กับความยาวช่วงขา หรือ ระยะอินซีม มากกว่าดูแค่ความสูงคนปั่น
เพราะบางคนมีความสูงเท่ากัน แต่อาจมีความยาวช่วงขาไม่เท่ากัน
โดยเฉพาะคนเอเซียที่มีเชื้อสายจีน หรือมองโกลอย มักจะมีสัดส่วนความยาวช่วงขาสั้นกว่า
การระบุความยาวขาจานโดยอิงกับส่วนสูงคนปั่น น่าจะเป็นข้อมูลของทางผู้ผลิต(ฝรั่ง) ซึ่งมีสัดส่วนความยาวขาไม่เหมือนคนเอเซีย

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆมีความเห็นหรือมีข้อมูลใด เพิ่มเติมเกี่ยวกับ ความยาวขาจานเทียบกับความยาวช่วงขาหรืออินซีม รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับผม
รูปประจำตัวสมาชิก
kgolf
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA และตามมาอีกหลายคัน
ตำแหน่ง: ระยอง

Re: ขอถามความยาวขาจาน เทียบกับ สรีระ

โพสต์ โดย kgolf »

ผมได้จากการทดลองด้วยตัวเองครับ ผมสูง 168 ระยะอินซีม 74 ผมมีรถสองคันที่ติดขาจาน 170 และ 165 รู้สึกได้เลยว่า 165 ควงขาดีกว่ายืนโยกได้นานกว่าแต่ปัญหาคือขาจานยาว 165 หายากมากครับ (มือสองในกระทู้นะ)
ได้ปั่นแล้วไม่คิดฟุ้งซ่าน คิดแค่ว่าจะกลับถึงบ้านได้หรือเปล่า ฮิๆๆๆๆ
pongpipat
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอถามความยาวขาจาน เทียบกับ สรีระ

kgolf เขียน:ผมได้จากการทดลองด้วยตัวเองครับ ผมสูง 168 ระยะอินซีม 74 ผมมีรถสองคันที่ติดขาจาน 170 และ 165 รู้สึกได้เลยว่า 165 ควงขาดีกว่ายืนโยกได้นานกว่าแต่ปัญหาคือขาจานยาว 165 หายากมากครับ (มือสองในกระทู้นะ)
ขอบคุณครับ
เห็นด้วยเลยครับ ผมสูง 170 แต่ขาสั้น อินซีม 74 เท่ากับคุณ ปกติใช้ขาจานยาว 170 (ตามที่เขาระบุความสูงกับขาจาน) ได้ขาจานยาว 165 มาลอง รู้สึกว่า ถ้าปั่นแบบควงขาจะเนียนกว่า แต่ผมติดความรู้สึกของขาจานยาว 170 ไปแล้ว เพราะใช้มานาน
เลยสงสัยว่า จริงๆแล้ว ความยาวขาจาน น่าจะสัมพันธ์กับความยาวอินซีม หรือว่า ความสูง
รูปประจำตัวสมาชิก
kgolf
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA และตามมาอีกหลายคัน
ตำแหน่ง: ระยอง

โพสต์ โดย kgolf »

เคยใช้สูตร inseam x 0.216

และดูจากที่นี่ครับ แต่สุดท้ายต้องลองครับ ที่แน่ๆมันดีต่อหัวเข่า สังเกตง่ายๆเวลาเราเดินขึ้นบันได ของแต่ละสถานที่ถ้าออกแบบมาดีการก้าวขึ้นแต่ละขันมันจะไม่แมื่อยมาก

http://bikedynamics.co.uk/FitGuidecranks.htm#1
ไฟล์แนบ
รูปภาพ1.png (17.62 KiB) เข้าดูแล้ว 2380 ครั้ง
ได้ปั่นแล้วไม่คิดฟุ้งซ่าน คิดแค่ว่าจะกลับถึงบ้านได้หรือเปล่า ฮิๆๆๆๆ
pongpipat
ขาประจำ
ขาประจำ

kgolf เขียน:เคยใช้สูตร inseam x 0.216

และดูจากที่นี่ครับ แต่สุดท้ายต้องลองครับ ที่แน่ๆมันดีต่อหัวเข่า สังเกตง่ายๆเวลาเราเดินขึ้นบันได ของแต่ละสถานที่ถ้าออกแบบมาดีการก้าวขึ้นแต่ละขันมันจะไม่แมื่อยมาก

http://bikedynamics.co.uk/FitGuidecranks.htm#1
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย
จาก link คนเขียนบทความเป็น bike fitter ด้วย ตัวเขาสูง 170 เดิมใช้ขาจานยาว 170 มาตลอด หลังจากเขาวิจัยเรื่องความยาวขาจาน เขาเปลี่ยนมาใช้ขาจานสั้นลง เป็น 165 น่าสนใจครับ
ผมสูง 170 ใช้ขาจาน 170 ลองขาจาน 165 คิดว่าถ้าปั่นแบบควงขาจะสนุกครับ แต่ถ้าปั่นแบบสปรินท์ ขาจาน 170 จะให้ความรู้สึกเวลากดบีนไดดีกว่า อาจเป็นเพราะยังติดความรู้สึกเดิมของขาจาน 170
ตอนแรกว่าจะเอาขาจาน ul 165 ไปลงขาย
ตอนนี้คงเก็บไว้ลองต่อไปครับ
ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”