ไปงานแข่ง M2F มาครับช่วยหาวิธีแก้เวลาปั่นเป็นกลุ่มหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tonganakarb
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi, VOODOO, CERVELO, S-work

ไปงานแข่ง M2F มาครับช่วยหาวิธีแก้เวลาปั่นเป็นกลุ่มหน่อยครับ

โพสต์ โดย tonganakarb »

อย่างที่แจ้งในหัวข้อเลยครับ เวลาปั่นเขาไปในกลุ่มใหญ่ๆ (Peloton )
รูปภาพ
คือมันดีมากเลยเลยฮะเซฟ แรงได้เยอะ
แต่อยู่ดีๆในหัวก็คิกถึงภาพในคลิป YouTube ที่มีการเกี่ยวกันล้ม ปุ๊ป ความเร็วผมลดเลย

รูปภาพ
เลยกะจะมาห้อยท้ายๆ หน่อยไปๆมา โดนทิ้งครับ พวกกลุ่มแต่ล่ะคนแรงมากๆ ไม่รู้หายใจกันอยางไร ผมยกกระบอกน้ำทีเดียว มองอีกที่ภาพที่เห็นค่อย ไปไกลเรื่อยๆ ผ่านซัก2-3 โค้ง เนินซัก2-3 เนิน ผนก็ปั่นอยู่อย่างอ้างว้างเดียวดาย
ในใจคิดว่า กรูหลง ทางไหมเนี้ย

:D :D :D
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

Re: ไปงานแข่ง M2F มาครับช่วยหาวิธีแก้เวลาปั่นเป็นกลุ่มหน่อยครับ

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

หมกกลุ่มไหญ่มันก็ย่อมเสี่ยงยุแล้วคับในกลุ่มไหญ่ๆแบบนั้นมันมีทั้งมือไหม่มือเก่าผสมปนกันไป ในรายการแข่ง(บ้านเรา)ก็ไม่รุจะทำงัยเหมือนกัน ถ้ากลัวแล้วผ่อนร่อนมาท้ายๆนี่เหนื่อยหน่อย ข้างหน้ามันทิ้งไปไกลแน่นอน
Bec
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899704511
team: Bansong Suratthani
Bike: Trek

Re: ไปงานแข่ง M2F มาครับช่วยหาวิธีแก้เวลาปั่นเป็นกลุ่มหน่อยครับ

โพสต์ โดย Bec »

ผมนี้ล้มประจำเลย สาเหตุมาจาก เพื่อนล้มขวางหน้า ต้องอยู่ไม่เกินคันที่ 10 นับจากหัวแถว หรือ รั้งท้ายไว้ แต่รั้งท้ายนี่ต้องระวังเวลากลุ่มยิงนะครับ ต้องพร้อมไล่ตามตลอดเวลา เทคนิค เวลากลุ่มยิง ให้ปลดเกียต่ำมา 1 เกีย แล้วยืนโยก สปีดต้นจะมาเร็วมาก หากเปรียบกับรถยนต์ก็เหมือนการเร่งแซง แต่ต้องแลกกับโซนหัวใจ ที่เพิ่มขึ้น ซ้อมขึ้นเขาบ่อยๆ ช่วยได้เยอะ
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

ทางราบนะครับ

ไปอยู่ท้ายด้านซ้าย เวลามีเกี่ยวกันล้ม
คุณยังหาที่แลนดิ้งที่ไหล่ทางได้ ส่วนเรื่องข้างหน้ายิงกัน
สบายใจได้ครับ ไม่มีใครยิงหลุดหรอกทางราบๆ ยกเว้นมีทีมกันท่าไว้ให้
แล้วกลุ่มมันก็ยืดๆหดๆ คุณไม่ได้ต้องไปเร่งตาม ปล่อยไหลไป แต่อย่าให้หลุดจากกลุ่ม สักพักเดี๋ยวความเร็วมันก็ลด คุณก็ไหลขึ้นมาตำแหน่งเดิม หรือจะไหลขึ้นไปหัวขบวนก็ได้ พอคุณไหลไปที่หัว เดี๋ยวพวกบ้าพลังมันก็เร่งอีก คุณก็ไหลลงมา ไม่ต้องไปเหนื่อยไล่ตามหรอก

ส่วนทางเขา

ขึ้นไปอยู่หน้าๆกลุ่มหน่อยครับ ขอให้มีคนนำหน้าสักสองสามคน เวลาเขาเร่งจะได้รู้ ไม่งั้นจะหลุดขบวน
ไปอยู่ด้านซ้าย ไม่ก็ด้านขวา เวลาเกี่ยวกันจะได้มีช่องให้ปลีกตัวออกมา

ถ้าลงเขา

นำหน้าท้าลมเลยครับ พวกหลุดโค้งจะได้ไม่เป็นภาระเรา
swasin185
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANYON AEROAD
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย swasin185 »

กลุ่มงานแข่งมันมีการเปลี่ยนความเร็วอยู่บ่อยๆ แล้วก็ไม่มีใครตั้งใจมาลากให้คนแปลกหน้าด้วย ที่ปั่นๆแล้วหลุดก็เป็นเรื่องปกติ เวลาปั่นๆไปคนที่มีแรงและทักษะใกล้เคียงกัน ก็จะถูกคัดแบ่งออกเป็นกลุ่มหนี กลุ่มหัวขบวน กลุ่มกลาง กลุ่มท้าย หรือหลุด

โปรปั่นกลุ่มขนาดใหญ่ตามในรูปได้ เพราะแรงและทักษะสูงใกล้เคียงกัน แต่ถ้าเป็นงานแข่งบ้านเรา ขืนอยู่กลางกลุ่มก็เสี่ยงมากๆ ก็อยู่ขอบๆไว้ครับ ตามล้อหน้าห่างอย่างน้อยครึ่งช่วงรถ และก็อย่างที่บอกเป้าหมายของการปั่นแข่งคือทำให้เพื่อนหลุดไงครับ สุดท้ายแล้ว ถ้าแรงและทักษะของเรายังไม่พอการหลุดก็เป็นธรรมดา
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

เป็นหัวลากครับ ดีสุดจะได้ไม่ถูกทิ้ง
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

เมื่อคุณดูดไม่ได้เป็นคนลาก หรือยิงหนียังไงก่ไปกำหนดคนอื่นไม่ได้ คุณดูดตามกลุ่มยังไงก่ ตามเค้าแหละครับ หรือคุณจะนำกลุ่มง่ายๆ ยิงขึ้หน้ากลุ่ม คราวนี้คุณกำหนดเลย แต่จะนานแค่ใหนแล้วแต่กำลัง

:mrgreen: นอกจากจะเบรค km แรกไม่ต้องสนใจกลุ่มแบบ ทหารอากาศ 3 คนนั้นเลย :mrgreen:
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชากังราว
Bike: Ridley finix c
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaiji333 »

ดูดอย่างมีทักษะและชั้นเชิง 555
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”