เวลานั้งปั่นแล้วกระชากออกไป เกิดอาการหน้าสะบัดแก้ไขอย่างไรครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Newptle
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0634969466
team: MNC Cycling
Bike: Road Bike
ติดต่อ:

เวลานั้งปั่นแล้วกระชากออกไป เกิดอาการหน้าสะบัดแก้ไขอย่างไรครับ

โพสต์ โดย Newptle »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ อาการนี้มันเกิดจากอะไร
เวลานั้งปั่นจับดรอปกระชากความเร็วขึ้นไป50+พุ่งออกไปคนเดียว(อยู่ในกลุ่มไม่เป็น)แฮนด์มันจะสบัดไปมา ยิ่งเจอลมข้างอาการก็จะหนักขึ้น ต้องฟรีขาชลอความเร็วลงอาการถึงหาย มีอาการมา3ครั้งแล้ว ผมใช้ Giant Tcr Advance sl
ล้อขอบ 50 ครับ รถหนัก 7โลกว่า คนขี่หนัก 61 ครับ เช็คคอเช็คล้อแล้วปกติครับ :cry: T^T
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: เวลานั้งปั่นแล้วกระชากออกไป เกิดอาการหน้าสะบัดแก้ไขอย่างไรครับ

โพสต์ โดย Gok See »

นั่นไง สงสัยรถจะไม่ดี รถอุปทานหมู่ว่าดีก็เงี้ย ทำใจ คนปั่นได้ 50+ เนี่ย ไม่ใช่คนปั่นไม่เป็นแน่ ๆ โทษเฟรมได้อย่างเดียว
CHUANG55
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi

Re: เวลานั้งปั่นแล้วกระชากออกไป เกิดอาการหน้าสะบัดแก้ไขอย่างไรครับ

โพสต์ โดย CHUANG55 »

รองแหวนสเตมสูงไปครับ หรือสเตมสั้นไป ลองไปฟิตติ้งดูครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

แล้วออกจากร้านครั้งสุดท้ายเมื่อไรครับ? ไล่ดู
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชากังราว
Bike: Ridley finix c
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaiji333 »

สเต็มสั้นไปรึป่าวครับ ยิ่งสเต็มยาวยิ่งเสถียรครับ คนที่ยิง 50+ หนีกลุ่มได้นี่ต้องแรงจริงๆ อยากทำได้มั่ง 55
teamkk
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817686443
Bike: madone9

โพสต์ โดย teamkk »

เคสลักษณะนี้ เพิ่งเจอกับตัว 2 วันที่ผ่านมา

ยืนโยกล้อหน้าจะย้วยมาก เหมือนหลักเราไม่ดี

ได้ล้อมาใหม่ ล้อที่เค๊าว่าเเข็งสุดๆยืนโยก อาการล้อย้วยแรงหายไปเลย

ล้องเปลี่ยนล้อ ยืมคนรู้จักลองดูครับ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

ของผมเคยเจอหน้าสั่น สะบัดเมื่อลงเนินที่ความเร็วสูง เป็นอย่างนี้อยู่หลายครั้งมาก ลองเชคถ้วยคอ เปลี่ยล้อจากสูงไปต่ำ เปลี่ยนไปสามคู่ ผลคือเหมือนเดิม สะบัดสั่นจนผมหลอนกะการลงเนิน ใจก็คิดถึงสาเหตุตลอด สุดท้ายลองเปลี่ยนจากเดิมstem120ลบหกองศา มาใช้110ลบ17องศา ที่เปลี่ยนเพราะstemอันนี้สวยดัเข้ากะรถ ไม่ใด้นึกใด้คิดว่าจะมาแก้อาการหน้าสะบัดแต่อย่างใด
แรกๆลงเนินก็ลงด้วยความเร็วน้อยๆเหมือนเดิมเพราะหลอนๆกับครั้งที่ผ่านมา ปั้นไปอีกหลายวันกว่าจะรู้ว่าหน้ามันนิ่งขึ้นแงะ อาการสะบัดเหมือนจะไม่มีนะ วันหลังจึงตัดสินใจลองดิ่งเนินเอาแบบเร็วสุดที่กำลังตัวเองจะดิ่งลงไปใด้ "อาการสะบัดสั่นเป็นผีเข้าหายครับ" การสะบัดสั่นไม่มีไห้เห็นไห้รู้สึกแม้แต่น้อย แต่ผมก็ยังไม่มั่นใจว่ามันจะหายสะบัดจริงจึงลองอีกหลายครั้ง ครั้งแล้วครั้งเล่าทุกวัน มันหายไปจริงๆครับไม่มีอาการอีกเลย
อันนี้ของผมนะครับ ผมก็อธิบายไม่ถูกว่าstemกดต่ำๆองศาลบเยอะๆมันช่วยไห้หน้านิ่งขึ้นใด้อย่างไร รอผู้รู้มาอธิบาย
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

เสือกินปลาทู เขียน:ของผมเคยเจอหน้าสั่น สะบัดเมื่อลงเนินที่ความเร็วสูง เป็นอย่างนี้อยู่หลายครั้งมาก ลองเชคถ้วยคอ เปลี่ยล้อจากสูงไปต่ำ เปลี่ยนไปสามคู่ ผลคือเหมือนเดิม สะบัดสั่นจนผมหลอนกะการลงเนิน ใจก็คิดถึงสาเหตุตลอด สุดท้ายลองเปลี่ยนจากเดิมstem120ลบหกองศา มาใช้110ลบ17องศา ที่เปลี่ยนเพราะstemอันนี้สวยดัเข้ากะรถ ไม่ใด้นึกใด้คิดว่าจะมาแก้อาการหน้าสะบัดแต่อย่างใด
แรกๆลงเนินก็ลงด้วยความเร็วน้อยๆเหมือนเดิมเพราะหลอนๆกับครั้งที่ผ่านมา ปั้นไปอีกหลายวันกว่าจะรู้ว่าหน้ามันนิ่งขึ้นแงะ อาการสะบัดเหมือนจะไม่มีนะ วันหลังจึงตัดสินใจลองดิ่งเนินเอาแบบเร็วสุดที่กำลังตัวเองจะดิ่งลงไปใด้ "อาการสะบัดสั่นเป็นผีเข้าหายครับ" การสะบัดสั่นไม่มีไห้เห็นไห้รู้สึกแม้แต่น้อย แต่ผมก็ยังไม่มั่นใจว่ามันจะหายสะบัดจริงจึงลองอีกหลายครั้ง ครั้งแล้วครั้งเล่าทุกวัน มันหายไปจริงๆครับไม่มีอาการอีกเลย
อันนี้ของผมนะครับ ผมก็อธิบายไม่ถูกว่าstemกดต่ำๆองศาลบเยอะๆมันช่วยไห้หน้านิ่งขึ้นใด้อย่างไร รอผู้รู้มาอธิบาย
สเตมอันเดิมจับไม่แน่นมั้ง ลองเอาอันที่สะบัดตรวจดูมีรอยร้าวมั้ย เกลียวรูดรึเปล่า ถ้าไม่มีประกอบขันให้แน่น ๆ แล้วดิ่งดูอีกที

หรือจะมองแบบกลศาสตร์สเต็มมันส่งแรงไปที่ซาง สองแนว คือ มีแรงกดลงถ้วยคออันหนึ่ง(แนวตั้ง) และแรงดึงไปด้านหน้า(แนวนอน) แรงที่กระทำกับแฮนด์จึงเป็นแนวเฉียง ๆ ลงพื้น
สเตมลบหกองศา จะเกิดแรงแนวนอนมากกว่าเสตมลบสิบเจ็ดองศา พูดง่าย ๆ สเตมลบสิบเจ็ดองศาจะเกิดแรงที่ซางเป็นแนวเฉียงน้อยกว่า มันจะกดถ้วยคอตรง ๆ มากกว่า สเตมลบหกองศามันจะงัดถ้วยคอมากกว่า
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

สะเตมร้าว เกลียวหว่าน จับไม่เเน้นนี่ตัดทิ้งไปใด้เลยเพราะผมตรวจละเอียดมาก เหตุผลอย่างหลังนี่เป็นไปใด้คับ stemองศาก้มเยอะๆอาจทำไห้จุศูนย์ถ่วงมันต่ำลงจึงทำไห้หน้านิ่งไม่สะบัด(เดา)
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

เสือกินปลาทู เขียน:ผมก็อธิบายไม่ถูกว่าstemกดต่ำๆองศาลบเยอะๆมันช่วยไห้หน้านิ่งขึ้นใด้อย่างไร รอผู้รู้มาอธิบาย

มันกดน้ำหนักลงล้อหน้า จากองศาที่กดลงมากกว่าเดิมครับ เลยนิ่งขึ้นโดยธรรมชาติ

แต่จริงๆอาการสะบัดน่าจะไปดูที่ถ้วยคอเป็นสำคัญครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
Bec
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899704511
team: Bansong Suratthani
Bike: Trek

โพสต์ โดย Bec »

ของผมเคยเจอครับ ถอดปรับระดับแฮนใหม่ ใส่ไปปั่นทางเรียบปกติ ลงเขาสั่นมากเกือบล้ม เช็คดูเนื่องจาก กดซาง ไม่สุดครับ แต่ขันสเต็มจนแน่น ขันน๊อตยึดซางทีหลัง มันเลยไม่ดึงซางขึ้นมาเพราะติดสเตม
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819820282
Bike: Giant Tcr sl Giant xtc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phantom »

Bec เขียน:ของผมเคยเจอครับ ถอดปรับระดับแฮนใหม่ ใส่ไปปั่นทางเรียบปกติ ลงเขาสั่นมากเกือบล้ม เช็คดูเนื่องจาก กดซาง ไม่สุดครับ แต่ขันสเต็มจนแน่น ขันน๊อตยึดซางทีหลัง มันเลยไม่ดึงซางขึ้นมาเพราะติดสเตม

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นตามความเห็นข้างบน แต่ถ้าเช็คแล้วไม่ใช่ก็ลองดูว่าใส่ยางขึ้นขอบดีไหม ล้อคดล้อดุ้งไหม ซางมีแตกร้าวไหม ถ้ายังไม่ใช่ก้ออาจจะเป็นที่เฟรม ลองดูว่าลูกปืนคอใส่แล้วแน่นสนิทดีไหม มีหลวมคลอนหรือคับจนไม่ลงร่องรึปล่าว ถ้าไม่ใช่อีก ก็อาจจะเป็นที่ล้อ ล้อขอบสูงเวลาเราเอาขึ้นขาตั้งแล้วหมุนขาจานให้ล้อมันหมุนเร็วๆจะเห็นว่ารถจะเขย่า เราก็ว่ามันเหวียงดี แต่จริงๆคือมันไม่ได้ศูนย์เพราะด้านที่มีจุ๊บจะหนักกว่า รถยนต์ถึงต้องมีการถ่วงล้อ แต่มันจะเกิดการสะบัดได้ก็ต้องเร็วระดับนึง ความเร็ว50+คิดว่ายังไม่น่าจะสะบัด แต่ก็ลองเช็คดูครับ
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

อาจเป็นเพราะ สตาร์นัท หลวมรึเปล่าครับ
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

แหวนลองคอออกตัวครับ ตัดซางสั้นลง หรือให้เปลี่ยนสเตมองศา -มากขึ้น แต่ถ้าสเตมยาวไปเบรคแรงๆ หน้าจะทิ่ม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”