คิดยังไงกับเสือหมอบจานหน้าใบเดียวครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

คิดยังไงกับเสือหมอบจานหน้าใบเดียวครับ

โพสต์ โดย Gok See »

ผมว่าน่าจะตอบโจทย์กว่าเสือภูเขานะ เสือหมอบถ้าขาแข็งแล้วไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์มาก ปีนเขาสามเกียร์ อัดเร็วสามเกียร์ เหลืออีกหกเกียร์สำหรับทางทั่วไป น่าจะเหลือ ๆ ขอบคุณ sram ที่สร้างของฉลาด ๆ ขึ้นมา ของดี ๆ แบบนี้ ชิมาโนคิดไม่เป็นหรอก
รูปประจำตัวสมาชิก
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: คิดยังไงกับเสือหมอบจานหน้าใบเดียวครับ

โพสต์ โดย Juhaha »

ก็ดีนะครับไม่น่ารำคาญดี แต่คงต้องเลือกจานหน้าเล็กหน่อย เฟืองคงสัก 32 เผื่อเหลือเผื่อขาด (ไม่รุ้ว่ามีมั้ย) ชอบเหมือนกัน ในallez x1 เพราะปกติไม่ได้ไปปั่นเขาอยู่แล้ว แถมรำคาญด้วยเวลาที่กดเกียร์เยื่องแล้วสีสับจาน
ส่วน shimano ไม่ใช่คิดไม่เป็นหรอกครับ shimano เข้าได้ทุกเกียร์นะครับเค้ามีทริม ไม่เหมือนsram red22 ตัวเองเขียน22 แท้ๆแต่พอเข้ามีปัญหาทันที สีกระจุยเปลี่ยนล้อขึ้นเทรนเนอร์ที ลำบากหยั่งกับหนังชีวิต แทบจะไม่ต้องเสียเวลาวอลม์อัฟ กันเลยเอาเวลาไปตั้งตีนผีแทน ส่วนสับจานหากจะเอาเข้าให้เนียนในเฟืองเยือง แล้วโซ่ไม่ร่วง ก็ต้องถึงขนาดต้องปาดตัวกันโซ่ตกหลบมุมเข้าไป เพื่อให้สับจานดันเข้าแล้วโซ่ไม่สี ยังไม่ได้พูดถึงที่ว่าโซ่ตกกันกระจุยกระจาย หากไม่ผ่อนขานะครับ s-works ติดตั้ง sram เผื่อให้เข้าชุดแทบจะทุกคัน ดูตรงกระโหลกสิครับมีรอยกันสนุกเลย อันนี้ผมก็งงว่าทำไมเค้าทำแบบนั้น
แต่ไม่ใช่ sram ไม่ดีนะครับ หากเข้าจนชินมือ มันเข้าได้ไวกว่าชิมาโนชัดๆเลย (ในระบบเกียร์สายนะครับ ) เพราะดูร่าเอสเข้านิ่มจริง แต่ไม่ไวเท่าแล้วหากใช้ไประยะหนึ่ง ตัวสายเค้าที่เคลือบโพลิเมอร์ นั้นแหละครับ กลายเป็นปัญหาอันน่ารำคาญเลย มันลอกๆๆยุ่ยๆ จนทำให้สายสะดุด

สรุปไม่คิดว่าเค้าโง่หรอกครับ ไม่ว่าค่ายไหนเค้ามีหลักการณ์ในแบบของเค้า มีกลุ่มลูกค้าของเค้า
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

Re: คิดยังไงกับเสือหมอบจานหน้าใบเดียวครับ

โพสต์ โดย kob1234 »

ก็รถปีเตอร์ที่ใช้ขึ้นอินทนน 48 - 10-40 อัตราทดเฟืองเท่า 53-39 11-28
แก้ไขล่าสุดโดย kob1234 เมื่อ 19 พ.ย. 2017, 05:58, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

Gok See เขียน:ผมว่าน่าจะตอบโจทย์กว่าเสือภูเขานะ เสือหมอบถ้าขาแข็งแล้วไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์มาก ปีนเขาสามเกียร์ อัดเร็วสามเกียร์ เหลืออีกหกเกียร์สำหรับทางทั่วไป น่าจะเหลือ ๆ ขอบคุณ sram ที่สร้างของฉลาด ๆ ขึ้นมา ของดี ๆ แบบนี้ ชิมาโนคิดไม่เป็นหรอก
shimano ไม่โง่นะครับ คุณคิดว่า ของที่ผลิต ผลิตให้ใคร ?? ใช่ ทั้งหมดมันผลิตเพื่อ comsummer แต่ให้โปรสาทิตการใช้งานให้ดู
ถาม ตลาดทั้งหมดลูกค้าไม่ได้แข็งแรงทั้งหมด ไม่สามารถใช้จาน หน้าเดี่ยวได้ทุกคน สมมุติ ตลาด 90% เป็นคน กลางๆ และไม่แข็งแรงมาก แข็งแรงแค่ 10% ถาม คุณยากจะเอา สินค้าไปขาย 10% หรือ 90% การมองตลาด shimano กินขาดนะไม่งั้น 80% โปรทัว ไม่ได้รับการ support จาก shimano หรอกครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โง่ตรงที่ไม่ทำสิ่งใหม่ ชุดเกียร์ทำได้สเถียรยอมรับ มาตรฐานญี่ปุ่นครับ แต่มันพัฒนาจากรถแม่บ้าน 40 ปีก่อน มาทำรถประสิทธิภาพสูงก็พัฒนาแบบ เปลี่ยนบูชเป็นลูกปืน อะไรแบบนั้น แต่ไม่ค่อยคิดอะไรใหม่ ๆ

ก็ติดตรงที่ทำอะไหล่เยอะ ก็ออกรุ่นใหม่มาเพื่อใช้กับของรุ่นเก่าได้ อะไรแบบนั้น ก็เลยวนอยู่กับของเดิมๆ อย่างจักรยานนี่ยังใช้มาตรวัดระบบนิ้วร่วมกับระบบมิล ซึ่งเครื่องจักรทั่วไปเขาไม่ทำกัน
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เมื่อใช้ร่วมกับจานหลังใหญ่เป็นกระด้งแล้ว ทำให้อัตราทดโดยรวมกว้างพอ
แต่เสียเรื่องความต่อเนื่องของรอบขา ซึ่งเป็นเสน่ห์สำคัญของเสือหมอบไปครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Chai_7682
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chai_7682 »

คุณอวย sram แต่บอก shimano คิดไม่เป็น
ทั้งที่จริงแล้วทั้ง 2 ค่ายนี้ ก็พัฒนาอย่างต่อเนื่อง
ผู้ใช้เองก็เลือกเอาตามความเหมาะถูกไหมครับ

เพียงแต่เขาไม่ได้มีในสิ่งที่คุณต้องการ ก็พาลไปว่าโง่

ถ้าเค้าโง่แบบที่คุณว่า เขาคงไม่อยู่มาจนถึงปัจจุบันนี้ได้หรอกครับ

คุณลองแสดงความฉลาดของคุณออกมาให้ดูหน่อยสิครับ ให้เห็นว่าค่ายชิมาโน่ โง่กว่าคุณตรงไหนบ้าง คุณจะทำชุดเกียร์แบบไหนออกขาย คุนจะพัฒนาชุดเกียร์ dura ace 9170 di2 hydraulic disbreak ตัวล่าสุดให้มันดีกว่าตัวปัจจุบันแบบไหนบ้าง ให้ทีมแข่งระดับโลกต้องยอมหันมาขอความร่วมมือให้คุณเป็นหนึ่งในทีมวิศวกรออกแบบ แบบที่ให้ชิมาโน่ ต้องปิดตัวลง เอาเลยครับ ถ้าคุณทำได้ ผมยอม ถ้าทำไม่ได้ ก็เลิกว่าคนอื่นโง่เถอะครับ
ID LINE : chai_7682
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

ความโง่ของ Shimano ทำให้ Shimano เป็นเจ้าตลาด และเป็น sponser ให้หลายๆทีม !!!

ส่วน SRAM ก็พยายามสู้กับ Shimano ด้วยการสร้างอะไรๆที่แปลกแหวกแนวออกไป หา
อะไรๆมาแบ่งส่วนแบ่งตลาด แต่ผลคือ ตอนนี้ ยังสู้ไม่ได้ ยังต้องสู้กันไปอีกนาน

เสือหมอบจานเดียว มันค่อนข้างเฉพาะงานมาก ต้องนักขี่ที่รู้ความสามารถของตัวเอง รู้ข้อ
จำกัด และน่าจะต้องรู้เส้นทางล่วงหน้า เป็นอย่างดี ถึงจะเลือกอัตราทดได้ถูกต้อง แต่เส้น
ทางแข่งที่หลากหลายแบบในเส้นทางเดียว 2 จานยังได้เปรียบ และเหมาะสมอยู่มากครับ

สำหรับนักขี่สมัครเล่น ขี่หลากหลายเส้นทางจานหน้า 2 ใบ ยังเหมาะสมที่สุด
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

น้องหนึ่ง เขียน:เมื่อใช้ร่วมกับจานหลังใหญ่เป็นกระด้งแล้ว ทำให้อัตราทดโดยรวมกว้างพอ
แต่เสียเรื่องความต่อเนื่องของรอบขา ซึ่งเป็นเสน่ห์สำคัญของเสือหมอบไปครับ
เรื่องนี้เป็นที่น่ากังวล ต้องดูไปซักระยะ เคยคิดว่าต้องเกียร์เยอะจะได้รอบขาเนียน แต่ปั่นนาน ๆ แล้วไม่ค่อยสนใจรอบขาเท่าไหร่ คิดว่าผลงานในสนามแข่งจะบอกเอง ต้องตามดู
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

Gok See เขียน:
น้องหนึ่ง เขียน:เมื่อใช้ร่วมกับจานหลังใหญ่เป็นกระด้งแล้ว ทำให้อัตราทดโดยรวมกว้างพอ
เรื่องนี้เป็นที่น่ากังวล ต้องดูไปซักระยะ เคยคิดว่าต้องเกียร์เยอะจะได้รอบขาเนียน แต่ปั่นนาน ๆ แล้วไม่ค่อยสนใจรอบขาเท่าไหร่ คิดว่าผลงานในสนามแข่งจะบอกเอง ต้องตามดู
ถามจริง ๆ เคยปั่นเสือหมอบจริงจังมั้ยครับเนี่ย? เคยสปริ๊นท์เข้าเส้นมั้ยครับ? เคยเร่งรอบขาจนได้รอบเหมาะสมก่อนสับตีนผีแล้วลุกขึ้นยืนสปริ์นท์มั้ยครับ? เคยลุกขึ้นสปริ๊นท์แล้ววืดเพราะรอบขวาสูงกว่าเกียร์มั้ยครับ? เคยลุกขึ้นสปริ๊นท์แล้วต้องแยกเขี้ยวเพราะกดไม่ลง..เพราะรอบขาต่ำกว่าเกียร์มั้ยครับ?

ถ้ายังไม่เคยอย่าเพิ่งด่วนสรุปว่ารอบขาไม่สำคัญครับ เข้าถึงเสือหมอบให้ถึงแก่นก่อน...แล้วค่อยไปว่าเรื่องใบจานหน้า
"Simply Irresistible"
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Runbird เขียน:
Gok See เขียน:
ถามจริง ๆ เคยปั่นเสือหมอบจริงจังมั้ยครับเนี่ย? เคยสปริ๊นท์เข้าเส้นมั้ยครับ? เคยเร่งรอบขาจนได้รอบเหมาะสมก่อนสับตีนผีแล้วลุกขึ้นยืนสปริ์นท์มั้ยครับ? เคยลุกขึ้นสปริ๊นท์แล้ววืดเพราะรอบขวาสูงกว่าเกียร์มั้ยครับ? เคยลุกขึ้นสปริ๊นท์แล้วต้องแยกเขี้ยวเพราะกดไม่ลง..เพราะรอบขาต่ำกว่าเกียร์มั้ยครับ?

ถ้ายังไม่เคยอย่าเพิ่งด่วนสรุปว่ารอบขาไม่สำคัญครับ เข้าถึงเสือหมอบให้ถึงแก่นก่อน...แล้วค่อยไปว่าเรื่องใบจานหน้า
เขาทำมาให้โปรทัวร์ลองใช้แล้ว มันก็ตอบคำถามคุณในตัวหมดแล้ว จานหน้าใบเดียวเกียร์ไม่พอโปรคงเอาไปแข่งไม่ได้หรอก ปันอกจากปั่นแพ้เขาแล้วไปโทษเทคนิคเข้าเกียร์น่ะ มีเยอะ

ส่วนตัวผมมันนักปั่นบ้าน ๆ อยากปั่นรอบขาแบบไหนก็ปั่นตามอารมณ์
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ถ้าแรงยังมีฝึกรอบขามาถึง รอบขามันเร่งได้เรื่อย ๆ อยู่แล้ว ทำไมต้องห่วงเกียร์หมดเกียร์วืด เกียร์น้อยมันจะส่งผลเรื่องความเมื่อยล้าเมื่อปั่นยาว ๆ มากกว่า
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

ครับ
"Simply Irresistible"
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

ความจริงเสือหมอบจานหน้าใบเดียวก็เริ่มมีผู้ผลิตจักรยานทำมาขายแล้วครับ คุยว่าช่วยทำไห้การออกแบบเฟรมได้ดีขึ้น นำ้หนักเบาลง ความจริงทุกวันนี้ผู้ผลิตก็พยายามทำสินค้าให้ใช้ได้หลากหลายมากขึ้น เช่นโทรศัพท์มีทั้งกล้องถ่าย ทีวี เครื่องเสียงและอีกมากมายมารวมในเครื่องเดียว อนาคตจานเดียวมาแน่ เหมือนเสือภูเขา
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

ถ้าเขาทำจานเดียวออกมา จขกท จะซื้อใข้มั้ยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”