ระหว่างล้ออลูตัวท๊อปกับล้อคาร์บอนระดับกลางเลือกตัวไหนดีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

HaroMaster
สมาชิก
สมาชิก

ระหว่างล้ออลูตัวท๊อปกับล้อคาร์บอนระดับกลางเลือกตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย HaroMaster »

ช่วงโบนัสออกว่าจะซื้อล้อสักครู่งบประมาณ 35000 บาท บวกลบ 2000 บาท ไม่รวมยางนอก ยางใน ตอนนี้ที่ดูยังลังเลระหว่างล้ออลูตัวท๊อปกับล้อคาร์บอนระดับกลาง ส่วนมากขับทางราบ 70 เขา 30 ขอบประมาณ30-40 ผมหนักประมาณ 65 กิโล
ตัวที่เล็งไว้ก็มี. Rolf Prima vigor alpha ,shamal ultra, fulcrum Racing zero, visp 2018 ดุม white,ล้อ stiff 35
รบกวนขอคำปรึกษาว่าระหว่างล้ออลูตัวท๊อบกับคาร์บอนระดับกลาง มีความแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณมากครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ระหว่างล้ออลูตัวท๊อปกับล้อคาร์บอนระดับกลางเลือกตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

คาบ้อนขอบสูง 50mm กลาง ผมว่าภาษีดีกว่าขอบต่ำ ถ้า ปั่นทางราบเยอะยังไง aero ก่ให้ผลลัพที่มากกว่า เพราะท๊อป อลู ไม่มีขอบสูง จริงๆขอบสูงก่มีนะ แต่มันหนัก ถ้าเป็นอลู :mrgreen: :mrgreen:
รูปประจำตัวสมาชิก
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

Re: ระหว่างล้ออลูตัวท๊อปกับล้อคาร์บอนระดับกลางเลือกตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย charlt »

เคยใช้ล้ออะไรมาบ้างแล้วครับ
Bec
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899704511
team: Bansong Suratthani
Bike: Trek

โพสต์ โดย Bec »

คาร์บอนขอบ 40 สวยเลยครับ ราบ 70 เขา 30
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

โพสต์ โดย weerapat_99 »

ปั่นที่ความเร็วเท่าไหร่ล่ะครับ คหสต. 30-35 ก็ไป Rolf ถ้าปั่น 35-40+หาคาร์บอนขอบ50มาใส่จะสบายกว่า
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย Nash.t »

ส่วนตัวเลือกคาร์บอนครับ
kamkon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ..ไร้สังกัด..
Bike: เหล็กเก่าๆ

โพสต์ โดย kamkon »

ล้อคาร์บอนขอบ 40 เลือกให้สุดงบประมาณที่ตั้งไว้เลยครับไปได้ทุกที่
มันตอบยากว่าใช้อะไรดี! มันอยู่ทีคนใช้มากกว่าว่าเอามาใช้แบบไหน
ต้องการความหล่อหรือต้องการความเร็ว...หรือ ฯลฯ ... :mrgreen: :mrgreen:
ถีบด้วยใจไปด้วยกัน "รถถีบ "
HaroMaster
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย HaroMaster »

charlt เขียน:เคยใช้ล้ออะไรมาบ้างแล้วครับ
ตอนนี้ใช้ Zonda อยู่ ครับ ปั่นความเร็วประมาณ 32-35 ครับ เวลาเพื่อนๆ กระชากชึ้น 40 รู้สึกเลยครับ ว่า เหนื่อย ต้องเติมเยอะ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆ ครับ :D
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

คาร์บอนก่อนเลยครับ ถ้าไม่เวริค์ก็ขายทิ้งมาจัดTopอลู
...เคยใส่ Nich ATEM2 40mm ทางเรียบดีครับ แต่ลงเขาแถวบ้านไม่แจ่ม แล้วก็ไม่เข้ากับลักษณะการปั่น(เน้นทางไกลสไตล์Audax...แช่ยาวๆไม่เกิน40)
สุดท้ายมา(เกือบ)จบ ที่ Eurus....คู่เดียวเปรี้ยวทั่วไทย
คนเดียวกูก็ไป
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

งบสามกลาง หาล้อขอบสูงดีๆมือสองใด้เลยนะครับ
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย compass »

ถ้าใช้ Zonda อยู่แล้วอยากให้ลองล้อคาร์บอนขอบสัก 50-55 เพราะจริงๆ แล้ว Zonda เองก็เป็นล้อที่ค่อนข้างดีมากอยู่แล้วสำหรับขอบต่ำ
ผมเคยใช้ Zonda มา Reynolds Assault SLG แล้วมา Shamal C17 บอกได้ว่าทางราบความเร็วกลางๆช่วง 30-35 แทบไม่ต่างกัน Shamal ได้เปรียบตรงกระชากแล้วติดเท้าดีกับขึ้นเขาดีกว่า ส่วนทางราบความเร็วสูงยังไงคาร์บอนขอบสูงก็ยังสบายกว่า
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

zonda 40 ถือว่ายังไม่สุดครับ ผมปั่นประจำ แต่ถ้า เกิน 40 ลากนานๆ อาจจะต้องเลี้ยงรอบขาดีๆ
แต่ถ้าขี่เร็วขนาดนั้นบ่อยๆ ก็ เล่น carbon 50 ครับ เพราะในเมื่อคุณใช้ zonda อยู่แล้ว ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้อง
ไป top alu เพราะทางราบมันแทบไม่ต่างกันเลย

ยกเว้นอยากได้ล้อเบาๆ ลื่น ๆ ไปเต่าเขา
B70
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย B70 »

ลอง rolf vigor alpha ดูครับ
ล้อดี เเข็ง เหวี่ยงไม่ยอมหยุด น้ำหนักไม่เกิน85กม. เอาอยู่สบาย
แอโร่มากซี่น้อย av เพิ่มพอสมควร
rcf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rcf »

แนะนำคาบ้อน ขอบ 40-45 ครับ ส่วนรุ่นกับราคาก็เลือกดูว่าจะเล่นมือ1หรือ2 ครับ
wutthinan22
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mosso Race 7519 #1 Java Lampo Full Sus #2 Pinarello Gan S #3

โพสต์ โดย wutthinan22 »

DUra-ace C35 มือสองเลยครับ ขอบอลูคาร์บอน น่าจะเหมาะที่สุดแล้วได้ทั้งเขาและราบสบายๆ คุ้มถ้าคิดจะเล่นทั้งอลูและคาร์บอนแบบจบๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”