มันน่าถามไหม?? ที้งโปรและ ไม่โปรหลายท่านไม่ใส่ถุงมือกัน...ใครพอมีเหตุผลอธิบายได้ไหมครับ '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

Re: มันน่าถามไหม?? ที้งโปรและ ไม่โปรหลายท่านไม่ใส่ถุงมือกัน...ใครพอมีเหตุผลอธิบายได้ไหมครับ '

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

สมัยผมไปสอบโปรกอล์ฟ ทั้งสนามมีผมกับน้องอีกคน ไม่ใส่ถุงมือ

จักรยานไม่ใส่ก็ได้ไม่มีใครว่า แต่ถ้าเคยตีลังกา หลังมือครูดพื้น แล้วจะรู้ว่า ถนนมันไม่ได้เรียบเลย จะได้รู้ว่า แผลที่เกิดแค่หนังถลอกออก รักษา 2-3 เดือนเลยนะครับ ล้างแผล ใส่ยา ทานยา ทุกวันเลยนะ
รูปประจำตัวสมาชิก
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

Re: มันน่าถามไหม?? ที้งโปรและ ไม่โปรหลายท่านไม่ใส่ถุงมือกัน...ใครพอมีเหตุผลอธิบายได้ไหมครับ '

โพสต์ โดย JayTHAI »

ผมไม่ใส่ เพราะเวลาถ่ายรูปออกมาแล้วแขนมันดูยาวดี สาเหตุแค่นี้จริงๆครับ 55555

ส่วนประโยชน์ผมมองว่ามันก็เยอะดีนะครับ ยิ่งโดยเพาะตอนล้มไม่ว่าจะล้มแปะหรือล้มหนัก สัญชาตยานของคนยังไงก็เอามือค้ำพื้นอยู่ดี ถ้ามีถุงมือก็ช่วยเซฟจุดนี้ไปได้เยอะเลยครับ
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
Mr_CHAI
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-จำไม่ได้
team: มั่วนิ่มไปเรื่อย
Bike: ยืมเขามา

โพสต์ โดย Mr_CHAI »

ผมใส่เพราะติดนิสัยมาจากการปั่นMTBในป่าในแทรคมันจำเป็นจริงๆเพราะล้มจนต้องกอดต้นไม้และทะเลาะกับรากไม้บ่อย... ปั่นหมอบก็เลยใส่ป้องกันไว้ก่อนอุบัติเหตมันออกแบบท่าทางไม่ได้ว่าจะเอามือลง ไหล่ ข้างตัวลง ส่วนไหนป้องกันได้ก็ป้องกัน เคยล้มตีลังกาหลังมือเป็นแผล แต่ฝ่ามือไม่เป็นแผลแปลกดี ทุกวันนี้ใส่ถุงมือแบบหนาทั้งหน้ามือและหลังมือ...ไม่ใส่ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรเอาตามความชอบครับไม่มีผิดไม่มีถูก
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

ไม่ใส่เพราะตอนแข่งไตรมันเสียเวลา
แล้วก็เลยติดมาถึงตอนปั่นจักรยาน
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

ไม่ใส่นี่สบายมือสุดๆ เลยครับ ยกเว้นไปปั่นทางรูเบ แต่ปกติก็ใส่แบบเต็วนิ้ว เดี๋ยวมือดำ นิ้วดำ เวลาล้มก็ปลอดภัยกว่าด้วยครับ บางทีรำคาญก็ถอดถุงมือแล้วขี่มือเปล่า
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

โพสต์ โดย keanetona »

ผมใส่ครับ

และยิ่งจำเป็นต้องใส่
- มือไม่ชา
- กำแฮนด์ได้สบายกว่าเดิม เพราะกริปจากถุงมือมันเกาะกว่ามือเปล่า
- กันมือแหก ผมเคยล้มหลายครั้ง แต่มือไม่เป็นไรเพราะใส่ถุงมือ (แต่ไม่นับที่กระดูกข้อศอกแตกเพราะเอาศอกลง 555 ตอนนี้หายแล้ว)

จะว่าไป ขับรถยนต์ผมยังใส่ถุงมือจักรยานเลย มือไม่ชา และปั่นพวงมาลัยได้สบายกว่าไม่ใส่
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
kenki
สมาชิก
สมาชิก
Bike: My Allez

โพสต์ โดย kenki »

ผมใส่ครับ ชอบที่จับถนัดดีไม่ค่อยลื่น แต่อาจจะต้องเลือกสักหน่อย เอาที่บางหน่อยและกระชับๆ แบบที่เจลหนาๆจะจับไม่ค่อยถนัด อีกอย่างเวลาปั่นนานๆแบบต่อเนื่อง บางครั้งเหงื่อออกจะลื่น ถุงมือจะช่วยได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย kenki เมื่อ 01 ธ.ค. 2017, 23:09, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

จริงๆชอบไม่ใส่นะครับ เพราะใสแล้วรำคาญ แต่พอเหงื่อออกมือมันดันลื่น คงเป็นเหตุผลเดียวที่ใส่
ขายติมเรื่อย............ไป
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

Paxxa เขียน:ผมไม่มีปัญหาอะไรกะถุงมือนะ ก่อนปั่นครั้งแรกก็บอกทุกคนว่าต้องใส่ถุงมือ เอาแบบเต็มนิ้ว เพราะลดความการบาดเจ็บเวลาล้ม ต่อมาก็งงว่า หมอบเขาใช้ครึ่งนิ้ว....อ้าว ครึ่งนิ้วแล้วมันช่วยเราตอนล้มยังไง...ก็มีหลายคู่นะ ครึ่งนิ้ว เต็มนิ้ว สุดท้ายขี้เกียจใส่ ขี้เกียจซัก จึงไม่ใส่...ก็ยังงงว่าทำไมต้องเต็มนิ้วกะครึ่งนิ้ว...
ตอนล้มส่วนใหญ่เราจะแบมือแล้วเอาฝ่ามือลงเพื่อประคองตัวโดยอัตโนมัติครับ ผมเคยมอไซค์ล้มสองครั้ง จักรยานครั้งนึง ได้แผลใหญ่ๆที่ฝ่ามือทุกครั้ง นิ้วแทบไม่เป็นอะไรเลย แค่ครึ่งนิ้วก็ช่วยได้มากแล้วล่ะครับ ไงก็ดีกว่าไม่ใส่
hamyacoza
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย hamyacoza »

มันคือชุดยูนิฟอร์มของนักปั่นต้องมี ชุดจักรยาน หมวก ถุงมือ แว่น ไม่ได้ใส่เพื่อป้องกันอะไรหรอกครับ

เวลาล้มอ่ะ ธรรมชาติไหล่มันต้องลงไม่ใช่เอามือเท้าพื้น ล้มบนจักรยานครับไม่ใช่วิ่งแล้วสะดุดล้ม ไม่งั้นข้อมือหักแทนไหปลาร้าหักกันหมดแล้ว
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

hamyacoza เขียน:มันคือชุดยูนิฟอร์มของนักปั่นต้องมี ชุดจักรยาน หมวก ถุงมือ แว่น ไม่ได้ใส่เพื่อป้องกันอะไรหรอกครับ

เวลาล้มอ่ะ ธรรมชาติไหล่มันต้องลงไม่ใช่เอามือเท้าพื้น ล้มบนจักรยานครับไม่ใช่วิ่งแล้วสะดุดล้ม ไม่งั้นข้อมือหักแทนไหปลาร้าหักกันหมดแล้ว
ผมล้มที่ความเร็วไม่ถึง 20 ทุกครั้ง เอามือลง มือไม่เป็นแผลยังเจ็บข้อมือเป็นเดือนเลยครับ บางทีเอาหน้าอกลงเจ็บหน้าอกเป็นเดือน เลยไม่ค่อยกลัวแผลถลอก
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

[quote="hamyacoza"]มันคือชุดยูนิฟอร์มของนักปั่นต้องมี ชุดจักรยาน หมวก ถุงมือ แว่น ไม่ได้ใส่เพื่อป้องกันอะไรหรอกครับ

เวลาล้มอ่ะ ธรรมชาติไหล่มันต้องลงไม่ใช่เอามือเท้าพื้น ล้มบนจักรยานครับไม่ใช่วิ่งแล้วสะดุดล้ม ไม่งั้นข้อมือหักแทนไหปลาร้าหักกันหมดแล้ว[/quo
โอกกาศมือเท้าพื้นก็มีครับ ท่าล้มตอนกลิ้ง ไม่มีท่าล้มแน่นอนตายตัวหรอกครับ ไม่ว่ามืออาชีพ โปรทัวร์ มือสมัครเล่น ตอนล้มผมเห็นไม่เป็นท่าสักกะคน ล้มมือยันพื้นก็มีไห้เห็นยุบ่อยๆ เห็นสดๆหมาดๆที่โปรฝรั่งมันแข่งttไม่รุทำอิท่าไหนแอโร่บาร์หักกลางอากาศ หน้าขมำเอามือยันพื้นรูดถนนไปหลายสิบเมตร (ใครใด้ดูคลิปการแข่งttอันนั้นคงพอนึกออก)
hakame
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: m500 / twitter rocket /giant atx/giant anthem sl

โพสต์ โดย hakame »

ใส่กันแดดครับ แสบมือ ขาป้อกกี้ใส่กางเกงยาวทับก็ปิดได้ แต่มือปีอกกี้ด้วยนี่ปกปิดลำบากครับ...
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

hamyacoza เขียน:มันคือชุดยูนิฟอร์มของนักปั่นต้องมี ชุดจักรยาน หมวก ถุงมือ แว่น ไม่ได้ใส่เพื่อป้องกันอะไรหรอกครับ

WTF! เดี๋ยวๆใช่เหรอ คิดสภาพหมวกไม่ใส่ล้มแล้วหัวฟาดพื้น ถุงมือไม่ใส่ล้มมือรูดไปกับพื้น แว่นไม่ใส่ลมเป่าตา แมลง,ฝุ่น,สะเก็ดหินรถใหญ่ดีดบินเข้าตา ปั่นย้อนแสงแดดเปรี้ยงๆ อื้อหือ ใส่เพราะเป็นยูนิฟอร์มไม่ได้ช่วยป้องกันอะไร จร้า :o
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”