นาฬิกาวัด HR ที่ข้อมือ Suunto vs Garmin

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

นาฬิกาวัด HR ที่ข้อมือ Suunto vs Garmin

โพสต์ โดย Paxxa »

กำลังสนใจครับ หน้าตานี่โดน Suunto เลย ฟังค์ชั่นมากมายจนใช้ไม่หมด แต่ มีหลายคนเตือนว่า Garmin เหอะ เพราะ software ของ Suunto ไม่ดี ตามหลังการ์มินพอควร
คือผมจะเอามาใช้ดูข้อมูลตัวเองในการซ้อมไตรกีฬา Suunto software ที่ว่าไม่ค่อยดีนี่คือสำหรับการใช้งานข้อมูลลึกๆ รึเปล่าครับ ถ้าการใช้งานทั่วไปแบบที่ผมต้องการนี่สามารถตอบโจทย์มั๊ย รึ Garmin ไปเลย
ปล.ต้องการดู pace ขณะวิ่งและระยะทางรวม, รอบแขนและ pace ว่ายน้ำ, av จักรยาน ความชัน ประมาณนี้ครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: นาฬิกาวัด HR ที่ข้อมือ Suunto vs Garmin

โพสต์ โดย Gok See »

ใช้ suunto อยู่ นาฬิกาวัดนี่จับเซนเซอร์ยากนะ ผมโยน solus ทิ้งถังขยะไปแล้ว เคลมไปสองเรือนมันก็จับชีพจรไม่ได้ garmin ก็มีทิ้งไปแล้วเพราะใช้ไปซักพักก็จับชีพจรไม่ได้ แต่ suunto จับได้ค่อนข้างแม่นเสถียรครับ

เซนเซอร์ข้อมือนี่เอาตัวที่จับชีพจรได้ไว้ก่อนครับ ของไม่ดีใช้ไปซักพักมันจะจับชีพจรไม่ได้ ต้องเขวี้ยงทิ้ง
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

Re: นาฬิกาวัด HR ที่ข้อมือ Suunto vs Garmin

Gok See เขียน:ใช้ suunto อยู่ นาฬิกาวัดนี่จับเซนเซอร์ยากนะ ผมโยน solus ทิ้งถังขยะไปแล้ว เคลมไปสองเรือนมันก็จับชีพจรไม่ได้ garmin ก็มีทิ้งไปแล้วเพราะใช้ไปซักพักก็จับชีพจรไม่ได้ แต่ suunto จับได้ค่อนข้างแม่นเสถียรครับ

เซนเซอร์ข้อมือนี่เอาตัวที่จับชีพจรได้ไว้ก่อนครับ ของไม่ดีใช้ไปซักพักมันจะจับชีพจรไม่ได้ ต้องเขวี้ยงทิ้ง
พี่ใช้ของแท้ใช่มั้ยครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ผมใช้แต่ของแท้ครับ คือเป็นคนฐานะดีประมาณนึง เดี๋ยวพรุ่งนี้จะทางร้านจะส่ง solues เรือนที่สามมาให้ครับ ใช้ยังไงก็พังนะครับ พวกนาฬิกาวัดนี่ทำใจอย่างนึงนะว่ามันไม่เสถียร อย่าคาดหวังมาก ส่วนการ์มินหมดประกันแล้วทิ้งอย่างเดียว suunto ทำงานดีครับ แนะนำว่าซื้อรุ่นสูงหน่อย รุ่นล่างกั๊กฟังชั่น ใช้อะไรจริงจังไม่ค่อยได้ อีกอย่างคือใช้ไม่เป็นด้วยแหละ ป่วยเป็นโรคซึมเศร้าสมองเลยใช้ของซับซ้อนไม่ได้

แต่ยังไม่ได้ใส่ว่ายน้ำ ลืมพกไปบ้าง พกแล้วแบตหมดบ้าง
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ขอตอบใช้กามิน สะดวกกว่า ผมใช้ 235 ถ้าใช้ product ของ กามิน ทั้ง edge และ นากา มันซิ้ง ได้ทั้งวัน ดู data ได้เยอะ และเวลาเคลื่อนย้ายขัอมูล มี app support ได้ดีกว่าญี่ห้ออื่น /// suunto ยังมีปัญหาการย้ายขัอมูล แต่การใช้งานไม่น่ามีปัญหา
P_20171123_193019.jpg (167.4 KiB) เข้าดูแล้ว 2958 ครั้ง
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ภูน้ำฟ้า
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภูน้ำฟ้า »

visual3dmax เขียน:ขอตอบใช้กามิน สะดวกกว่า ผมใช้ 235 ถ้าใช้ product ของ กามิน ทั้ง edge และ นากา มันซิ้ง ได้ทั้งวัน ดู data ได้เยอะ และเวลาเคลื่อนย้ายขัอมูล มี app support ได้ดีกว่าญี่ห้ออื่น /// suunto ยังมีปัญหาการย้ายขัอมูล แต่การใช้งานไม่น่ามีปัญหา

แรกๆ ผมเน้นกิจกรรมปั่นและวิ่งสลับกันเลยใช้ Garmin FR235 + Garmin Edge 510
เห็นด้วยว่าการเก็บข้อมูล activity ของการ์มิน ค่อนข้างดี (ไม่เคยใช้ยี่ห้ออื่นนะครับ)
ในโปรไฟล์เราใน Garmin connect จะถูกเก็บ activity ทั้งหมดจากทุกอุปกรณ์ของ Garmin ที่เรามี และซิ้งค์เข้า account เรา ทำให้ง่ายกับการดู วิเคราะห์ข้อมูล ไม่ต้องใช้หลายๆ แอป

แต่ต้องเข้าใจว่าการจับ HR ที่ข้อมูลจะตอบสนองช้ากว่าแบบคาดอกนะครับ จึงไม่เหมาะกับการใช้ในการฝึกด้วยโซน HR (ปกติใช้สายคาดก็ตอบสนองช้าอยู่แล้ว)
หลังๆ ผมว่ายน้ำเยอะขึ้นในช่วง recovery และอยากบันทึก activity ของการว่ายน้ำด้วย ผมก็เลยขาย FR235 ไปแล้ว เพราะไม่มีโปรไฟล์ Swimming จับ activity ว่ายน้ำไม่ได้
เคยตั้งเป็นแบบโปรไฟล์อื่นเพื่อหลอก การเก็บข้อมูลก็ไม่ได้อย่างที่เราต้องการ

ตัวต่อไปที่ดูไว้ก็ Garmin FR935 ครบทุกฟังชั่น เหมือน finix 5 / แต่เบากว่าทั้งราคาและน้ำหนัก

เห็นว่ายน้ำด้วยผมแนะนำ FR935 ครับ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

ภูน้ำฟ้า เขียน:
visual3dmax เขียน:ขอตอบใช้กามิน สะดวกกว่า ผมใช้ 235 ถ้าใช้ product ของ กามิน ทั้ง edge และ นากา มันซิ้ง ได้ทั้งวัน ดู data ได้เยอะ และเวลาเคลื่อนย้ายขัอมูล มี app support ได้ดีกว่าญี่ห้ออื่น /// suunto ยังมีปัญหาการย้ายขัอมูล แต่การใช้งานไม่น่ามีปัญหา

แรกๆ ผมเน้นกิจกรรมปั่นและวิ่งสลับกันเลยใช้ Garmin FR235 + Garmin Edge 510
เห็นด้วยว่าการเก็บข้อมูล activity ของการ์มิน ค่อนข้างดี (ไม่เคยใช้ยี่ห้ออื่นนะครับ)
ในโปรไฟล์เราใน Garmin connect จะถูกเก็บ activity ทั้งหมดจากทุกอุปกรณ์ของ Garmin ที่เรามี และซิ้งค์เข้า account เรา ทำให้ง่ายกับการดู วิเคราะห์ข้อมูล ไม่ต้องใช้หลายๆ แอป

แต่ต้องเข้าใจว่าการจับ HR ที่ข้อมูลจะตอบสนองช้ากว่าแบบคาดอกนะครับ จึงไม่เหมาะกับการใช้ในการฝึกด้วยโซน HR (ปกติใช้สายคาดก็ตอบสนองช้าอยู่แล้ว)
หลังๆ ผมว่ายน้ำเยอะขึ้นในช่วง recovery และอยากบันทึก activity ของการว่ายน้ำด้วย ผมก็เลยขาย FR235 ไปแล้ว เพราะไม่มีโปรไฟล์ Swimming จับ activity ว่ายน้ำไม่ได้
เคยตั้งเป็นแบบโปรไฟล์อื่นเพื่อหลอก การเก็บข้อมูลก็ไม่ได้อย่างที่เราต้องการ

ตัวต่อไปที่ดูไว้ก็ Garmin FR935 ครบทุกฟังชั่น เหมือน finix 5 / แต่เบากว่าทั้งราคาและน้ำหนัก

เห็นว่ายน้ำด้วยผมแนะนำ FR935 ครับ
ยากเอาเหมือนกัน 935 แต่กดไม่ลงจริงๆ

:mrgreen:
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ได้ Suunto Trainer มาละครับ แล้วจะมาเล่าให้ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้าง
Supoj Sirilert
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818664842
team: ทีมงานลืมล้อ ศรีราชา
Bike: Gaint atx

โพสต์ โดย Supoj Sirilert »

ใช้อยู่เหมือนกันครับ มันก็ดีนะ แต่เชื่อมต่อต่างๆมันจะเอ๋อๆหน่อยแต่รวมๆก็ใช้ได้ดีสมราคามันแหล่ะครับ Suunto spartan
1511708719277-327733233.jpg (82.38 KiB) เข้าดูแล้ว 2636 ครั้ง
trainer with hr
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

ใช้ forruner 35 วิ่งอยู่ ก็ ok ครับ เพียงพอกับการใช้งาน HR ถือว่าค่อนข้างตรงๆ เพราะเคย เอา สายรัด cateye มาใช้ ก็ใกล้เคียง กับ ข้อมือ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เปิดเครื่อง ชาร์จแบตเตอรี่ เชื่อมต่อแอ้พพลิเคชั่น movescount แล้วแต่ยังไม่ได้ทดลองว่ายน้ำ รึ ใดๆ พอจะจับทางได้ว่า เขาออกแบบการใช้งานต่างจากการ์มินตรงที่ ซูอุนโต ให้ใช้งานจบที่ข้อมือตัวเดียวเลย ถ้าจะดูข้อมูลใดๆ ก็ไปดูในแอ้พ รึ โปรแกรม แต่ก็เป็นชุดข้อมูลมาจากนาฬิกาเรือนเดียว แต่การ์มินมี device หลายอย่าง ซึ่งคนใช้งานคนเดียวมักจะมีหลาย devices การรวมข้อมูลของคนๆ เดียวจากหลายอุปกรณ์ จึงเป็นสิ่งที่ต้องสมบูรณ์ ซึ่งไม่แปลกที่จะเด่นกว่า ซูอุนโต
พนักงานบอกว่าการวัด HR ของซูอุนโตแม่นกว่าการ์มิน 95% vs 88%
ซูอุนโต น่าจะเหมาะกับคนที่ต้องการดู HR ขณะทำกิจกรรมกลางแจ้ง รึ ต้องการดูข้อมูลที่จำเป็นขณะทำกิจกรรมเป็นหลัก และ ไม่ชอบมีอุปกรณ์หลายชิ้น one device fits all
สุดท้าย ให้คะแนน วัสดุ รูปร่าง หน้าตาและน้ำหนักที่ดีกว่าครับ
ไฟล์แนบ
1511751967921.jpg (45.77 KiB) เข้าดูแล้ว 2586 ครั้ง
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Paxxa เขียน:เปิดเครื่อง ชาร์จแบตเตอรี่ เชื่อมต่อแอ้พพลิเคชั่น movescount แล้วแต่ยังไม่ได้ทดลองว่ายน้ำ รึ ใดๆ พอจะจับทางได้ว่า เขาออกแบบการใช้งานต่างจากการ์มินตรงที่ ซูอุนโต ให้ใช้งานจบที่ข้อมือตัวเดียวเลย ถ้าจะดูข้อมูลใดๆ ก็ไปดูในแอ้พ รึ โปรแกรม แต่ก็เป็นชุดข้อมูลมาจากนาฬิกาเรือนเดียว แต่การ์มินมี device หลายอย่าง ซึ่งคนใช้งานคนเดียวมักจะมีหลาย devices การรวมข้อมูลของคนๆ เดียวจากหลายอุปกรณ์ จึงเป็นสิ่งที่ต้องสมบูรณ์ ซึ่งไม่แปลกที่จะเด่นกว่า ซูอุนโต
พนักงานบอกว่าการวัด HR ของซูอุนโตแม่นกว่าการ์มิน 95% vs 88%
ซูอุนโต น่าจะเหมาะกับคนที่ต้องการดู HR ขณะทำกิจกรรมกลางแจ้ง รึ ต้องการดูข้อมูลที่จำเป็นขณะทำกิจกรรมเป็นหลัก และ ไม่ชอบมีอุปกรณ์หลายชิ้น one device fits all
สุดท้าย ให้คะแนน วัสดุ รูปร่าง หน้าตาและน้ำหนักที่ดีกว่าครับ

ถามต่อ มันเชิ่อม cadance แล้ว speed ได้มัยครับ สำหรับ 235 เชื่อมได้ แต่ power meter ไม่ได้ เชื่อได้กับ footpad กล้อง กามิน
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ไม่น่าได้นะครับ อ่านข้อมูลจากนาฬิกาล้วนๆ ซึ่งการปั่นจักรยานนี่น่าจะได้แค่ ระยะทาง ความเร็ว และ HR อืมมม น่าจะได้ความชันด้วย แต่ไม่มีรอบขาและวัตเตจแน่ๆ เย็นนี้มาตอบอีกครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”