ขอคำแนะนำเรื่องจักรยาน ปั่นจักรยานจานหน้าใบใหญ่ หลังใบเล็กสุด '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bug01
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0895612263
team: bike
Bike: เสือหอบ

ขอคำแนะนำเรื่องจักรยาน ปั่นจักรยานจานหน้าใบใหญ่ หลังใบเล็กสุด '

โพสต์ โดย bug01 »

ปั่นจักรยานจานหน้าใบใหญ่ หลังใบเล็กสุด เท่ากันกับรถอีกคันและเป็นทางราบ แต่รถของเรามันหน่วงและหนัก แต่รถอีกคันปั่นธรรมดามากชุดขับก็แค่ 8 สปีด ล้อติดรถลูกปืนธรรมดา ของผมเป็นชุดขับสแลม ล้อใบเทคลูกปืนแบลิ่ง อยากทราบว่าเป็นเพราะล้อหรือเป็นเพราะเฟรมรถหรือเป็นเพราะอย่างอื่นครับ :?:
Ruetairat
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 09996085**
Bike: เสือจอด
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำเรื่องจักรยาน

โพสต์ โดย Ruetairat »

ลมยางไม่เท่ากันป่าวครับ

ผมมั่วเอานะ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำเรื่องจักรยาน

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

จำนวนซี่ฟันเท่ากันมั้ยครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
parathon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0836205030
team: Rail Bike
Bike: masi,guru
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำเรื่องจักรยาน ปั่นจักรยานจานหน้าใบใหญ่ หลังใบเล็กสุด '

โพสต์ โดย parathon »

อาจจะ ฟันเฟืองชุดขับไม่เท่ากัน อีกคันอาจจะ 53/11 อีกคัน อาจจะ 50/11 เท่านี้ก็ต่างกันมากแล้วครับ หรือ อาจจะเป็นเรื่องน้ำหนักของจักรยานที่ต่างกัน ทำให้การเร่ง อาจจะมีจังหวัหน่วงและช้า หรือ อาจจะเกิดจากจุดหมุนต่างๆฝืดไม่ลื่น มีความเป็นไปได้ครับ แต่ยังไงต้องเห็นเห็นจริงๆถึงจะประเมินได้ว่า เกิดจากสาเหตุอะไร
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำเรื่องจักรยาน ปั่นจักรยานจานหน้าใบใหญ่ หลังใบเล็กสุด '

โพสต์ โดย lucifer »

อีกคันนี่ ปั่นคู่กับเราใช่ป่าว หรือ รถของเราเองทั้ง 2 คัน
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
bug01
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0895612263
team: bike
Bike: เสือหอบ

โพสต์ โดย bug01 »

lucifer เขียน:อีกคันนี่ ปั่นคู่กับเราใช่ป่าว หรือ รถของเราเองทั้ง 2 คัน
lucifer เขียน:อีกคันนี่ ปั่นคู่กับเราใช่ป่าว หรือ รถของเราเองทั้ง 2 คัน
รถเราเองทั้งสองคัน อีกคันให้แฟนขับ แฟนพึ่งเริ่มปั่น เราปั่นมาห้าหกปีแล้ว ทางราบตามเธอแล้วเหนื่อยเลยหละครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

มันก็พูดยากนะ บางทีเธออาจจะเหนื่อยแต่ไม่ได้แสดงอาการให้เห็นก็ได้ ความรู้สึกเหนื่อยของคนเราบางครั้งมันก็เป็นแค่ความรู้สึกเท่านั้นจริงๆ วัดเทียบกันไม่ได้มากนักหรอกครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
falsi
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย falsi »

ไปปั่นคันแฟนแล้วหรือยังว่ามันเบาไม่หน่วง

อยากรู้ขึ้นมาเลยว่ารถคุณรุ่นไหน รถแฟนรุ่นไหน

ป.ล. ผมก็ปั่นตามแฟนผมไม่ทันเหมือนกัน 555
dt86374
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dt86374 »

ถ้าเกียร์อยู่ที่จานหน้าใหญ่ เฟืองหลังเล็กสุด ปั่นทางเรียบๆมันก็น่าจะหนักเป็นธรรมดาอยู่แล้วนี่ครับ
bug01 เขียน:ปั่นจักรยานจานหน้าใบใหญ่ หลังใบเล็กสุด เท่ากันกับรถอีกคันและเป็นทางราบ แต่รถของเรามันหน่วงและหนัก แต่รถอีกคันปั่นธรรมดามากชุดขับก็แค่ 8 สปีด ล้อติดรถลูกปืนธรรมดา ของผมเป็นชุดขับสแลม ล้อใบเทคลูกปืนแบลิ่ง อยากทราบว่าเป็นเพราะล้อหรือเป็นเพราะเฟรมรถหรือเป็นเพราะอย่างอื่นครับ :?:
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

คุณหนัก 70 แล้วแฟนคุณเผอิญหนักแค่ 45 หรือเปล่า

25 โล ภาระต่างกันเยอะนะ
rcf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rcf »

bug01 เขียน:ปั่นจักรยานจานหน้าใบใหญ่ หลังใบเล็กสุด เท่ากันกับรถอีกคันและเป็นทางราบ แต่รถของเรามันหน่วงและหนัก แต่รถอีกคันปั่นธรรมดามากชุดขับก็แค่ 8 สปีด ล้อติดรถลูกปืนธรรมดา ของผมเป็นชุดขับสแลม ล้อใบเทคลูกปืนแบลิ่ง อยากทราบว่าเป็นเพราะล้อหรือเป็นเพราะเฟรมรถหรือเป็นเพราะอย่างอื่นครับ :?:
ต้องลองอัพเฟรม อัพล้อครับ น่าจะได้ดีขึ้น และได้ครับตอบที่แท้จริงด้วยครับ
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

ท่านั่ง ท่าปั่น เฟรมครับ เพราะรถคันเดียวแค่เปลี่ยนท่านั่งหมอบต่ำ หมอบสูง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”