โหลดเข้าเครื่องจะเสียภาษีไหม '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
ดาราวี
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek

โหลดเข้าเครื่องจะเสียภาษีไหม '

โพสต์ โดย ดาราวี »

:D :D เรื่องมีอยู่ว่า ได้ซื้ออุปกรณ์ จักรยาน กรุ๊ฟเซต ไว้1ชุด ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนใส่ แต่บังเอิญมีเหตุ ให้ต้องกลับไทย เลยคิดจะไปประกอบ ที่ไทย กรุ๊ฟเซต จะโหลดเข้าเครื่องจะเสียภาษีไหม หรือว่า้ต้อง รีบนำมาใช้ เผื่อจะได้เป็น ของที่ใช้แล้ว มีบางท่านแนะนำ ให้เอากล่องออกให้หมด อะไรที่อยู่ในกล่อง เป็นของใหม่โดนหมด จริงหรือเปล่าครับ เพราะยางในซื้อไว้ก็อยู่ในกล่องนะ ของใหม่ด้วย ขอความรู้ด้วยครับ :D :D
รูปประจำตัวสมาชิก
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: โดนเรียกเก็บภาษีไหม

โพสต์ โดย Juhaha »

ช่วงนี้คงต้องลองเสี่ยงดูอ่ะครับ ............. หากเอากล่องออกได้ก็เป็นการดี

กรมศุลกากรช่วงนี้ โหดร้ายเป็นที่สุด :cry: ไม่ว่าสินค้าอะไรเอากลับมา หลอนกันเป็นแถวเลยครับ ล่าสุดพี่สาว กลับมาจากเยอรมัน โดนเรียกตรวจเปิดเป๋าเลยครับ เค้าเอากระเป๋าแบรนด์เนมมา แต่ก็ไปชี้แจงกันไป ว่าซื้อมาใช้เอง

อันนี้เป็นการเดาส่วนตัวว่า เนื่องจากพี่เค้าเดินทางไปบ่อย เนื่องจากไปเยี่ยมลูก แต่พอไปชี้แจงก็ไม่มีอะไร เค้าคงเลือกสุ่มพวกเดินทางเข้าออกบ่อยอ่ะครับ เพราะโดยส่วนตัว เวลาผมไปเที่ยว น้ำหอม เสื้อผ้า รองเท้า ก็อัดมาเต็มเป๋า แต่ก็ยังไม่เคยโดนนะ เพราะผมไม่ได้เดินทางบ่อยขนาดนั้น และโดยมากก็เป็นช่วงใกล้เทศกาล
V_kookai_V
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji Roubaix 1.0 LE 2016
ตำแหน่ง: Bangkok, Thailand

Re: โดนเรียกเก็บภาษีไหม

โพสต์ โดย V_kookai_V »

เข้ามาเมื่อ 3 เดือนก่อนพร้อมจักรยานทั้งคันในกระเป๋า evoc พร้อม carry-on 2 ใบ และ checked bag อีกใบ พะรุงพะรังมาก ก็ไม่ได้โดนเรียกอะไรเลยนะครับ อาจจะเป็นเพราะว่าตอนเดินผ่านตรงนั้นไม่มีคนเลย เพราะผมต้องรอรับกระเป๋าจักรยานซึ่งเป็น oversized bag ต่างหาก ตอนเดินผ่านก็ทำหน้ายิ้มแย้มปกติมีทักทายว่าอะไรต้องสำแดงบ้าง ก็บอกไปว่าเป็นจักรยานใช้ส่วนตัว แล้วก็ของอย่างอื่นก็เป็นของใช้ส่วนตัวทั้งนั้นครับ

หลักๆเลยก็คืออย่าพยายามเข้าไปพร้อมกลุ่มใหญ่ๆครับ เพราะว่าจะโดยสุ่มเรียกแน่ๆ แล้วก็ทักทายเค้าก็จะช่วยลดโอกาสที่จะโดนน้อยลงไปได้ครับ (อันนี้ความเห็นส่วนตัว) เจ้าหน้าที่เค้าดูไม่ออกหรอกครับว่ามาจากไหน นอกเสียจากว่าออกมาพร้อมกลุ่มใหญ่ๆ ที่เพิ่งลงจากเครื่องมาพร้อมๆกัน
Fuji Roubaix 1.0LE 2016, 105+Ultegra+Dura-ace groupset, Handlebar - Zipp, Stem, Seatpost, and Saddle - Oval Concept, Rolf Prima Elan.
khunview
สมาชิก
สมาชิก

Re: โหลดเข้าเครื่องจะเสียภาษีไหม '

โพสต์ โดย khunview »

แกะของออกจากล่องครับ ทำลายใบเสร็จทิ้งไปเลยครับ ทำยังไงก็ได้ให้มันดูเป็นของเก่าไม่ใช่ของใหม่ครับเหมือนของใช้มาแล้วไม่ใช้ใหม่แกะกล่อง
bwithp
สมาชิก
สมาชิก
Bike: KUOTA KEBEL

Re: โหลดเข้าเครื่องจะเสียภาษีไหม '

โพสต์ โดย bwithp »

ภาษีกี่เปอร์เซ็นต์ครับถ้าโดน
-- Bear on Bike --
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”