หลอดco2 เติมลมเองได้ไหม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
tho
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818111326
team: มือใหม่
Bike: ว่าไปเรื่อย
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว

หลอดco2 เติมลมเองได้ไหม

โพสต์ โดย tho »

ไม่เคยใช้หลอดco2 ถ้าเราใช้จนลมในหลอดหมดไปแล้ว
เราสามารถอัดลมเข้าในหลอดเองได้ไหมครับ
ต้องใช้อุปกรณในการเติมลมเข้าไปไหมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: หลอดco2 เติมลมเองได้ไหม

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

ไม่ได้ครับ

ถ้าได้ก็ลำบากมากในการอัด co2 แรงดันสูงและเชื่อมปิด
tho
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818111326
team: มือใหม่
Bike: ว่าไปเรื่อย
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว

โพสต์ โดย tho »

งั้นใช้แล้วถึงเลยหรือครับ เสียดายหลอดดูดีเชียว
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ต้องเป็นก๊าซ co2 ถ้าก๊าซอื่นมันอัดแล้วยุบตัวไม่พอ ใส่หลอดเล็ก ๆ ไม่ได้ การอัดก็ใส่วาล์วไหลเข้าทางเดียวแล้วซีลที่หัวได้ สรุปคือ ถ้าหาก๊าซ co2 ได้ก็อัดได้
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

tho เขียน:งั้นใช้แล้วถึงเลยหรือครับ เสียดายหลอดดูดีเชียว
หลอดล่ะ60บาทผมว่าราคาไม่ใด้โหดร้ายอะไรมาก ถ้าเทียบกะความสะดวกรวดเร็วเวลายางรั่ว(นานๆทีสองสามเดือนรั่วหน)
แต่ถ้าเป็นคนที่รั่วบ่อยมากๆทิตย์ละครั้งผมว่าพกสูบเล็กดีเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ
ปล. ไม่เคยใช้co2 พกสูบกระสือตลอด นึกๆยุเหมือนกันว่าจะลองหามาประจำการสักชุด
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ทิ้งครับ เขาออกแบบมาแบบนั้น หลอดมันเล็กเกินไปกว่าจะอัดแกสใหม่เข้าไปได้

ปัญหาคือ ทำไมต้องเป็นคาร์บอนไดออกไซด์ แกสอื่นไม่ได้เหรอ พูดกันแบบวิชาการเลยนะ อันที่จริง แกสอะไรก็อัดลงไปในหลอดแบบนั้นได้ทั้งหมดแหละครับ ขึ้นกับว่าจะอัดลงไปยังไง แต่ที่เขาเลือกคาร์บอนไดออกไซด์ ก้เพราะว่า เมื่ออัดมันลงไปในหลอด มันก็จะเปลี่ยนสถานะกลายเป็นของเหลว แล้วความดันไอในหลอดจะมีค่าคงที่ ไม่สูงมากเกินไป เวลาที่ประกอบกับชุดเติมลมก็ไม่ต้องกังวลเรื่องความดันมากมาย

แต่ถ้าเป็น Nitrogen มันสามารถอัดลงไปได้ถึง 2,200 - 2,500 PSI ซึ่งถ้าเป็นถังขนาดใหญ่ เขาจะมีที่เหลือให้ติดตั้งชุด regulator เพื่อลดความดันลงมาให้ใช้งานได้ ในขณะที่คาร์บอนไดออกไซด์เมื่ออัดลงถังแล้ว มันจะกลายรูปเป็นของเหลว ความดันที่อยู่เหนือของเหลวหรือที่เรียกว่า ความดันไอมันก็ไม่ได้สูงขนาดนั้น

เมื่อเอามาใช้กับจักรยาน มันจึงมีความปลอดภัยสูงมากจนไม่จำเป็นต้องหาอุปกรณ์ลดความดันมาติดตั้งเพิ่มเติม อัดลงไปในหลอดเล็กๆ จำนวนแกสมันมากพอจะเติมลมได้ 1+ ล้อ ได้สบายๆ ( ประสพการณ์ ใช้ได้ราวๆ 1.5 ล้อ วงที่สองมักจะได้ความดันไม่พอ )

ข้อเสียอีกข้อหนึ่งคือ คาร์บอนไดออกไซด์สามารถละลายแล้วซึมผ่านยางออกมาได้ หลังจากผ่านไป 1 คืน แรงดันลมในยางก็จะลดลงไปพอสมควร มันจึงเป็นอุปกรณ์สำหรับใช้ในกรณีเร่งด่วน และเน้นความสะดวกกระทัดรัดกว่าการจะขนสูบตัวเล็กๆไปแทน เพราะมันสามารถเติมลมยางได้เร็วมาก ประหยัดเวลา (แต่ไม่ประหยัดเงิน)
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

CO2 มันเหมาะกับตอนเอาไปใช้ในการแข่งขันครับ โดยเฉพาะไตรกีฬา และเป็นนักกีฬาที่ไม่ได้ลุ้นถ้วยหรือลุ้นตำแหน่งบนโพเดี้ยม เหมาะมากเลยสำหรับพวกที่มีเป้าหมายเพื่อแข่งให้จบ ทัน Cut Off
ถ้าเป็นแข่งจักรยานทางไกลอย่าง Audax สูบเล็กจะเหมาะกว่า เพราะบางทีรั่วกันหลายรอบ CO2 พกไป 3 หลอดก็ยังไม่พอ
ถ้าระดับลุ้นถ้วยงานปั่นวัดใจ ไม่ต้องพกไปทั้ง CO2 ทั้งสูบเล็ก ยางในก็ไม่ต้องพก มันหนัก และถ้ายางรั่ว ให้เปลี่ยนยางเร็วแค่ไหนก็เร่งกลับขึ้นไปอยู่ในกลุ่มนำไม่ได้ ขึ้นรถ Service กลับดีกว่า
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

มันก็เหมือนกับกระป๋องน้ำขวดน้ำนั่นแหละครับ สาระสำคัญคือของที่อยู่ข้างใน กินเสร็จใช้เสร็จก็ทิ้ง ไม่ต้องเสียดายหรอกเดี๋ยวเค้าก็เอาไปรีไซเคิล
ดาราวี
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek

โพสต์ โดย ดาราวี »

พกพาขึ้นเครื่อง เหินฟ้าไปเที่ยวกับเราได้ไหมครับ
sorasak_geol46
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nich: Signature

โพสต์ โดย sorasak_geol46 »

ดาราวี เขียน:พกพาขึ้นเครื่อง เหินฟ้าไปเที่ยวกับเราได้ไหมครับ
พกพาขึ้นเครื่องไม่ได้ครับ คิดว่าน่าจะอยู่ในจำพวกวัตถุอันตรายนะครับ โหลดลงไปใต้เครื่องยิ่งอันตรายไปใหญ่ครับผม (ความดันเปลี่ยนแปลง มันจะแตกเอาครับผม ทีนี้ถ้ามันแตกตอนอยู่ในห้องเก็บสัมภาระน่าจะวุ่นวายนะครับ) ไปหาซื้อเอาข้างหน้าดีกว่าครับ
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

ดาราวี เขียน:พกพาขึ้นเครื่อง เหินฟ้าไปเที่ยวกับเราได้ไหมครับ
ผมเอาขึ้นเครื่องไปนะครับใส่กระเป๋าใต้อาน ก็ไปได้นะครับ ไปนกแอร์ครับ เคยเขียนกระทู้เล่าเรื่องเอา จกย บินไปด้วยแล้วครับ
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
silverpok
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย silverpok »

มันเป็น CO2 เพราะมันคือแกสที่ใช้ในเครื่องทำวิปปิ้งครีมตามร้านกาแฟครับ เขาใช้หลอดแบบนี้กันมานานแล้ว ไม่ได้เกี่ยวกับความหนาแน่นอะไรหรอกครับ คนที่เอามาใช้เติมลมก็ปรับเปลี่ยนการใช้งานมันนิดหน่อยเอง เดี๋ยวนี้มันเอาไปใส่ถุงลมสำหรับว่ายน้ำติดที่ข้อมือเวลาอุบัตฺเหตก็กดให้มันพองเท่านั้นเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”