เดี่ยวนี้น้ำมันหยอดโซ่ราคามันแรงถึงขนาดนี้เลยเหรอ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

นิรุต
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jamis Durungo SX
ติดต่อ:

Re: เดี่ยวนี้น้ำมันหยอดโซ่ราคามันแรงถึงขนาดนี้เลยเหรอ

โพสต์ โดย นิรุต »

Paitoon1956 เขียน:ปั่นจักรยานเสือหมอบมาตั้งแต่ปี 2513
ที่บ้านมีน้ำมันเครื่องยนต์ ซินเดติกออย ใส่เครื่องยนต์ หยอดบานพับประตู หยอดลูกกลิ้งรั้วบ้าน

แม้กระทั่งหยอดโซ่จักรยานเสือหมอบ ทั้งลื่น ทั้งเหนียว นานจนลืมถ้าไม่โดนฝนซะก่อน

ใครมีอยู่แล้ว อยากลองก็ลองดู ใครไม่มีก็ขอตามอู่รถยนต์มาลองได้

ถ้าไม่ได้ลองเอง แล้วจะรู้ได้อย่างไร
ถ้าไม่อยากรู้ ถ้าไม่อยากลอง ก็ตามใจ เพราะแค่ดูที่ท้ายรถ แค่ไปขอตามอู่

ดีกว่าไปซื้อ จักรยานแพงๆ ไปชื้อล้อแพงๆ ไปซื้อเฟรมแพงๆ แล้วขายต่อได้ไม่ถึงครึ่ง

555 หรือ ของฟรีเลยไม่อยากลอง

หรือไม่เสียเงินมันไม่สมศักศรี 556!!!
ผมเคยลองนานมาเเล้วครับ หยอดข้อละ1หยด เช็ดแห้งแล้ว พอไปปั่นมันซึมออกมาตามโซ่ครับ ตอนนี้ผมใช้น้ำมันหยอดโซ่จักรยานครับ ขวดละ 50 บาท ข้อละหยดครับ ลื่นพอกัน แต่ไม่แฉะ
Chai_7682
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: เดี่ยวนี้น้ำมันหยอดโซ่ราคามันแรงถึงขนาดนี้เลยเหรอ

โพสต์ โดย Chai_7682 »

Gok See เขียน:
ผมใช้น้ำมันที่ผสมเอง ไม่ต้องทำความสะอาดโซ่ตลอดอายุการใช้งาน ใช้แค่ผ้าแห้งเช็ดอย่างเดียว
เอิ่ม...ใช้ผ้าแห้งเช็ดนี่ไม่ถือว่าทำความสะอาดเหรอครับ..!!
ID LINE : chai_7682
รูปประจำตัวสมาชิก
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Juhaha »

Gok See เขียน:ผมว่าทำขายซีซีละแปดแสนก็ไม่แพง เพราะผู้บริโภคมีทางเลือกใช้สารหล่อลื่นที่ดี ราคาถูกได้อยู่ อยากขายเท่าไหร่ขายไปเลย

ผมใช้น้ำมันที่ผสมเอง ไม่ต้องทำความสะอาดโซ่ตลอดอายุการใช้งาน ใช้แค่ผ้าแห้งเช็ดอย่างเดียว โซ่สะอาดเงางาม น้ำมันของผมใช้แล้วมันไม่แห้งจับตัวเป็นก้อนโคลน โซ่ฉ่ำน้ำมันตลอดเวลา เรื่องความลื่นหายห่วง ไม่มีเสียงใด ๆ ปั่นแล้วลื่นขาอย่างรู้สึกได้

ยึดเกาะทนนาน ไม่สะบัดหลุดเพราะมีการยึดเกาะสูง ป้องกันการสึกหรอได้มากกว่าน้ำมันหยอดโซ่ทั่วไปเพราะตัวน้ำมันออกแบบให้รับแรงกดสูงมาก

แต่ผมไม่บอกว่าผสมยังไงนะ เดี๋ยวร้านจักรยานขาดรายได้

พี่สุดยอดจริมๆๆ เลยครับ แต่ว่าเมื่อไหร่พี่จะเปิดเผยหน้าตาอะครับ

จาก FC.พี่ GOk see
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

Juhaha เขียน:
Gok See เขียน:ผมว่าทำขายซีซีละแปดแสนก็ไม่แพง เพราะผู้บริโภคมีทางเลือกใช้สารหล่อลื่นที่ดี ราคาถูกได้อยู่ อยากขายเท่าไหร่ขายไปเลย

ผมใช้น้ำมันที่ผสมเอง ไม่ต้องทำความสะอาดโซ่ตลอดอายุการใช้งาน ใช้แค่ผ้าแห้งเช็ดอย่างเดียว โซ่สะอาดเงางาม น้ำมันของผมใช้แล้วมันไม่แห้งจับตัวเป็นก้อนโคลน โซ่ฉ่ำน้ำมันตลอดเวลา เรื่องความลื่นหายห่วง ไม่มีเสียงใด ๆ ปั่นแล้วลื่นขาอย่างรู้สึกได้

ยึดเกาะทนนาน ไม่สะบัดหลุดเพราะมีการยึดเกาะสูง ป้องกันการสึกหรอได้มากกว่าน้ำมันหยอดโซ่ทั่วไปเพราะตัวน้ำมันออกแบบให้รับแรงกดสูงมาก

แต่ผมไม่บอกว่าผสมยังไงนะ เดี๋ยวร้านจักรยานขาดรายได้

พี่สุดยอดจริมๆๆ เลยครับ แต่ว่าเมื่อไหร่พี่จะเปิดเผยหน้าตาอะครับ

จาก FC.พี่ GOk see
จะเปิดเผยทำไมอะ ผมค่อนข้างจะเป็นที่รู้จักเยอะในคนแถวบ้าน ไปไหนคนยกมือไหว้ คนนับถือเยอะ เราไมอยากให้ใครรู้ว่าเราเป็นใคร คนแถวบ้านก็น่าจะอ่านบอร์ดนี้เยอะ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

คือไม่ต้องทำความสะอาดเลยตลอดอายุการใช้งาน
ไม่โดนฝุ่นไม่โดนฝนไม่สกปรกเลยเหลอครับ คืออ่านๆดูมันจะวิเศษอะไรปานนั่น
Bec
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899704511
team: Bansong Suratthani
Bike: Trek

โพสต์ โดย Bec »

พูดถึงความคุ้มค่า ถ้าใส่ไปแล้ว มั่นใจว่าแข่งชนะได้รางวัล 10,000 บาท ก็คุ้มค่าลงทุน ครับ :lol: :lol: :lol:
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

เคยนั่งอ่านผลทดสอบจากห้องแลปที่เขาเอาโซ่มาวัดกัน เอาสารหล่อลื่นโซ่มาวัดกัน อ่านแล้วก็รู้สึกว่า เอิ่มมมมมมม

https://www.scribd.com/document/2620440 ... ency-Tests

ไม่ต้องอ่านให้จบก็ได้ ดูสรุปจากตารางเหอะ

ถูกที่สุด และลื่นที่สุด แต่ยุ่งยากที่สุด คือ เอาพาราฟินแท่งมาอุ่นให้หลอมเหลว แล้วแช่โซ่ลงไป ให้พาราฟินซึมเข้าไปในข้อโซ่ แล้วเอาออกมาตากแห้ง ใช้แรกๆพาราฟินที่เกาะด้านนอกจะหลุดร่วงออกมาก็ไม่มีปัญหา เพราะเขาต้องการแค่ภายในข้อโซ่ ( แกน หมุด ข้อ ) เท่านั้นแหละครับ

เอาหนะ ดีสุด กับ แย่สุด มันต่างกันราวๆ 3 วัตต์ ( ทดสอบกับโซ่ที่โหลด 250 วัตต์มั๊ง )
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
วาสนา จั่นเจา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: เบอร์ส่วนตัว
team: Klein's Boy
Bike: Klein only & Klein forever...

โพสต์ โดย วาสนา จั่นเจา »

สุดยอดนักประดิดอีกแร้ว :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :lol: :lol:
ขอโทษนะ เรื่องบนเตียงอาจจะไม่เก่ง แต่ที่ระเบียงไม่แพ้ใครเหมือนกัน

โกดคือโง่ โมโหคือบ้า กอดกันดีกว่า แก้ผ้าขึ้นเตียง!!!
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ยังไงผมก็ยังอยากบอกนักปั่นที่ชอบแสวงหาความแรง

อย่าไปหมกหมุ่นลงทุนกับ "จุดหมุน" เพราะมันสมบูรณ์แบบมาตั้ง 100 ปีแล้ว ค่าประสิทธิ์ภาพมันสูงเกิน 99% จะเหลืออะไรให้ลงทุนอีกครับ....

เอาเงินไปชื้อยางแรง ๆ กลิ้งไวโหด ๆ ชุดปั่นเท่ ๆ น้ำหนักเบา ใส่แล้วสบาย หรือ หมวกลู่ลมเท่ ๆ สบายหัว ดีกว่าเหอะ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
zero2zero
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909866303
Bike: Giant XTC SLR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zero2zero »

lucifer เขียน:เคยนั่งอ่านผลทดสอบจากห้องแลปที่เขาเอาโซ่มาวัดกัน เอาสารหล่อลื่นโซ่มาวัดกัน อ่านแล้วก็รู้สึกว่า เอิ่มมมมมมม

https://www.scribd.com/document/2620440 ... ency-Tests

ไม่ต้องอ่านให้จบก็ได้ ดูสรุปจากตารางเหอะ

ถูกที่สุด และลื่นที่สุด แต่ยุ่งยากที่สุด คือ เอาพาราฟินแท่งมาอุ่นให้หลอมเหลว แล้วแช่โซ่ลงไป ให้พาราฟินซึมเข้าไปในข้อโซ่ แล้วเอาออกมาตากแห้ง ใช้แรกๆพาราฟินที่เกาะด้านนอกจะหลุดร่วงออกมาก็ไม่มีปัญหา เพราะเขาต้องการแค่ภายในข้อโซ่ ( แกน หมุด ข้อ ) เท่านั้นแหละครับ

เอาหนะ ดีสุด กับ แย่สุด มันต่างกันราวๆ 3 วัตต์ ( ทดสอบกับโซ่ที่โหลด 250 วัตต์มั๊ง )
ผมเคยใช้วิธีนี้ครับน้าหมอลู โซ่สะอาด เงียบกริบและดูแลง่ายสุด แค่เอาผ้าสะอาดลูบเศษฝุ่นออกนิดหน่อยเอง
แต่เจอปัญหาคือ ขึ้นเขาแล้วโซ่ขาดบ่อยมากครับ เลยกลับมาใช้น้ำมันหยอดโซ่แบบเดิมดีกว่า โซ่ไม่เคยขาดอีกเลย
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

ขอบคุณทุกท่านครับ
teamkk
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817686443
Bike: madone9

โพสต์ โดย teamkk »

ใช้ตัวนี้อยู่ชอบมากครับ
ไฟล์แนบ
D1AF29E5-E34C-4669-A43E-F4EE7E2E7EFB.jpeg (16.89 KiB) เข้าดูแล้ว 435 ครั้ง
sunmatesport
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877062555
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sunmatesport »

น่าสนใจค่ะ
จำหน่ายปลอกแขนกันแดด sunmate ปลอกแขนกันแดดป้องกันรังสียูวี uv มากกว่า99% ปลอกแขนกันแดดทั้งชายและหญิง
ปลอกแขน ผ่านมาตรฐานรับรองสากลAATCC คุณภาพดี ใส่ปั่นจักรยาน ตีกอล์ฟ เล่นกีฬาทุกชนิด ติดต่อได้ที่ Tel. 087 706 2555
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Juhaha »

teamkk เขียน:ใช้ตัวนี้อยู่ชอบมากครับ

เช่นกันครับ พู่กัน ค่อยๆป้าย อยู่นานมาก แต่เวลาเริ่มหายต้องล้างทิ้งด้วยน้ำมันนะครับ ไม่งั้นฝุ่นจะเกาะ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

teamkk เขียน:ใช้ตัวนี้อยู่ชอบมากครับ
"มันเป็นจรบี" จุดที่ต้องการหล่อลื่นคือในข้อโซ่
ถ้าใช้แบบนี้ผมนึกไม่ออกว่าเนื้อจรบีข้นๆมันจะเข้าไปในสข้อโซ่ใด้อย่างไร
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”