เซนเซอร์ความเร็ว+รอบขากามินgsc10 ใช้ร่วมกับไมค์ระบบant+ใด้ป่าวคับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

เซนเซอร์ความเร็ว+รอบขากามินgsc10 ใช้ร่วมกับไมค์ระบบant+ใด้ป่าวคับ

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

มีคนจะปล่อยไห้ในราคาไม่แพง แต่ไม่แน่ใจว่าเซนเซอร์gsc10มันเป็นant+หรือเปล่า คือตัวเซนเซอก็ไม่ใด้เขียนแสดงใว้ด้วย
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เซนเซอร์ความเร็ว+รอบขากามินgsc10 ใช้ร่วมกับไมค์ระบบant+ใด้ป่าวคับ

KleinMantra1998 เขียน:น่าจะตาม link ครับ
https://www.thisisant.com/directory/gsc ... ike-sensor
เข้าไปอ่านแล้วครับ
ไม่รุเรื่องเลยครับ5555 ภาษาปะกิตทั้งน้านนนนนน
แต่คิดว่าน่าจะใช้ใด้ครับ(ant+)
ขอบคุณมากๆครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: เซนเซอร์ความเร็ว+รอบขากามินgsc10 ใช้ร่วมกับไมค์ระบบant+ใด้ป่าวคับ

โพสต์ โดย lucifer »

เป็นครับ มันเป็น Ant+ แล้วก็เป็น sensor รุ่นแรกๆของ Garmin มากับ EDGE500 ปฐมบทแห่ง cyclocomputer Ant+ เลย

เช็คหน่อยก็แล้วกันว่า มันทำงานได้ทั้งฝั่ง cadence และ ฝั่ง speed ปัญหาของรุ่นนี้คือ ขายาวที่วัด speed ตัวคลิกละเอียดมักจะรูดในบางอัน ผมเองก็เก็บไว้ใช้ยามยากเหมือนกัน
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ขาประจำ
ขาประจำ

lucifer เขียน:เป็นครับ มันเป็น Ant+ แล้วก็เป็น sensor รุ่นแรกๆของ Garmin มากับ EDGE500 ปฐมบทแห่ง cyclocomputer Ant+ เลย

เช็คหน่อยก็แล้วกันว่า มันทำงานได้ทั้งฝั่ง cadence และ ฝั่ง speed ปัญหาของรุ่นนี้คือ ขายาวที่วัด speed ตัวคลิกละเอียดมักจะรูดในบางอัน ผมเองก็เก็บไว้ใช้ยามยากเหมือนกัน
ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

เสือกินปลาทู เขียน:
KleinMantra1998 เขียน:น่าจะตาม link ครับ
https://www.thisisant.com/directory/gsc ... ike-sensor
ไม่รุเรื่องเลยครับ5555 ภาษาปะกิตทั้งน้านนนนนน
แต่คิดว่าน่าจะใช้ใด้ครับ(ant+)
ตอบจากที่ถามน่ะครับ ยืนยันว่าเป็น Ant+
และตามที่พี่หมอหนก บอก
ไฟล์แนบ
11.jpg (67.54 KiB) เข้าดูแล้ว 461 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

KleinMantra1998 เขียน:
เสือกินปลาทู เขียน:
ตอบจากที่ถามน่ะครับ ยืนยันว่าเป็น Ant+
และตามที่พี่หมอหนก บอก
arty118
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย arty118 »

เป็น Ant+ ครับ เสถียรมาก แม่นยำกว่ารุ่นใหม่ที่เป็นแบบรัดดุมอีกครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

arty118 เขียน:เป็น Ant+ ครับ เสถียรมาก แม่นยำกว่ารุ่นใหม่ที่เป็นแบบรัดดุมอีกครับ
งั้นต้องรีบตะครุบเอาใว้ล่ะ ปล่อยมาไห้ห้าร้อยเอง
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

arty118 เขียน:เป็น Ant+ ครับ เสถียรมาก แม่นยำกว่ารุ่นใหม่ที่เป็นแบบรัดดุมอีกครับ
Garmin รัดดุม ตัววัดความเร็ว ใช้ๆไป หายไปซะงั้น บางทีต้องลบทิ้ง หาใหม่
ก็กลับมาทำงาน และ แบตหมดเร็ว ข้อดีคือ ไม่ต้องติดแม่เหล็กครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

GSC 10 มันเป็นเซนเซอร์ในยุคโบราณครับ ( เก่าๆแต่ลายคราม ไม่ใช่เก่าๆขึ้นสนิม ) หลักการคือ จะมี REED switch แล้วใช้เส้นแรงแม่เหล็กที่วิ่งผ่านทำให้ switch เปิดปิด ตามจังหวะที่แม่เหล็กผ่าน ตัวsensor จะส่งสัญญาณเป็น pulse ตามจำนวนครั้งที่มันจำได้ ตัวcyclocomputer จะเอาจำนวนครั้งไปเทียบกับสัญญาณนาฬิกา แล้วคำนวณออกมาเป็นรอบต่อนาที แล้วเอาไปคำนวณกับข้อมูลของเส้นรอบวงกลายเป็นความเร็ว

หลักการง่ายๆคือ วัดรอบขาเป็นรอบต่อนาที วัดรอบล้อเป็นรอบต่อนาทีแล้วคำนวณกับเส้นรอบวงออกมาเป็น กม./ชม.นั่นเอง

ส่วน sensor รุ่นใหม่ ใช้หลักการของ accelerometer วัดจำนวนครั้งของการเปลี่ยนแนวแกน ( ไม่รู้จะหาภาษาบ้านๆมาอธิบายสั้นๆยังไงดีเหมือนกันครับ ) โดยหลักการแล้วดีงาม แต่การใช้งานจริงก็มีปัจจัยเกี่ยวข้องอีก แต่โดยรวมแล้วก็แม่นยำใช้การได้ เคยเทียบรอบขาที่ได้จาก power meter ซึ่งใช้ accelerometer ในการวัดรอบ เทียบกับระบบวัดรอบรุ่นโบราณที่เป็น REED switch ผลคือ เท่ากันตลอดครับ

คุณภาพของอุปกรณ์ภายใน accelerometer เป็นเรื่องสำคัญ การติดตั้งก็มีความสำคัญ การกระทบกระแทกสะเทือนก็น่าจะส่งผลต่อการทำงานด้วยเช่นกัน แต่ที่แน่ๆระบบ REED switch มีความคงเส้นคงวากว่าครับ แต่เนื่องจากมันไม่ใช่เรื่อง serious ร่วมกับเทคโนโลยี่การผลิต accelerometer ดีและราคาถูกกว่าเดิม รวมไปถึงความง่ายต่อการติดตั้ง และการสลับไปใช้กับล้อวงอื่นๆโดยไม่ต้องใช้เครื่องมืออะไรมาก ทำให้มันได้รับความนิยมมาโดยตลอด

ผมเคยเจอกับตัวเอง ใช้ Smart trainer ตัวโบราณ คือ Computrainer ซึ่งตัวกำเนิดแรงต้านคือ EDDY's current brake ซึ่งทำงานโดยการหมุนแผ่นทองแดงผ่านสนามแม่เหล็ก โดยปรับค่าสนามแม่เหล็ก และตำแหน่งของแม่เหล็กไฟฟ้าเพื่อปรับความหนัก ปรากฏว่ามันรบกวนการทำงานของ sensor ได้ พอปั่นเร็วขึ้นความเร็วหาย แต่พอไปหยิบเอา speed sensor แบบ REED switch มาใช้แทน ปรากฏว่ากลับมาใช้งานได้ใหม่ในทันที
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”