รีวิวล้อธรรมดาสามัญชนครับ rs11 zonda scirocco

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
คุณแจ่ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835376070
team: เสือสองทะเล
Bike: Salsa alacarte

รีวิวล้อธรรมดาสามัญชนครับ rs11 zonda scirocco

โพสต์ โดย คุณแจ่ม »

ขออนุญาติแชร์ประสพการณ์จากการใช้ล้อเหล่านี้นะครับ ที่ผมบอกว่าเป็นล้อสามัญชน คือ ทุกคนสามารถจับต้องได้ ไม่แพงเกินเอื้อม มาเริ่มกันเลยครับ กับล้อติดรถ
rs11 ถ้าท่านเป็นนักปั่นสายสุขภาพไม่แคร์เรื่องน้ำหนักสักเท่าไร rs11 น่าใช้มากครับ เพราะ service ก็ง่าย ทนด้วยครับ
ส่วน fillling ในการปั่นนั้น ทำได้ดีทีเดียว ขึ้นเขาพอใช้ได้ตามแรงนักปั่นสายสุขภาพ ไม่ใช้สายโพเดี้ยม แต่เวลาไหลลงเขาทำได้ดีมาก ถ้าท่านมีแรงกด มันจะสามารถทำความเร็วขึ้นได้อีกเรื่อยๆ ฟิวลิ่ง แน่นหนึบ ใช้ได้

คู่ที่สอง zonda ที่เปลี่ยนคือ อยากได้ล้อที่เบา ฟิวลิ่ง เบาจริงครับ ใครชอบปั่นแนวแบบ ดีดตัวไวๆ zonda ได้ แต่ไหลลงเนินผมว่าแพ้ rs11 zonda มันเหมือนความเร็วมันจะตันๆ กดแล้วไม่ไหลเหมือน rs11 ซึ่ง rs11 มันจะไหลกว่าไต่ความเร็วได้เรื่อยๆ แต่ขึ้นเขาผ่านอยู่แล้วเพราะมันเกิดมาเพื่อขึ้นเขา ส่วนปั่นทั่วไปฟิวลิ่งมันจะแข็งๆแต่ไม่หนึบแบบrs11 (ยางคู่เดียวกัน)

คู่ที่สาม scirocco ความรู้สึกวันแรกปั่นหนักขากว่า zonda แต่พอเริ่มชิน ปั่นแช่ทำความเร็วแบบนิ่งๆได้ดีกว่า zonda มาก ขึ้นเขาตามกำลัง เวลาต่างกันไม่มากกับ zonda แต่เวลาไหลลงทำได้ดีกว่า rs11 และ zonda มาก และความรู้สึกว่า ดุมลื่นกว่า zonda อีก ยังไม่พ้นรันอิน

3 คู่นี้ผมว่า scirocco น่าใช้กว่า zonda อีกครับ หนักกว่า 2 ขีด ซึ่งเป็นข้อเสียข้อเดียว ส่วนที่เหลือผมว่า scirocco กินขาด ราคาก็ถูกกว่า สวดยอด

เพื่อนๆมีล้อในราคาสามัญชนมาแชร์ประสพการณ์กันได้นะครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: รีวิวล้อธรรมดาสามัญชนครับ rs11 zonda scirocco

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ขอบคุณครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รีวิวล้อธรรมดาสามัญชนครับ rs11 zonda scirocco

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

เคยใช้ RS11 ผมเห็นว่าเป็นล้อที่คุ้มมากๆ เรื่องฟีลลิ่ง กระชาก ดี แข็ง ดี คงความเร็ว ทำงานดีที่ ไม่เกิน 32-33 เกินนี้ เติมเรื่อยๆ ขึ้นเขาไม่เคยลองครับ ประหยัด ทนทานดีมาก ความลื่นดีเลยสำหรับลูกปืนเดิม ๆ สามารถเปลี่ยนเป็น G10 อาจลื่นอีกมาก ถ้าในล้อระดับราคาไม่เกิน 4000 ตัวนี้คอนเฟิม และแนะนำให้ใช้ เป็นล้อซ้อมที่ดีตัวนึงครับ

ปัจจุบัน ใช้ ซีร็อคโก้ เปลี่ยนลูกปืนไป เป็นเซรามิค ก่อนเปลี่ยน เรื่องฟีลลิ่ง กระชาก สู้ RS 11 หนืดกว่านิดขอบต่างกันเป็ฯเรื่องปกติ แข็ง ดีมาก ซี่ลวดและขอบ แข็ง คงความเร็ว ขี่กลุ่ม ทำงานดีที่ 35-38 เกินนี้มาเติม ขี่เดี่ยว 30-33 สบายๆ ขึ้นเขาใหญ่ ขึ้นได้เรื่อยๆ กดติดเท้าไม่ย้วย(มี 2 เฟรม คาร์บอนขึ้นได้ดีกว่าอลู) เรื่องทนนี่ ทนมากจริงๆ ใช้ได้ทุกพื้นผิวถนน สบายๆ จุดอ่อน น้ำเข้าลูกปืนเช็คบ่อยๆก็จะช่วยได้ เมื่อเปลี่ยนลูกปืนเซรามค ความลื่นเพิ่มอีกมากทำให้ล้อขี่สนุกมากขึ้น ในระดับไม่เกินหมื่น ตัวนี้แหระ ฟันธง ใช้ยาว ใช้มา 4 ปี ล้อยังได้ 0 ทุกอย่างไม่คด ซี่ตึงเหมือนเดิม

เคยลอง VEUta ตัวท๊อบอลู นน 1350 กรัม ตัวนี้ขายอยู่หมื่นกว่าๆ หลังลดราคา เหลือระดับ ซีร็อคโก้ ขอบสูง 28 มม จุดเดน เบา ลื่น ไหล ขึ้นเขาได้ เวลากระชากขึ้นดีมาก แต่ความเร็วสูงเติมบ่อยหน่อย ยืน 33-35 โอเค เพราะดุมลื่นมาก แม้นไม่ใช่เซรามิค เป็นล้ออีกตัวที่แนะนำให้หามาใช้ อ้อ ด้วยควมที่เป็นล้อปีเก่าจะรับยางแค่หน้า 25 มม ขอบล้อแคบไปนิด ใส่ 23 กำลังสวย ว่าจะเอาไปขึ้นอินทนนท์ อยู่ครับ
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

trek3900/2009 เขียน:เคยใช้ RS11 ผมเห็นว่าเป็นล้อที่คุ้มมากๆ เรื่องฟีลลิ่ง กระชาก ดี แข็ง ดี คงความเร็ว ทำงานดีที่ ไม่เกิน 32-33 เกินนี้ เติมเรื่อยๆ ขึ้นเขาไม่เคยลองครับ ประหยัด ทนทานดีมาก ความลื่นดีเลยสำหรับลูกปืนเดิม ๆ สามารถเปลี่ยนเป็น G10 อาจลื่นอีกมาก ถ้าในล้อระดับราคาไม่เกิน 4000 ตัวนี้คอนเฟิม และแนะนำให้ใช้ เป็นล้อซ้อมที่ดีตัวนึงครับ

ปัจจุบัน ใช้ ซีร็อคโก้ เปลี่ยนลูกปืนไป เป็นเซรามิค ก่อนเปลี่ยน เรื่องฟีลลิ่ง กระชาก สู้ RS 11 หนืดกว่านิดขอบต่างกันเป็ฯเรื่องปกติ แข็ง ดีมาก ซี่ลวดและขอบ แข็ง คงความเร็ว ขี่กลุ่ม ทำงานดีที่ 35-38 เกินนี้มาเติม ขี่เดี่ยว 30-33 สบายๆ ขึ้นเขาใหญ่ ขึ้นได้เรื่อยๆ กดติดเท้าไม่ย้วย(มี 2 เฟรม คาร์บอนขึ้นได้ดีกว่าอลู) เรื่องทนนี่ ทนมากจริงๆ ใช้ได้ทุกพื้นผิวถนน สบายๆ จุดอ่อน น้ำเข้าลูกปืนเช็คบ่อยๆก็จะช่วยได้ เมื่อเปลี่ยนลูกปืนเซรามค ความลื่นเพิ่มอีกมากทำให้ล้อขี่สนุกมากขึ้น ในระดับไม่เกินหมื่น ตัวนี้แหระ ฟันธง ใช้ยาว ใช้มา 4 ปี ล้อยังได้ 0 ทุกอย่างไม่คด ซี่ตึงเหมือนเดิม

เคยลอง VEUta ตัวท๊อบอลู นน 1350 กรัม ตัวนี้ขายอยู่หมื่นกว่าๆ หลังลดราคา เหลือระดับ ซีร็อคโก้ ขอบสูง 28 มม จุดเดน เบา ลื่น ไหล ขึ้นเขาได้ เวลากระชากขึ้นดีมาก แต่ความเร็วสูงเติมบ่อยหน่อย ยืน 33-35 โอเค เพราะดุมลื่นมาก แม้นไม่ใช่เซรามิค เป็นล้ออีกตัวที่แนะนำให้หามาใช้ อ้อ ด้วยควมที่เป็นล้อปีเก่าจะรับยางแค่หน้า 25 มม ขอบล้อแคบไปนิด ใส่ 23 กำลังสวย ว่าจะเอาไปขึ้นอินทนนท์ อยู่ครับ
เป็นveutaรุ่นไหนครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือกินปลาทู เขียน:
trek3900/2009 เขียน:เคยใช้ RS11 ผมเห็นว่าเป็นล้อที่คุ้มมากๆ เรื่องฟีลลิ่ง กระชาก ดี แข็ง ดี คงความเร็ว ทำงานดีที่ ไม่เกิน 32-33 เกินนี้ เติมเรื่อยๆ ขึ้นเขาไม่เคยลองครับ ประหยัด ทนทานดีมาก ความลื่นดีเลยสำหรับลูกปืนเดิม ๆ สามารถเปลี่ยนเป็น G10 อาจลื่นอีกมาก ถ้าในล้อระดับราคาไม่เกิน 4000 ตัวนี้คอนเฟิม และแนะนำให้ใช้ เป็นล้อซ้อมที่ดีตัวนึงครับ

Corsa Team V ครับ

รูปภาพ

ตอนลดราคาครับ 7900 เอง

รูปภาพ
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
nudragon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB LOver

โพสต์ โดย nudragon »

ผมขอแชร์ด้วยครับจากที่ใช้ล้อมาสี่ห้าชุด เรียงตามลำดับความชอบ

4)Bitex Ceramic -> 3) Hawkvi -> 2) Shamal ultra -> 1) Sirocco

ที่ให้ซีร๊อคโค่อันดับ 1 เพราะเวลาปั่น 35-40 หรือเวลากด 40+ ล้อมันเหวี่ยงได้สะใจผมมากๆครับ คงความเร็วได้ดีที่สุด เวลาความเร็ว 35+ ยังกดแล้วเร่งต่อแช่ได้เรื่อยๆ
ขึ้นเนินชันๆแบบเขาฉลากก็มั่นใจ อาจจะหนักบ้าง สู้ Shamal ultra ไม่ได้เลยเวลาขึ้นเนินชันๆ
ล้อทั้ง 4 ชุดใช้ยางตัวเดียวกันคือ S-Work Turbo

แต่ก็ขึ้นกับความเร็วเฉลี่ยในการปั่นของแต่ละคนด้วยครับ ลักษณะการปั่น อย่างผมคือปั่นเดียว/หัวลาก
Road : Java Feroce
Road : Infinite Prime Team..
Road : NICH Faith...
29er : Hongfu FM-199...
29er : Specialized Epic marathon ...
29er : SCOTT Scale950
29er : Specialized chisel
29er : YETI SB150
29er : S-Works Enduro
29er : Canyon Strive
Next ?
https://www.strava.com/athletes/18866619
คุณแจ่ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835376070
team: เสือสองทะเล
Bike: Salsa alacarte

โพสต์ โดย คุณแจ่ม »

nudragon เขียน:ผมขอแชร์ด้วยครับจากที่ใช้ล้อมาสี่ห้าชุด เรียงตามลำดับความชอบ

4)Bitex Ceramic -> 3) Hawkvi -> 2) Shamal ultra -> 1) Sirocco

ที่ให้ซีร๊อคโค่อันดับ 1 เพราะเวลาปั่น 35-40 หรือเวลากด 40+ ล้อมันเหวี่ยงได้สะใจผมมากๆครับ คงความเร็วได้ดีที่สุด เวลาความเร็ว 35+ ยังกดแล้วเร่งต่อแช่ได้เรื่อยๆ
ขึ้นเนินชันๆแบบเขาฉลากก็มั่นใจ อาจจะหนักบ้าง สู้ Shamal ultra ไม่ได้เลยเวลาขึ้นเนินชันๆ
ล้อทั้ง 4 ชุดใช้ยางตัวเดียวกันคือ S-Work Turbo

แต่ก็ขึ้นกับความเร็วเฉลี่ยในการปั่นของแต่ละคนด้วยครับ ลักษณะการปั่น อย่างผมคือปั่นเดียว/หัวลาก
ขอบคุณที่ร่วมกันแชร์เป็นประสพการณ์ให้เพื่อนๆนะครับ
madpig18
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Emonda SL 2016

โพสต์ โดย madpig18 »

เคยไล่จาก Bitex ----> Scirocco ----> Zonda

ปัจจุบัน ใช้ Zonda ยาวๆครับ ข้อดีคือ อึด ถึก เร่งขึ้นเร็ว แต่ข้อเสียคือ ขึ้น 37-40 เริ่มเติมหนัก หนักกว่า Scirocco โดยที่ความเร็ว 37-40 Scirocco ลอยตัวกว่า ปั่นสบายกว่า แต่ก็ออกตัวหนักกว่า Zonda เช่นกัน ส่วนโยกขึ้นเขา ผมว่า Zonda กินนะครับ ด้วยความที่เบากว่า ออกตัวได้ดีกว่า

ส่วน Bitex ออกตัวดี น้ำหนักเบา ดุมลื่น เสียงลั่น แต่ข้อเสียคล้ายๆ Zonda แถมที่สำคัญ เวลากดขึ้นเขา นักปั่น นน.เยอะอย่างผม กดบันไดที เหมือนล้อแทบจะหัก ย้วยเบียดกับเบรคลั่นเลย

ปล. RS11 ไม่เคยลองอ่ะครับ
Supharut
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Scultura 300

โพสต์ โดย Supharut »

เท่าที่เคยใช้มา

Impulse ขึ้นเขาลงห้วยได้หมด > scirocco หน่วง ถ้าได้รอบแล้ว ยาวๆ > rs11 เป็นล้อเริ่มต้นที่ดี
Just Ride.
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

nudragon เขียน:ผมขอแชร์ด้วยครับจากที่ใช้ล้อมาสี่ห้าชุด เรียงตามลำดับความชอบ

ชอบอารมณ์ ซิร๊อคโค่ วันหนึ่งเห็นกลุ่ม 6 คนอยู่ข้างหน้า พวกเขาลงเนิน ผมตามขึ้นเนินไป แล้วก็ห่างจนมองไม่เห็นเพราะบังโค้ง ผมก็เร่งตามไปเรื่อยๆ จนทันที่ก่อนขึ้นเนินใหญ่ยาว ผมก็เร่งแซงไปแล้วเร่งขึ้นเนินใหญ่ อาจเป็นเพราะผีเข้า,ยันยางยืด,ยันเวท หรือได้ความเร็วได้รอบ ล้อซิร๊อคโค่ พาผมพุ่งขึ้นเนินไปจนเกือบสุดถึงได้ยืนโยกต่ออีกนิดเดียว แหมชอบอารมณ์ที่พาพุ่งขึ้นเนินคราวนั้นจริงๆ ตอนนั้นใช้ขาจาน 172.5 ด้วย
ซิร๊อคโค่ รอบถึง ความเร็วถึง แรงถึง ลิ่วละล่อง ไม่น้อยหน้าใครเหมือนกัน
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

เคยใช้ทั้งสามรุ่น

C17 All rounder สุดครับ ไม่หนักไป ขึ้นเขาดี ทางราบ 30-35 ขี่คนเดียวเบาขาปั่นสบาย ล้อแข็ง สติฟดี คุ้มราคา หมื่นนิดๆ ที่สุดแล้ว

Rs11 หนัก 1.9 โล เอามาปั่นขำ ๆ ซื้อมือสองมา 2 พันกว่าบาท ถนนแถวบ้าน หลุมบ่อเยอะ เอามารูดเล่นไม่เสียดายมาก
เรื่องประสิทธิภาพมันสู้ ล้อแพงๆ ไม่ได้อยู่แล้ว แต่ปั่นคนเดียว ไม่ได้เอาไปแข่ง คุ้มครับ
siamman18
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อย
Bike: Jamis X2; GT Transeo 4.0,caad 10 ,lapierre 400
ติดต่อ:

โพสต์ โดย siamman18 »

ล้อที่โลกลืม vision team 35 ปี 2016...หล่อ เฟี้ยว เท่ห์ สายแฟชั่นต้องจัด และลื่นใช้ได้ หนักแบบไม่แคมคน 1.7 กก
ล้อ dura ace c24 2014 สายขึ้นเขา ต้องจัด ออกมานานมาก ไม่ต้องรันอินถีบเป็นมา เร่งแซง กระจาย แต่โดนรัศมี คัมปัญโนโย ชาแมว บดบังจน คนเราก็งง ล้อขอบอลูเทพมีแค่นี้หรือ จริงมีเยออะแต่ ก็ นั่นละ .....ตามยุคสมัย
ที่เคยลองก็มีอยู่แถวนี้
ZXR
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ZXR »

R500 เงียบ ลื่น หนักแต่ทิ้งไม่ลง ตอนนี้เอาไปใส่ซิงเกิลสปีดปั่นชิวๆ

Vento ซื้อเพราะซี่ที่ขึ้นเป็นรูปดาวหน้าหลังสวยดี เป็นล้อที่แข็งแรงมาก ไม่ลื่นเท่าR500แต่รวมๆแล้วก็ดีกว่า
ทุกวันนี้เอาไปใส่หมอบสับถัง

Scirocco คิดว่าน่าจะเร็วกว่าVentoเลยซื้อมา ค่อนข้างผิดหวังความเร็วและฟิลลิ่งเหมือนvento เลยปล่อยไปแล้ว

Super Team50/50 เรื่องความเร็วดีกว่าทุกตัว นุ่มกว่าล้ออลู ขึ้นเขาย้วยนิดๆ เปียกฝนเบรคไม่ค่อยอยู่
chinnasit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0860062278
team: Piyawat@cycling#ปั่นกันวันหยุด
Bike: infinite spad comp,bmc Alr01
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chinnasit »

ไม่ค่อยได้ปั่นเร็วเท่าไร รวมเฉลี่ย 30-32+ แนวเพื่อสุขภาพ
ที่ใช้มาก็เปลี่ยนมาใช้ zonda ทั้ง 3 คัน เพราะด้วยความทน ลื่น ไหลได้ดี
จะราบหรือเนินได้หมด มันอยู่ที่แรงล้วนๆ ไม่ต้องมีใครมาลากให้ขวางทางข้างหน้า
โดยส่วนตัวชอบ zonda ครับ..:-)
chinnasit chalermworasiri
0860062278
ขาประจำ
ขาประจำ

trek3900/2009 เขียน:
เสือกินปลาทู เขียน:

Corsa Team V ครับ

รูปภาพ

ตอนลดราคาครับ 7900 เอง

รูปภาพ
ได้ตัวนี้มาประจำการเพื่อขึ้นเขาละครับ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”