นานมั้ยครับกว่าจะเจอรถจักรยานที่ถูกจริตของตัวเอง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Fluke1800
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมจักรยาน TTC เพชรบุรี
Bike: เปลี่ยนบ่อย
ตำแหน่ง: เพชรบุรี
ติดต่อ:

นานมั้ยครับกว่าจะเจอรถจักรยานที่ถูกจริตของตัวเอง

โพสต์ โดย Fluke1800 »

ผ่านกันมากี่คัน กี่เฟรมครับ กว่าจะเจอแนวรถที่ชอบ
ของผมผ่านไป 5 เฟรม. (4ปี)Trek 2.1, Spe_tarmac.SL3,giant-prople,neilpryde Nazare,Lapirre Xelius SL
ปัจจุบันนี้นี้ขี่รถ All around. คิดว่าใช่ละครับ
แต่บางทีทางราบล้วนๆก็แอบคิดถึง Aero ไหลๆ เหมือนกัน
เหมือนต้องเลือกระหว่าง. ไหล กับ พุ่ง อย่างไหนเป็นเรา อะครับ
ฝากกด like กลุ่มเราด้วยนะครับ
ทีมจักรยาน TTC เพชรบุรี.
https://www.facebook.com/TTCbikeclub/
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: นานมั้ยครับกว่าจะเจอรถจักรยานที่ถูกจริตของตัวเอง

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

แต่ละวัน อารมณ์ไม่ซ้ำกันสักแบบครับ...

วันไหนอยากขี่สบาย หยิบเสือเหล็กไฮเทน (รถเหล็กหนัก ๆ นั้นแหละ ไม่ใช่ตัวโครโมลี) นั้นแหละ ขี่สบายสุดแล้ว สบายกว่าคาร์บอนอีก

วันไหนอยากรบ หยิบฟิกเกียร์เหล็กโครโมลีเบาสไตล์เคย์รินตัวแรงสุดออกไปรบ

วันไหนอยากออฟโรด หยิบเสือไซโคลยางโต ๆ กันเหนียว หายห่วง

วันไหนอยากหล่อ หยิบเสือคาร์บอนไปโชว์ ไม่น้อยหน้าใคร

วันไหนอยากเดินทางไกล หยิบเสือพับ หิ้วขึ้นรถไฟ เครื่องบิน ไปที่ ๆ อยากไป

ผมว่าชาตินี้ ผมก็หาไม่เจอหรอกครับ เสือที่ถูกจริต เพราะแต่ละวัน อารมณ์ไม่ซ้ำกันสักแบบ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: นานมั้ยครับกว่าจะเจอรถจักรยานที่ถูกจริตของตัวเอง

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

Binchi Nirone 7 - BMC GF02 - Trek Madone 4.3 - Columbus Ginuis - Canyon Ultimate CF - Cipolini RB1K
Canyon Aeroad SLX อารมณ์ไม่เหมือนกันเลยส่วนหนึ่งมาจากวัสดุเฟรมต่างกัน อะไหล่ ที่ใช้ต่างกัน ปั่นสบายที่สุดก็ Canyon Ultimate ปั่นแล้วอยากขายทิ้งเลยก็ Cipolini ปัจจุบันก็ Canyon Aeroad แต่ในใจอยากลอง Sworks SL6 กับ Storck Aerfast หากว่ามีโอกาส
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

jarun kongnuam เขียน:Binchi Nirone 7 - BMC GF02 - Trek Madone 4.3 - Columbus Ginuis - Canyon Ultimate CF - Cipolini RB1K
Canyon Aeroad SLX อารมณ์ไม่เหมือนกันเลยส่วนหนึ่งมาจากวัสดุเฟรมต่างกัน อะไหล่ ที่ใช้ต่างกัน ปั่นสบายที่สุดก็ Canyon Ultimate ปั่นแล้วอยากขายทิ้งเลยก็ Cipolini ปัจจุบันก็ Canyon Aeroad แต่ในใจอยากลอง Sworks SL6 กับ Storck Aerfast หากว่ามีโอกาส
Cipolini นี่ไม่ใช่รถไม่ดีนะครับเพียงเพราะว่าช่วงคอค่อนข้างสั้นก้มไม่ไหวเดี๋ยวสาวก Cipolini จะมาตำหนิผมได้
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

ผมเปลี่ยนรถเป็นสิบๆคัน สุดท้ายมาจบช่วงนี้ กับรถตกรุ่น แว้นซ์ 2015 sl5 แทบจะไม่จับเลย
IMG_25601218_140301.jpg (301.75 KiB) เข้าดูแล้ว 2144 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
V_kookai_V
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji Roubaix 1.0 LE 2016
ตำแหน่ง: Bangkok, Thailand

โพสต์ โดย V_kookai_V »

ไม่ครับ ซื้อมาก็ใช้ไปไม่เคยคิดจะเปลี่ยนจนกว่ามันนจะพังครับใช้มันทุกอย่างทั้งปั่นไปเรียน เอาไปด้วยตอนไปเที่ยว ปั่นทางไกลๆ นี่ก็เอากลับมาไทยด้วย มันอยู่ที่แต่ละคนคิดครับ สำหรับผมของแค่มันยังไม่พังปั่นไปได้ก็ใช้ไปเรื่อยๆครับ อยากไปให้เร็วขึ้นก็ฝึกครับ
Fuji Roubaix 1.0LE 2016, 105+Ultegra+Dura-ace groupset, Handlebar - Zipp, Stem, Seatpost, and Saddle - Oval Concept, Rolf Prima Elan.
Singsingh
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: F8

โพสต์ โดย Singsingh »

ของผมเบื่อก็เปลี่ยนครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ซื้อคันแรกก็ใช่เลยเพราะของผมเป็นรถฉลูที่นุ่มกว่ารถเหล็ก นุ่มไว้ก่อนมันก็ได้ใจเกินครึ่งแล้ว มีความพุ่งไหลแรง แต่ติดว่าหนักไปนิด อยากได้คาร์บอนจีนเบาหวิวอีกซักคัน
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

ไม่มีจบหรอกครับ จบเฉพาะ เม้นนี้เท่านั้น
เดี๋ยวไปกระทู้หน้าก็ มาอีกลำ

''เชื่อผม ผมเป็นอยู่''
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย kai9121 »

ในรอบสามปี
ผมคันแรกเป็นหมอบอลู spe รู้สึกกระด้าง
คันที่สองคารบอน optima รถยาวไปนิดนึง
คันที่สามอยากลองแอโร่ ridley noah sl เอาไป audax 400 ชัยนาท เจอถนนเลียบแม่น้ำน้อยสะเทือน ปวดเอว
คันที่สี่ เพิ่งค้นพบตัวเองว่าชอบปั่นทางใกล ชอบปั่น audax แล้วก็ไม่มีกลุ่มปั่นใหญ่ๆอะไร ส่วนใหญ่ก็ปั่นกันสองสามคันประจำ ความเร็วก็ 30-35 ตัดสินใจเอารถ endurance ปั่นใกลปั่นนานไม่ล้าไม่เมื่อยจนเกินไป ความเร็วก็ได้อยู่ คันนี้ก็ใช้มาปีครึ่งแล้ว รู้สึกถูกจริตสไตล์การปั่นของตัวเอง LOOK 765 ครับ แต่ตอนนี้เริ่มอยากได้แอโร่มาเพิ่มสักคันเอาไว้ปั่นทริปไม่ใกลมาก 70-80 โล
ไฟล์แนบ
FB_IMG_1509900712052.jpg (35.66 KiB) เข้าดูแล้ว 2065 ครั้ง
ray
ขาประจำ
ขาประจำ
team: bikeloves
Bike: ฺ็BH กะโหลกกะลา

โพสต์ โดย ray »

ผมถูกจริตทุกคันที่ขี่มา ที่เปลี่ยนเพราะมันพัง
ปล. ผมอาจมาถึงจุดที่ขี่คันไหนก็เลวเท่าๆกันหมดแล้ว :ugeek:
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ผมจับรถคันแรก ก็เฟรมคาร์บอน Emonda sl ใช้มาสองปีกว่าแล้วครับ
คิดว่าถูกใจและน่าจะใช่แล้ว เพราะตรงกับแนวการปั่นของตัวเอง ...

ถ้ามถามว่า เบื่อ และอยากเปลี่ยนมั๊ย -- ก็เบื่อ และอยากเปลี่ยนครับ แต่ขอใช้อีกสักพักหรืออาจจะยาวๆจนกว่าจะพัง หรือมีเฟรมตัวใหม่ที่น่าสนใจจริงๆออกมา แต่คงจะเป้นแนวเดิมๆครับ เฟรม All-around นุ่มๆพุ่งๆ ไม่ต้องแพงมาก ใช้รถคันเดียวไปได้ทุกที่และปั่นทางไกลได้ดีครับ ....ช่วงไหนอยากแรงอยากเร็วเป็นพิเศษก็ฟิตซ้อมเอาครับ
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ผมก็อยากมีอารมณ์แบบเปลี่ยนเฟรมบ่อยๆบ้าง แต่งบประมาณมันไม่ได้เยอะตามไปด้วยน่ะสิครับ 5555

ตอนนี้ใช้เฟรมเดิมมาเกือบสองปีก็ยังปั่นดีไม่มีเบื่อนะครับ ไม่รู้ว่ามันถูกจริต หรือไม่มีโอกาสลองอันอื่นเลยไม่มีการเปรียบเทียบเกิดขึ้นน่ะครับ
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
Go2manoon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0841310707
team: No
Bike: Chalenger

โพสต์ โดย Go2manoon »

ผมซื้อมา ทั้งหมด 4 คัน เริ่มจากเสือภูเขา มารถพับ ตามด้วย หมอบคาร์บอนด์ชื่อดัง สุดท้ายคันที่ 4 หมอบคาร์บอนด์ Oem มาจากจีนคันนี้ ขี่สนุกและชื่นชอบมาก ทุกวันนี้ยังสลับกันใช้ทั้ง 4 คัน อยากขายทิ้ง แต่เสียดายเพราะราคาตกมากๆ เก็บไว้ดูเล่นๆดีกว่า
toei_sparrow
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: gt grate alloy 105

โพสต์ โดย toei_sparrow »

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:แต่ละวัน อารมณ์ไม่ซ้ำกันสักแบบครับ...

วันไหนอยากขี่สบาย หยิบเสือเหล็กไฮเทน (รถเหล็กหนัก ๆ นั้นแหละ ไม่ใช่ตัวโครโมลี) นั้นแหละ ขี่สบายสุดแล้ว สบายกว่าคาร์บอนอีก

วันไหนอยากรบ หยิบฟิกเกียร์เหล็กโครโมลีเบาสไตล์เคย์รินตัวแรงสุดออกไปรบ

วันไหนอยากออฟโรด หยิบเสือไซโคลยางโต ๆ กันเหนียว หายห่วง

วันไหนอยากหล่อ หยิบเสือคาร์บอนไปโชว์ ไม่น้อยหน้าใคร

วันไหนอยากเดินทางไกล หยิบเสือพับ หิ้วขึ้นรถไฟ เครื่องบิน ไปที่ ๆ อยากไป

ผมว่าชาตินี้ ผมก็หาไม่เจอหรอกครับ เสือที่ถูกจริต เพราะแต่ละวัน อารมณ์ไม่ซ้ำกันสักแบบ

ชอบ ชอบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”