อยากทราบเทคนิคการใช้กล้ามเนื้อขาตอนยืนปั่นครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อยากทราบเทคนิคการใช้กล้ามเนื้อขาตอนยืนปั่นครับ

โพสต์ โดย Gok See »

ตอนนี้ฝึกปั่นระดับสูงครบทุกวิธีแล้ว เหลือแต่การยืนปั่นที่ผมปั่นไม่เป็นครับ ยืนปั่นแล้วเมื่อย เหนื่อย รถไม่ตรง รถไม่พุ่งไม่ไป

อยากทราบว่าการยืนปั่นระดับสูงนี่ออกแรงกล้ามเนื้อขาตรงส่วนไหนบ้างครับ อยากทราบ 2 แบบ

1. ยืนปั่นขึ้นเขา ต้องออกแรงขาตอนที่บันไดดึงขึ้นคือช่วง 6 โมงถึงเที่ยง หรือ ใช้กล้ามเนื้อด้านหลังขารึเปล่าครับ แล้วจังหวะกดบันได ขาต้องออกแรงมั้ย หรือ ไม่ต้องออกแรง ปล่อยให้น้ำหนักตัวกดบันไดเฉย ๆ

2.ยืนสปริ๊น นี่ต้องออกแรงกระทืบบันไดจนสุดแรงรึเปล่า แล้วจังหวะดึงบันไดขึ้น ต้องออกแรงที่กล้ามเนื้อหลังขา แบบ พยายามออกแรงให้เป็นวงกลมเหมือนตอนนั่งปั่นรึเปล่า หรือว่าเน้นกระทืบบันไดให้สุดแรงอย่างเดียว

สงสัยแค่นี้แหละครับ อยากทราบเทคนิคระดับสูงนะครับ ไม่ได้หมายถึงปั่นบนยอดดอยยอดตึกนะครับ
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

Re: อยากทราบเทคนิคการใช้กล้ามเนื้อขาตอนยืนปั่นครับ

โพสต์ โดย RoBBen »

อ่านคำถามคุณแล้ว ทำให้รู้สึกว่าการสปรินทร์นี่เป็นพรสวรรค์อย่างหนึ่งนะเนี่ย

อย่างแรกคือ แขนขาคุณต้องแข็งแรงพอควร เพราะมันต้องรับภาระน้ำหนักตัวระหว่างที่ยืนปั่น ซึ่งในขณะที่นั่งปั่นแขนขาคุณไม่ได้รับภาระตรงนี้ ก้นกับอานรับไปแทน

การยืนโยก คือการเอาน้ำหนักตัวแทบทั้งตัวไปทิ้งลงที่ขาข้างเดียวที่กำลังยืนเขย่งด้วยจมูกเท้า แถมยังขยับขึ้นลงอีก ถ้าลุกนั่งด้วยขาข้างเดียวไม่รอด การยืนโยกก็เป็นไปได้ยาก

การสปรินทร์ คุณถามเรื่องการกดบันได มันเหมือนการตวัดเท้าที่ช่วง 12 ถึง 8 นาฬิกา แต่มันมีอะไรมากกว่านั้นเยอะ ทั้งรอบขา เกียร์ ความเร็วตั้งต้น จังหวะลุกจากเบาะ การจับแฮนด์ การโยนตัว การสบัดรถ ค่อนข้างลึกซึ้งครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

Re: อยากทราบเทคนิคการใช้กล้ามเนื้อขาตอนยืนปั่นครับ

โพสต์ โดย nopparat2510 »

ถ้าไม่แข่งเอารางวัล หรือแข่งกันเองเอามันส์ อย่าทำเลย โซ่ไป เฟืองไปเร็ว ซวยหนัก ก็โซ่ขาดตอนยืนโยกเสียหลักล้มไม่เป็นท่า แล้วถ้ามันเกิดบนถนน มีรถตามหลัง....
รูปประจำตัวสมาชิก
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Juhaha »

ตามด้วยครับ ปกติจะยืนโยกเวลาปั่นขึ้นวงแหวน (ไม่ยืนโดนสิบล้อทับตาย)กับปั่นหนีหมาอ่ะครับ ไม่มีเทคนิคอะไร เป็นไปตามธรรมชาติอ่ะครับ ^^
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

ไม่ตรงคำถามแต่อยากขอแชร์ครับ เคยปั่นตามทีหนึ่ง เขาน่าจะแรงออ่นเลยต้องใช้การลุกโยก แต่หลายครั้งมาก
ที่จังหวะลุกโยกแล้วไม่นิ่งทำเอาคนตามหลังหัวเสียมากๆเลย อันนี้เป็นช่วงทางเรียบและขบวนต่อกันยาวๆครับ
taninswg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi1885 >> just turn to >> Infinito >> BoardMan Air 9.8

โพสต์ โดย taninswg »

การยืนโยกมีประโยชน์มากครับ โดยเฉพาะตอนขึ้นเขาชัน ๆ ถ้ายืนปั่นคล่อง ๆ จะรู้สึกถึงการผ่อนแรงได้มากเพราะใช้น้ำหนักตัวกดลงบันไดตรง ๆ ไม่ต้องใช้ต้นขาเหมือนตอนนั่งปั่น ผมฝึกการยืนโยกโดยใช้ทางราบปรกติแล้วยืนโยกเกียร์หนักหน่อย แรก ๆ ก็นับรอบให้ได้สัก 50 รอบขาแล้วค่อยเอาใหม่พรุ่งนี้ แล้วเพิ่มไปเรื่อย ๆ จนได้ 400 รอบขาประมาณสิบนาที ใช้เวลาในการฝึกอยู่หลายเดือนครับ หลังจากนั้นสังเกตุว่าไม่ค่อยเป็นตะคริว เหมือนกล้ามเนื้อแข็งแรง ทักษะยืนโยกจะดีขึ้น แล้วก็ไปลองเขาชัน ๆ สัก 15% แล้วก็ยืนโยกขึ้นไปเรื่อย ๆ สลับนั่งปั่นตอนชันน้อย ๆ การหายใจก็สำคัญคือพยายามหายใจด้วยท้องกระบังลม หายใจเข้าท้องป่อง ออกแฟ็บ ทำให้หายเหนือยได้เร็ว หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อยครับ
รถแรง รถแพง ขี่ให้คุ้ม
ANUCHID
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 027035152-312
team: -
Bike: giant

โพสต์ โดย ANUCHID »

คุณต้องฝึกกล้ามเนื้อส่วนขาให้แข็งแรงก่อนลำดับแรก 1 ลุกนั่ง เล่นเวต 2 ฝึกขึ้นโยกบ่อยๆ เด่วก็มาเอง
BrawnGP
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BrawnGP »

ดูโปรครับ UCI Pro Tour หาดูท่ายืนโยกรถของใครสวย
แล้วก็เอามาฝึกทำตาม ง่ายดีครับ
.

It's bike ... We trust !

ดาวน์โหลด Cycling - Magazines & Videos --->
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=304566&start=735

BrawnGP - Cycling Jersey - Components & Acc. ---> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=48
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ดูคนนี่ละกันเขาทำยังไง เขาอธิบายไว้แล้ว สปิ้นแล้วเอาโพเดี้ยมให้ได้นะครับ :mrgreen:

Bec
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899704511
team: Bansong Suratthani
Bike: Trek

โพสต์ โดย Bec »

ยืนโยกขึ้นเขา ต้องอาศัยทั้งดึงและกดไปพร้อมกัน คือขาฝั่งหนึ่งกด อีกฝั่งก็ต้องดึง แล้วก็ต้องปรับเกียร์ให้เหมาะสมกับทางชัน เช่นถ้านั่งปั่นขึ้นเขา แล้วจะสลับมาจยืนปั่นก็ต้องปรับเกียร์ให้หนักมาอีกหนึ่งเกีย เพราะเวลายืนปั่นน้ำหนักตัวเราทั้งหมดจะช่วยกดไปที่บันไดอีกทีหนึ่ง เพื่อลดแรงต้านให้ปั่นเหมือนงูเลื้อย(ระวังคนข้างๆด้วยนะครับอาจเกี่ยวกันได้)จะช่วยเซฟแรงได้เยอะ แฮนก็กำหลวมๆ ครับ ให้ท่าเป็นธรรมชาติ ไม่ต้องเกร็ง ทำให้เราไม่ล้า ผมชอบยืนโยกเพราะได้สลับกล้ามเนื้อกันทำงาน

ส่วนเรื่องปริ๊นผมนี่กดอย่างเดียว ไม่ได้ดึงเลยเพราะความเร็วรอบขามันเยอะอยู่แล้ว ที่สำคัญความเร็วต้องเหมาะสมกับเกีย ขณะยืนสปริ๊นทางเรียบผมก็ไต่เกียต่ำไปหาสูงเรื่อยๆนะครับ เพื่อให้เหมาะสมกับความเร็วขณะนั้น ส่วนตัวปั่นอยู่แบบนี้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”