ได้เวลาก็ออกปั่นทุกวันโดยไม่ต้องมีเหตุผลว่าปั่นไปทำไม คิดงี้ถูกต้องมั้ย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ได้เวลาก็ออกปั่นทุกวันโดยไม่ต้องมีเหตุผลว่าปั่นไปทำไม คิดงี้ถูกต้องมั้ย

โพสต์ โดย Gok See »

คือด้วยป่วยเป็นโรคซึมเศร้า ปั่นแล้วมันก็เบื่อ ๆ เหงา ๆ นะ แต่ไม่ปั่นโรคซึมเศร้าก็จะกำเริบหนักขึ้นได้ ถ้าคิดซะว่าปั่นแบบไม่ต้องสนใจเหตุผลอะไรเลย แบบนี้จะถูกต้องมั้ย
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ได้เวลาก็ออกปั่นทุกวันโดยไม่ต้องมีเหตุผลว่าปั่นไปทำไม คิดงี้ถูกต้องมั้ย

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ของผมวันไหนอยากก็ปั่น วันไหนไม่อยากก็หยุด ยกเว้นนัดเพื่อนไว้ยังไงก็ต้องไปตามนัด
แต่ถ้าถามว่าปั่นเพื่อรักษาโรค อันนี้ออกความเห็นไม่ได้ ปรึกษาหมอน่าจะได้คำตอบชัดกว่าครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: ได้เวลาก็ออกปั่นทุกวันโดยไม่ต้องมีเหตุผลว่าปั่นไปทำไม คิดงี้ถูกต้องมั้ย

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

เห็นด้วยว่า เรื่องของโรค ควรปรึกษาหมอ แล้วหมอแนะนำให้ทานยา หรือ
ออกขี่จักรยานช่วย ก็ทำตามที่หมอบอกครับ

แต่เรื่องขี่จักรยาน ถ้ามีวันเวลาว่าง ออกขี่ได้ก็ออกขี่เลยครับ ได้สุขภาพ
พักผ่อน ผมขี่คนเดียวส่วนมากปลายทางจะเป็นสวนสาธารณะ วัด ตลาด
โบราณ นั่งเล่นพักผ่อนได้ มีผู้คนพอประมาณ ไม่เหงาครับ
Bec
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899704511
team: Bansong Suratthani
Bike: Trek

โพสต์ โดย Bec »

ปกติการออกกำลังกาย จะช่วยเรื่องสุขภาพกาย จิต และสมองครับ ให้กำหนดว่าวันนี้จะปั่นจากให้ไปใหญ่ กี่กิโล หมายถึงมีเป้าหมายในการปั่น ถ้าปั่นไปเรื่อยไป ไม่มีเป้าหมายจะขาดแรงจูงใจ
tee001
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0854833374
ตำแหน่ง: 82/8 ม.7 ต.บางเตย อ.สามโคก จ.ปทุมธานี 12160

โพสต์ โดย tee001 »

ถ้ามีเพื่อนปั่นน่าจะดีกว่าปั่นคนเดี่ยวนะครับ เพลินกว่าด้วยปั่นไปคุยไป หรือ แข่งกันเอง แบบไหนก็สนุกกว่าคนเดี่ยว แต่ยังไงก็ควรปรึกษาหมอครับ
ถ่ายรูป จักรยาน
swasin185
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANYON AEROAD
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย swasin185 »

ผมก็ไม่รู้จะช่วยยังไง คาดว่าคงเหมือนแฟนผมช่วงมีรอบเดือน
ตอนนั้นผมทำอะไรก็ผิดครับ นั่งหายใจแรงก็หงุดหงิด
เป็นเวนกำของคนที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ผ่านเข้ามาเป็นโดน
และดูเหมือนว่าเราจะพบคนแบบนี้เยอะขึ้นในชีวิตประจำวัน
ผมเองก็อยากปรึกษาหมอว่าเราควรรับมืออย่างไรดีครับ
samad
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0898600851
team: อิสระ
Bike: trek3900 cannondel LA Optima 2400 Specialized Allez e5 SMARTWELD
ติดต่อ:

โพสต์ โดย samad »

ป่วยไม่ควรปั่นจักรยาน กายและใจต้องพร้อมบนอาน ควรไปพบแพทย์ครับ
เชเช่
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813564207
team: ขี่มั่ว(สาขาแม่กลอง)
Bike: หมอบเขา

โพสต์ โดย เชเช่ »

ไม่ต้องคิดมากอยากออกไปปั่นไปเลยอาการจะได้ดีขึ้น ผมก็เป็นโรคซึมเศร้าหาหมอมาสิบกว่าปีแล้วหมอก็บอกให้ออกกำลังกายพร้อมกินยาที่หมอให้มาด้วย ทุกวันนี้ถ้าว่างจากงานออกไปปั่นเลยคนเดียวตลอด โรคนี้ร้าย ใครไม่เป็นไม่รู้
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ปั่นไปเพื่ออะไร

ถ้าคิดไม่ออกก็ไปหาอย่างทำได้แล้ว
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ปั่นไปทำไม -- **ปั่นเพราะอยากปั่นครับ** เหตุผลง่ายๆ ไม่ต้องคิดมาก

มีเวลาว่างมากก็ฟุ้งซ่าน คิดโน่นนี่ไปเรื่อยเปื่อยอาการซึมเศร้าจะยิ่งหนักเข้าไปอีก
ออกไปปั่นใช้เวลาว่างให้หมดไปวันๆทำให้แต่ละวันมันดูสั้นลง

ส่วนอาการซึมเศร้า ใครไม่เคยเป็นจะไม่เข้าใจ
ผมเคยเป้นอยู่หลายปี ปัจจุบันนี้ก็ยังไม่หายขาดแต่ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ เคยหาหมอกินยาก็ไม่ได้ช่วยอะไรนัก กินแล้วง่วงจะหลับทำงานไม่ค่อยได้ ที่ช่วยได้มากเลยคือพยามฝึกจิตใจครับ สำหรับผมพยามมองคนที่มีชีวิตลำบากกว่าเราซึ่งในสังคมมีเยอะแยะมากมาย ในส่วนนี้ทำให้มีกำลังใจต่อสู้ชีวิตมากขึ้นครับ
46g
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 910 0287
team: -
Bike: สองล้อ

โพสต์ โดย 46g »

ได้เวลาออกปั่น ไม่ผิดครับ เปลี่ยนเส้นทางบ้าง ทำสิ่งใดแล้วไม่ฟุ้งซ่าน,เหงา ทำอันนั้น ทำให้ได้ดีครับ
วาสนา จั่นเจา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: เบอร์ส่วนตัว
team: Klein's Boy
Bike: Klein only & Klein forever...

โพสต์ โดย วาสนา จั่นเจา »

เอาที่เฮียสบายใจ เหมือนเจ๊คิดอยากไปที่ระเบีงก็ไปอยากไปที่โซฟาก็ไป เอาที่เราสบายใจไม่เมื่อยพอค่ะ
นอกจากนั้นรอป๋าลูมาตอบแร้วกันในฐานะเปนหมอที่เชี่ยวชาญ 555
ขอโทษนะ เรื่องบนเตียงอาจจะไม่เก่ง แต่ที่ระเบียงไม่แพ้ใครเหมือนกัน

โกดคือโง่ โมโหคือบ้า กอดกันดีกว่า แก้ผ้าขึ้นเตียง!!!
krissada
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ฅนชานเมือง
Bike: CAAD12
ติดต่อ:

โพสต์ โดย krissada »

เจ๊เรียกหมอลูตลอดเลยนะครับ 5555
A mind forever voyaging through strange seas of thought, alone
vut740
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vut740 »

ตอนที่ผมเป็น
ผมตั้งเป้าว่าจะปั่นงานวัดใจทุกเดือน เดือนละครั้ง ส่วนเสาร์อาทิตย์ที่เหลือก็ปั่นเพื่อซ้อม
ส่วน จ - ศ ก็เครียดเหมือนเดิม
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

มีสองส่วนที่จะต้องพิจารนา
1.โรคซึมเศร้า
วิธีแก้ไขก็ง่ายๆ โรคทุกโรคเกิดจากความไม่สมดุลของร่างกาย
กระดูกส่วนต่างๆอยู่ถูกที่ถูกตำแหน่งใหม?
กล้ามเนื้อ,เส้นเอ็น,เส้นเลือด,เส้นลม,เส้นประสาท ถูกที่ถูกตำแหน่ง ปลอดโปร่งดีใหม อุดตันใหม?
เมื่อหมอจัดกระดูก จัดเส้นเอ็น เส้นเลือด เส้นลม เส้นประสาท ครบถ้วนสมบูรณ์ ซึ่งส่วนมาใช้เวลา แค่ นวดสามครั้ง ก็จะทำให้ร่างกายกลับมาสมบูรณ์อีกครั้ง
โรคต่างๆก็จะค่อยๆหายไปเอง
2.ปั่นจักรยาน เพื่อออกกำลังกาย จะทำให้การใหลเวียนของโลหิต ทั้งเลือดทั้งลม ใหลเวียนได้ดีขึ้น ทำให้ดูเหมือนว่าจะดีขึ้น มากบ้าง น้อยบ้าง
แต่เมื่อร่างกายไม่สมบูรณ์ มันก็ดีขึ้น เฉพาะตอนที่ออกกำลังกาย แล้วก็กลับมสภาพเดิม
มีน้อยคนมาก ที่สามารถปั่นจักรยานจนถึงระดับ ทลวงเส้นเลือด เส้นลม เส้นประสาท ได้ แต่ก็น้อยมากๆ
พอหยุดออกกำลังหยุดปั่น ร่างกายก็กลับมาอยู่สภาพเดิม
ุโรคต่างๆก็ผุดกลับมาเหมือนเดิม เรียกว่าแก้ได้ชั่วคราว

เพราะหมอจัดกระดูกจัดเส้นเอ็น เส้นเลือด เส้นลม เส้นประสาท หาได้ยาก ถ่ายทอดมาจากครูบาอาจารย์สายพระสงฆ์ ผมถึงได้เรียกว่า หมอรักษาพระ

เพราะก่อนเรียนต้องรับสัจจะ ห้ามเรียกร้องเงินทองค่ารักษา เขาไม่ให้ก็ได้ เขาให้เท่าไรก็เอาเท่านั้น

เลยไม่มีใครอยากเรียน แถมครูบาอาจารย์ที่ถ่ายทอดท่านก็ละขันธ์ไปแล้ว เลยเหลือศิษย์ฆราวาสเพียงคนเดียว

ท่านรักษาไม่เรียกร้องค่ารักษาก็เมื่อยก็หนักอยู่แล้ว
ผมยังเที่ยวไปชวนคนมารักษาอีก

ใครสนใจก็หาเบอร์โทร เบอร์ไลน์ผมในนี้ ติดต่อมาเองนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”