เปลี่ยนเฟืองหลังเสือหมอบ ไว้ขึ้นเขา

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
อรรถสิทธิ์ K.
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek 1.1

เปลี่ยนเฟืองหลังเสือหมอบ ไว้ขึ้นเขา

โพสต์ โดย อรรถสิทธิ์ K. »

มือใหม่ครับ อยากถามผู้รู้เรื่องเฟืองหลังเสือหมอบครับ พอดีจะเปลี่อนเฟืองหลังเสือหมอบเอาไว้ขึ้นเขาครับ ตอนนี้ใช้ชุดเกียร์
Shimano Claris, 8-speed แต่อยากเปลี่ยนเฟื่องหลังโดยจะใช้ Roadlink เป็นตัวเสริมกับตีนผีครับ แต่อยากรู้ว่าจะใส่เฟืองหลังได้ถึงเบอร์ไหนบ้างครับ
แล้วอีกคันหนึ่งเป็น Shimano 105 , 11-speed เสริม Roadlink เหมือนกันครับ ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เปลี่ยนเฟืองหลังเสือหมอบ ไว้ขึ้นเขา

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ใช้ได้อย่างปลอดภัยถึง 36 ฟันครับ อาจใช้ได้ถึง 40 ฟันแต่ก็อยู่บนความเสี่ยงนะครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
สมาชิก
สมาชิก

Re: เปลี่ยนเฟืองหลังเสือหมอบ ไว้ขึ้นเขา

ขอบคุณครับ
สมาชิก
สมาชิก

ใช่Roadlink คู้กับตีนผีขาสันได้ใช่ไหมครับ
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

อรรถสิทธิ์ K. เขียน:ใช่Roadlink คู้กับตีนผีขาสันได้ใช่ไหมครับ
ใช้ได้ครับ แต่ถ้าเฟืองใหญ่มากๆอาจจะเข้าไม่ได้ทุกเกียร์ เพราะตีนผีขาสั้นมันจะเก็บโซ่ได้ไม่หมด โซ่ยาวไปเกียร์จานหน้าเล็กเฟืองหลังเล็กโซ่ก็จะหย่อน โซ่สั้นไปเกียร์หน้าใหญ่หลังใหญ่โซ่ก็จะตึงจนขึ้นเฟืองใหญ่ไม่ได้ หรือขึ้นแล้วอาจจะติดเอาโซ่ออกไม่ได้

ของผมที่ใช้อยู่ก็จะเลือกตัดโซ่ให้สั้นๆไว้ เพราะจานหน้าใหญ่ผมไม่ขึ้นเฟืองหลังใหญ่สุดอยู่แล้ว อยากให้เกียร์เบาก็ตบลงจานเล็กไปดีกว่า อีกอย่างโซ่สั้นลงก็ลดน้ำหนักไปอีกนิดเพื่อความดีต่อใจ 555
สมาชิก
สมาชิก

Tungmanx เขียน:
อรรถสิทธิ์ K. เขียน:ใช่Roadlink คู้กับตีนผีขาสันได้ใช่ไหมครับ
ใช้ได้ครับ แต่ถ้าเฟืองใหญ่มากๆอาจจะเข้าไม่ได้ทุกเกียร์ เพราะตีนผีขาสั้นมันจะเก็บโซ่ได้ไม่หมด โซ่ยาวไปเกียร์จานหน้าเล็กเฟืองหลังเล็กโซ่ก็จะหย่อน โซ่สั้นไปเกียร์หน้าใหญ่หลังใหญ่โซ่ก็จะตึงจนขึ้นเฟืองใหญ่ไม่ได้ หรือขึ้นแล้วอาจจะติดเอาโซ่ออกไม่ได้

ของผมที่ใช้อยู่ก็จะเลือกตัดโซ่ให้สั้นๆไว้ เพราะจานหน้าใหญ่ผมไม่ขึ้นเฟืองหลังใหญ่สุดอยู่แล้ว อยากให้เกียร์เบาก็ตบลงจานเล็กไปดีกว่า อีกอย่างโซ่สั้นลงก็ลดน้ำหนักไปอีกนิดเพื่อความดีต่อใจ 555

ขอบคุณมากครับ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

หาขายาวมาประจำการดีที่สุด
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ง่ายกว่านั้นก็คือใช้ตีนผีเสือภูเขาแปดสปีด ขึ้นได้ถึงสามสิบสีฟันสบายๆ หรือไปลุ้นที่สามสิบหกก็ได้ ปลอดภัยกว่า ถูกกว่า ตรงรุ่นกว่าครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
สมาชิก
สมาชิก

น้องหนึ่ง เขียน:ง่ายกว่านั้นก็คือใช้ตีนผีเสือภูเขาแปดสปีด ขึ้นได้ถึงสามสิบสีฟันสบายๆ หรือไปลุ้นที่สามสิบหกก็ได้ ปลอดภัยกว่า ถูกกว่า ตรงรุ่นกว่าครับ

โดยที่เราไม่ต้องเสริมRoadlink ใช่ไหมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”