คิดยังไงกับเสือหมอบจานหน้าใบเดียวครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

Re: คิดยังไงกับเสือหมอบจานหน้าใบเดียวครับ

โพสต์ โดย RoBBen »

จริงๆจาน 2 ใบ กับเฟือง 11 สปีดในก็มีอัตราทดซ้ำกันในบางเกียร์นะ

แต่จานเดี่ยวก็ยังมีความกระโดดในแต่ละเกียร์

ผมมองว่าถ้ามันมีเฟืองถึง 12, 13 สปีด
บางทีอาจจะเหลือจานเดียวเป็นอุปกรณ์มาตรฐานก็ได้

ตอนนี้มันช่วงรอยต่อ
Mr.Sunday
สมาชิก
สมาชิก

Re: คิดยังไงกับเสือหมอบจานหน้าใบเดียวครับ

โพสต์ โดย Mr.Sunday »

บอก Shimano คิดไปไม่เป็น ฮาๆ จขกท ปกติดีป่าวครับ :mrgreen:

ผมว่าต้องรอดู Feed back จากทีม Aqua Blue Sport ครับ ซึ่งใช้ 3T Strada จานหน้า 44 ฟัน จานหลัง 9-32 ฟัน
(ขอเดาว่า ขึ้นเขาที่ชันมากๆ กับลงเขาที่ชันมากๆ มีเหนื่อยแน่นอน)
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

Mr.Sunday เขียน:บอก Shimano คิดไปไม่เป็น ฮาๆ จขกท ปกติดีป่าวครับ :mrgreen:

ผมว่าต้องรอดู Feed back จากทีม Aqua Blue Sport ครับ ซึ่งใช้ 3T Strada จานหน้า 44 ฟัน จานหลัง 9-32 ฟัน
(ขอเดาว่า ขึ้นเขาที่ชันมากๆ กับลงเขาที่ชันมากๆ มีเหนื่อยแน่นอน)
ให้เห็นภาพก็ประมาณรถ toyota กะ tesla น่ะ พอเห็นภาพมั้ย

รอดูผลงานแข่งครับ ห่วงว่านักแข่งขาจะล้าเปลี้ยจริง ๆ
รูปประจำตัวสมาชิก
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

RoBBen เขียน:จริงๆจาน 2 ใบ กับเฟือง 11 สปีดในก็มีอัตราทดซ้ำกันในบางเกียร์นะ

แต่จานเดี่ยวก็ยังมีความกระโดดในแต่ละเกียร์

ผมมองว่าถ้ามันมีเฟืองถึง 12, 13 สปีด
บางทีอาจจะเหลือจานเดียวเป็นอุปกรณ์มาตรฐานก็ได้

ตอนนี้มันช่วงรอยต่อ
ใช่ครับ อันนี้เห็นด้วยเลย
ถ้าทำใด้สัก 14-15 สปีด จานหน้าใบเดียวพอ
แต่ตอนนี้ 11สปีด แค่เฟื่อง 11-34 ก็กระโดดไปที่ละ2ฟันแล้ว
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

สำหรับผม จานหน้าใบเดียว มันเหมาะกับพวกอยู่ไม่สุข ชอบปรับแต่งจักรยานบ่อยๆ

เพราะรถมันไม่อเนกประสงค์ครับ
ที่ติดรถ มี1จาน กับสิบเอ็ดเฟือง(อาจจะมี10กับ12บ้าง)

แต่ที่บ้าน คงจะต้องมีจานวางอยู่ไม่น้อยกว่าสองใบ กับเฟืองอีกไม่ต่ำกว่า1ชุด

ปั่นเขา ใส่จานA เฟืองA
ทางเรียบ จานB เฟืองB
สลับๆกัน จานA เฟืองB รึจะจานB เฟืองA
รึจะจัดเพิ่มอีก เป็นจานC เฟืองC

ไหนจะตีนผีอีก จะใส่ขาสั้น รึขายาวไว้ดี

ชีวิตคงจะมีความสุขนะครับ 555+
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

ถ้าในอนาคตจานหน้าชั้นเดียวที่ตอนนี้มีประปรายเป็นที่นิยมจริง ๆ...

เป็นมาตรฐานที่ผ่านทดสอบแล้วว่ามีประสิทธิภาพกว่าสองชั้น

ต่อมา Shimano ทำออกมาส่งให้โปรใช้แข่งบ้าง...

แล้วก็ทำออกขายบ้าง..แล้วต่อมาดันขายดีกว่าแบรนด์ต้นแบบที่พยายามหาอะไรใหม่ ๆ...

ด้วยความภักดีในตราสินค้า (Brand Loyalty)...ที่ลูกค้าเชื่อถืออยู่ในความเป็น Shimano อยู่แล้ว

โดยที่ Shimano ไม่ต้องลงทุนวิเคราะห์ วิจัย และออกค่าใช้จ่ายในการทดสอบ...อยู่เฉย ๆ ออกแบบให้สวยถูกใจคนซื้อและใช้งานได้ดี...แล้วรอผลิตขายอย่างเดียว....อย่างนี้เรียกว่า Shimano โง่มั้ยครับ?

ส่วนถ้าเฟืองหลังไปถึง 15 สปีด จริง ๆ กับจานหน้าชั้นเดียว...ยังนึกภาพไม่ออกจริง ๆ ครับว่าโซ่มันจะบางลงถึงขนาดไหน? และเวลาใช้งานโซ่จะบิดไปขนาดไหน? :? ไม่รู้โซ่จะตกหนักกว่าเดิมมั้ย?
"Simply Irresistible"
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

อย่าไปเถียงเรื่อง Shimano โง่ๆไม่โง่เลย พี่แกโพสต์เรียกแขกไปงั้นๆแหละเห็นมาหลายกระทู้ละ ยังไม่ชินกันอีกเรอะ 55+
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

Tungmanx เขียน:อย่าไปเถียงเรื่อง Shimano โง่ๆไม่โง่เลย พี่แกโพสต์เรียกแขกไปงั้นๆแหละเห็นมาหลายกระทู้ละ ยังไม่ชินกันอีกเรอะ 55+
Ha Ha Ha :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
คนเดียวกูก็ไป
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

หมอบจานเดียวมันเป็นรถที่เซ็ตมาเฉพาะเส้นทาง จะขึ้นเขาก็ขึ้นอย่างเดียว จะทางเรียบก็อย่างเดียว เพราะถ้ามีเฉพาะเฟืองหลังอัตราทดมันไม่พอครอบคลุมทุกเส้นทาง รถทัวริ่งเขามีจานหน้าสามใบเลยนะครับ
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

Tungmanx เขียน:อย่าไปเถียงเรื่อง Shimano โง่ๆไม่โง่เลย พี่แกโพสต์เรียกแขกไปงั้นๆแหละเห็นมาหลายกระทู้ละ ยังไม่ชินกันอีกเรอะ 55+
ช่วงนี้ยาขาด :lol: :lol:
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819820282
Bike: Giant Tcr sl Giant xtc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phantom »

Tdf เขียน:หมอบจานเดียวมันเป็นรถที่เซ็ตมาเฉพาะเส้นทาง จะขึ้นเขาก็ขึ้นอย่างเดียว จะทางเรียบก็อย่างเดียว เพราะถ้ามีเฉพาะเฟืองหลังอัตราทดมันไม่พอครอบคลุมทุกเส้นทาง รถทัวริ่งเขามีจานหน้าสามใบเลยนะครับ

จริงครับ ทุกวันนี้ยังอยากใช้จานหน้า3ใบเลย จะได้ไม่ต้องคอยเปลี่ยนเฟืองกระด้งตีนผีขายาวเวลาไปทางชันๆ
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
ภาคิน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0981709819
Bike: Trek 4300 2014 infinite spad pro lt2016mosso750cb

โพสต์ โดย ภาคิน »

Gok seeเค้าคือเทพผู้จุติมาแทนเทพbitex โปรดอย่าตกใจ
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

Runbird เขียน: ส่วนถ้าเฟืองหลังไปถึง 15 สปีด จริง ๆ กับจานหน้าชั้นเดียว...ยังนึกภาพไม่ออกจริง ๆ ครับว่าโซ่มันจะบางลงถึงขนาดไหน? และเวลาใช้งานโซ่จะบิดไปขนาดไหน? :? ไม่รู้โซ่จะตกหนักกว่าเดิมมั้ย?

ผมกำลังคาดการณ์ว่า ถ้าเฟืองมันทำไปถึง 15 สปีด
มันน่าจะออกมาในแนว

สแรม จะทำ
จานเดี่ยว เฟือง 15 สปีด เกียร์แมนนวลไฟฟ้า

ชิมาโน่ จะทำ
จานคู่ เฟือง 15 สปีด เกียร์ออโต้ไฟฟ้า คือเกียร์มันเยอะโคตร เปลี่ยนเองคงจำความหนักไม่ไหว ต้องใช้คอมช่วย55
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Juhaha »

FC พี่ครับ :lol:
Witchawut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922782020, 0959493691
team: แจ้งวัฒนะ
Bike: Conalgo
ตำแหน่ง: อัพทาวน์อพาร์ทเม้น ห้อง 411 เลขที่ 35/95 ซ.รัชดาภิเษก 32 รัชดาภิเษก จันทรเกษม จตุจักร กทม.

โพสต์ โดย Witchawut »

ถูกต้องเลยครับ รู้ๆกันอยู่ว่าต้องการอะไรจากสังคม
"Cycling Like Crazy"
Witchawut Nammat
ID LINE/Tel:0922782020
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”