ปั่นรอบขา 100 + มันได้ประโยชน์อะไรตรงไหนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

Re: ปั่นรอบขา 100 + มันได้ประโยชน์อะไรตรงไหนครับ

โพสต์ โดย Ferruccio »

...
..
.
แก้ไขล่าสุดโดย Ferruccio เมื่อ 04 ธ.ค. 2017, 00:53, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ปั่นรอบขา 100 + มันได้ประโยชน์อะไรตรงไหนครับ

โพสต์ โดย Gok See »

จริง ๆ ต้องขอบคุณท่านที่พูดถึงแลนซ์ แขนแกร่ง เพราะจริง ๆ แล้วเรื่องปั่นรอบขาสูง ๆ น่ะ มันมาจากแลนซ์อาร์มสตรอง นั่นแหละ

เพราะแลนซ์มีเทคนิคเฉพาะตัวคือซอยขาถี่กว่าโปรทั่วไป แล้วชนะ ก็เลยมีความเชื่อว่าปั่น 100+ แล้วไม่เมื่อยไม่ล้า

ก็เลยพูดต่อ ๆ กันมาเร่องรอบขาสูง

พอแลนซ์โดนหยามอัปยศ โลกก็ลืมแลนซ์ แต่ยังจำเรื่องให้ปั่นรอบขาสูง ๆ อยู่

ก็ทำตาม ๆ กันมา แต่เอาจริง ๆ ปั่นยืน100+ ไม่รู้มันดีไม่ดี แต่ผมว่ามันเจ็บง่ายนะปั่นรอบเร็วมาก ๆ แล้วประสิทธิภาพต่อรอบขา 1รอบ มันอาจจะได้น้อยกว่ารึเปล่าก็ไม่รู้
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ถึงแลนซ์จะโด๊ป แลนซ์ก็ยังเก่งอยู่ดี

เพราะคู่แข่งก็โด๊ปเหมือนกัน ตามสมการก็ตัดทิ้งสองด้าน

แลนซ์×ยาโด๊ป=คู่แข่ง×ยาโด๊ป

ดังนั้น

แลนซ์=คู่แข่ง

Ans.
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

โพสต์ โดย Ferruccio »

ก็เหมือน เล่นยา นั่นแหละ ใครๆ เค้าก็เล่นกัน แต่เค้าไม่ถูกจับได้
ก่อนหน้าบักกะเป๋งแลนซ์นี่ ที่เป็นแชมป์ 5 ปีน่ะคิดว่าไม่เล่นเหร๊อ
แต่มันไม่มีใครไปขุดคุ้ย แล้วมันก็ไม่ทำลายคนอื่น

เวลาแข่งถนนจริงๆ มันไม่มีใครซอยยิ๊กๆ ไปตลอดทางหรอก
เค้าขี่กันรอบขาที่นักกีฬาจักรยานบ้านเราเรียกกันว่า เสมอตีน รู้จักไหม๊
เสมอตีนของแต่ละคนก็ไม่เท่ากันอีก ตามความถนัดแต่ละคน

รอบขาจัดๆ ดียังไง ลองหาดูวีดีโอ Cycling Track World Championship , World Cup
ตาม Youtube โดยเฉพาะการแข่งประเภท Sprint
หนูทดลอง
สมาชิก
สมาชิก
team: สายใยรัก&แบ่งปั่น
Bike: Trek 520,madone7

โพสต์ โดย หนูทดลอง »

เคลียดปล่าวๆอย่าเลยเอาที่สบายร่างกายดีกว่าครับ
เอาสติไปควบคุมไม่ให้ชนล้อหลังเพื่อนดีกว่าครับ
cjlift
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane 5.9
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cjlift »

ต้องลองถามฟรูมมี่ดูละครับ เจ้าพ่อรอบขาเลย
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

เห็นด้วย ว่าเอาที่เราสบายๆดีกว่า
เท่าที่เห็นชัดคือ รอบขาสูง หัวใจสูง ขาเมื่อยล้าน้อยกว่า
รอบขาต่ำ หัวใจต่ำกว่า ขาเมื่อยล้ามากกว่า
ผมก็ฝึกปั่นรอบขา 105-110
แต่เวลาปั่นจริง เอาสบายๆครับ บางทีปั่นลากกลุ่มน้องๆที่ไม่แรงมาก ผมปั่นเกียร์หนักสุด รอบขา 60 พอ
ได้ความหนักตามที่ต้องการ + หัวใจต่ำกว่า
ถ้าปั่นรอบขาสูง มันก็เบาเกินไป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”