ถ้าอยากติดอันดับ 1 ใน 10 ของรุ่น Age Group งานปั่นวัดใจ ควรต้องมี W/kg อย่าน้อยซักเท่าไหร่ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ถ้าอยากติดอันดับ 1 ใน 10 ของรุ่น Age Group งานปั่นวัดใจ ควรต้องมี W/kg อย่าน้อยซักเท่าไหร่ครับ

โพสต์ โดย Nok_Tri »

รบกวนขอความเห็นครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: ถ้าอยากติดอันดับ 1 ใน 10 ของรุ่น Age Group งานปั่นวัดใจ ควรต้องมี W/kg อย่าน้อยซักเท่าไหร่ครับ

โพสต์ โดย lucifer »

ถ้าอยู่ในระดับ Cat II ร่วมกับมีทีมดีๆช่วยสนับสนุน ผมว่าน่าจะได้นะ
แต่ต้องดูกันเป็นค่า Critical power ที่ 5sec , 1min , 5min และ FTP คิดเป็น watt/kg นะครับ

Cat II จะมี CP5sec อยู่ระหว่าง 17.48-19.85 watt/kg , CP1 อยู่ระหว่าง 8.51-9.43 watt/kg , CP5 อยู่ระหว่าง 4.91-5.74 watt/kg และ FTP อยู่ระหว่าง 4.09-4.80 watt/kg

เป็นไงครับ โหดดีมะ ยิ่งถ้าตีรันฟันแทงกันในรุ่น Open ด้วยแล้ว ยิ่งถ้ามีทีมชาติลงมาด้วย ที่กล่าวมานี้ก็อาจจะน้อยไป แต่ถ้าระดับวัดใจทั่วไป อายุแถว 30-39ปี ผมว่าพอฟัดพอเหวี่ยงกันได้เลย
แก้ไขล่าสุดโดย lucifer เมื่อ 07 พ.ย. 2017, 17:18, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ถ้าอยากติดอันดับ 1 ใน 10 ของรุ่น Age Group งานปั่นวัดใจ ควรต้องมี W/kg อย่าน้อยซักเท่าไหร่ครับ

งั้นผมคงต้องซ้อมต่อไป FTP ระหว่าง 3.55-4.21 watt/kg ผมยังมีไม่ถึง....
ขอบคุณอาจารย์มาก ๆ ครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

Nok_Tri เขียน:งั้นผมคงต้องซ้อมต่อไป FTP ระหว่าง 3.55-4.21 watt/kg ผมยังมีไม่ถึง....
ตาย ตาย ตาย ผมพิมพ์ผิดครับ นั่นมันค่าของ ผู้หญิงในระดับ Cat II ของผู้ชายผมแก้ใหม่แล้วครับ โทดที :D
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

lucifer เขียน:
Nok_Tri เขียน:งั้นผมคงต้องซ้อมต่อไป FTP ระหว่าง 3.55-4.21 watt/kg ผมยังมีไม่ถึง....
ตาย ตาย ตาย ผมพิมพ์ผิดครับ นั่นมันค่าของ ผู้หญิงในระดับ Cat II ของผู้ชายผมแก้ใหม่แล้วครับ โทดที :D
ขอบคุณครับอาจารย์
ต๊าย ตาย แก้ใหม่นึกว่าค่าจะลดลง ที่ไหนได้ ยิ่งเยอะกว่าเดิม... T_T
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

ตอบจากโดยอ้างอิงจากหมอลู
รุ่นอายุ FTP ไม่ต้องมากขนาดนั้นก็ได้ ครับ
สนามทางเรียบๆดูดให้เป็น อ่านเกมให้ขาด ออกให้ถูกจังหวะ และหน้าเส้นถ้าทำได้ CP5sec อยู่ระหว่าง 17.48-19.85 watt/kg ถ้วยไม่ไปไหนเสีย
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
Garminbikerun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0808171670
team: Garminbikerun
Bike: Propel advance Pro

โพสต์ โดย Garminbikerun »

ผมว่า มี ftp 270 ขึ้น ก่ตามดูดได้แล้ว แต่ถามเค้าจะให้ดูด ตลอดรอดฝั่ง หรือ ผมตอบว่าไม่ ได้สลัดออก ตรงเนินแน่นอน
อันนี่แล้วแต่ความแข็งของคนตาม โชคดี 250 np 220+ ก่ตาม 40+ ได้แต่ไม่การันตี ว่าจะรอด FTP 270 หายใจได้คล่องคอกว่า

แต่ถ้าโพเดี่ยม ควรมี 350+
จำหน่าย // สายสำรอง HR // Barflay Powerbank //อะไหร่อุปกร ตกแต่ง อุปกรณ์ซ่อมบำรุงจักยาน //Pre Oder สินค้าจากต่างประเทศ///สินค้าภายในร้านรับสิทธ ประกัน ทุกประเภท

https://www.facebook.com/nattapongbike/
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ขอเสริมนิดนึงครับ บางที FTP เยอะก็อาจจะไม่ได้ติดสิบอันดับแรกก็เป็นได้ครับ ทั้งนี้มันขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างมากเลย เช่นตำแหน่งของตัวนักปั่นเองเมื่ออยู่ในกลุ่ม บางทีถ้าอยู่ท้ายมากเกิน พวกกระชากกันออกไปข้างหน้าเราไล่ตามไม่ทันก็เป็นไปได้นะครับ หรือบางทีพวกอาจจะกระชากหนีบนเนินยาวๆ(อันนี้ผมโดนมากับตัว)แช่5-6w/kg แค่2-3นาที แต่ถ้าตามไม่ทัน หัวใจทนไม่ได้ ก็หลุดกลุ่มตามระเบียบครับ

สรุปในมุมมองของผม

นอกจาก FTPเยอะๆแล้ว จังหวะการอ่านรูปเกมก็สำคัญไม่แพ้กันครับ
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Garminbikerun เขียน:ผมว่า มี ftp 270 ขึ้น ก่ตามดูดได้แล้ว แต่ถามเค้าจะให้ดูด ตลอดรอดฝั่ง หรือ ผมตอบว่าไม่ ได้สลัดออก ตรงเนินแน่นอน
อันนี่แล้วแต่ความแข็งของคนตาม โชคดี 250 np 220+ ก่ตาม 40+ ได้แต่ไม่การันตี ว่าจะรอด FTP 270 หายใจได้คล่องคอกว่า

น้ำหนักตัวเท่าไหร่ครับ
MAD_MAX
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB 27.5er, MTB 29er, Road 700c, Mini 20"

โพสต์ โดย MAD_MAX »

JayTHAI เขียน:ขอเสริมนิดนึงครับ บางที FTP เยอะก็อาจจะไม่ได้ติดสิบอันดับแรกก็เป็นได้ครับ ทั้งนี้มันขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างมากเลย เช่นตำแหน่งของตัวนักปั่นเองเมื่ออยู่ในกลุ่ม บางทีถ้าอยู่ท้ายมากเกิน พวกกระชากกันออกไปข้างหน้าเราไล่ตามไม่ทันก็เป็นไปได้นะครับ หรือบางทีพวกอาจจะกระชากหนีบนเนินยาวๆ(อันนี้ผมโดนมากับตัว)แช่5-6w/kg แค่2-3นาที แต่ถ้าตามไม่ทัน หัวใจทนไม่ได้ ก็หลุดกลุ่มตามระเบียบครับ

สรุปในมุมมองของผม

นอกจาก FTPเยอะๆแล้ว จังหวะการอ่านรูปเกมก็สำคัญไม่แพ้กันครับ

อันนี้จริงครับ ... จากประสบการณ์จริงนะ เคยอยู่1ใน10ด้วยตัวเองกับงานอบต.มาบ้าง (ส่วนตัวผมชอบปั่นงานเล็กๆ)

FTP สำคัญนะใช่ แต่ประสบการณ์ในการมองรูปเกมการปั่น(แข่ง)ให้ออกนั้นสำคัญกว่า
เมื่อคุณอยู่หน้าเส้นแล้วไม่รู้่ว่า คนข้างๆคุณ คนที่จองจุดออกตัว2แถวแรกข้างหน้าคุณ ว่าใครเป็นใคร ไม่รู้ว่าฝีเท้าเขาระดับไหน
ต่อให้มี FTP เหนือกว่า ผมรับประกันได้ว่า คุณได้กินแห้ว
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

DraftBeer เขียน:ตอบจากโดยอ้างอิงจากหมอลู
รุ่นอายุ FTP ไม่ต้องมากขนาดนั้นก็ได้ ครับ
สนามทางเรียบๆดูดให้เป็น อ่านเกมให้ขาด ออกให้ถูกจังหวะ และหน้าเส้นถ้าทำได้ CP5sec อยู่ระหว่าง 17.48-19.85 watt/kg ถ้วยไม่ไปไหนเสีย
ก็อาจจะจริงสำหรับบางกลุ่มอายุ

แต่ก่อนอื่นผมต้องบอกว่า ค่าเหล่านี้ เขาเก็บรวบรวมมาจากนักกีฬาวัยหนุ่มครับ ถ้าเทียบรุ่นอายุอย่าง 50ปีขึ้นไปนี่ ไม่ต้องมากเท่านี้หรอกครับ

แต่ถ้าไปซัดกับกลุ่ม 30-35 ปี สมมติว่ามีนน. 70 kg 4.09-4.80 watt/kg จะมีค่าอยู่แถวๆ 286 - 336 watt เท่านั้น คนที่ผมรู้จักที่มี ftp แค่นี้ นน.ราวๆนี้ ยังหืดขึ้นคอเลยครับ :lol: :lol: :lol:

แล้ว CP5sec สูงระดับนี้ ส่วนใหญ่จะเป็นกลุ่ม sprinter แล้วเรื่องจริงก็คือ ถ้าเราไปดูใน power profile chart จริงๆ เราก็จะพบว่า ไม่มีใครที่จะมี cp ต่างๆอยู่สูงไล่เลี่ยในระดับเดียวกัน เพราะ All-rounder ในอุดมคติไม่มีครับ กลุ่ม all-rounder จริงๆคือ กลุ่มที่เพิ่งฝึก พวกที่เก่งแล้วมักจะเก่งไปทางด้านใดด้านหนึ่ง แล้วเหล่าsprinterเอง ถ้าไม่มี"ทีมดีๆ" ช่วยลากให้ขึ้นไปยิงหน้าเส้นนี่ ผมว่าก็คงจะเปล่าประโยชน์ สู้พวก CP5 min สูงๆไม่ได้ กลุ่มนี้ จะสามารถตีชิงวิ่งราว ทำ break-away ฉีกกลุ่มหนีขึ้นไปได้ดีกว่า กลุ่มsprinter มักจะมีค่า CP5sec/kg ที่สูงเวอร์ครับ ยิ่งดูgross watt ยิ่งสูงโคตร เพราะพวกนี้ตัวใหญ่ กล้ามเนื้อแข็งแรง มวลมาก โมเมนตัมมาก เสริมๆกันเข้าไป แต่ถ้าพวกนี้ไม่คนพาขึ้นไปก็เหนื่อย เพราะกลุ่มนี้นอกจาก FTP/นน.ไม่สูงแล้ว CP5min/นน.ก็ไม่ได้ดีสักเท่าไหร่หรอกครับ ถ้าไม่มีทีมช่วย แล้วเจอคนอื่นที่เขาชอบทำ break-away บ่อยๆ สัก 3 - 4 ชุดใหญ่ เหล่าsprinterก็อาจจะต้องไปลุ้นเอาท้ายๆโพเดี่ยมครับ

มาคุยเสริมนิดหนึ่ง ขอยกตัวอย่างในกลุ่มผู้หญิงนะ เพราะกลุ่มนี้เห็นอะไรชัดเจนดี ถ้าตัวเล็กๆน้ำหนักน้อยๆ อย่างพวกผู้หญิงนี่ บางคนมี FTP/นน. สูงเอาเรื่องเลย แต่gross watt ไม่มากเท่าไหร่ บางคน ftp/kg อยู่เกือบ 4watt/kg แต่นน.ตัวแค่ 42 กก. คำนวณแบบ gross watt ก็ยังไม่เกิน 168วัตต์เลย คือ ถ้าแข่งขึ้นดอยเนี่ย พวกเธอเอาไปกินแน่นอน แต่ถ้าไปซัดทางเรียบแล้วเจอ กับคู่แข่งที่ลำหักลำโค่นดีกว่า ( เปรียบยังกับนักมวย ) FTP อาจจะแค่ 190 วัตต์ แต่หนัก 56 กก. ( ผู้หญิงนักแข่ง หนัก 56kg นี่ตัวไม่เล็กนะครับ ) ก็แค่ 3.4 watt/kg เท่านั้น แล้วเขาชิงเปิดเกม กระชากลากขึ้นไปป้วนเปี้ยนในโซนสูงๆ เช่น ยิงขึ้นไปแถวๆ 250วัตต์ ซึ่งจริงมันก็อาจจะเป็นแป๊บเดียวของ CP5min ( ที่เป็น gross watt ไม่ใช่ค่าwatt/kg ) ซึ่งเทียบโซนแล้วก็อยู่ปริ่มๆที่ต้นๆL6 เท่านั้น แต่สำหรับสาวร่างเล็กที่จะต้องระเบิดพลังขึ้นไปให้ทันนั้น สำหรับทางเรียบแล้ว ก็จะใช้กำลังที่ใกล้เคียงกัน แล้วก็จะต้องมากกว่านิดหนึ่ง เพราะเป็นฝ่ายเร่งตามให้ทัน มันก็อาจจะเฉียดจะขึ้นไป level 7 ของสาวร่างเล็กก็ได้ โดยกระชากเข้าไปหลายๆที น้ำมันในถังมันก็หมดครับ

การทำเกมส์ในจักรยานเสือหมอบนี่ มันเป็นเรื่องที่มีปัจจัยมาเกี่ยวข้องมาก ลำพังค่า power/kg มันเป็นแค่ปัจจัยที่ทำให้อะไรต่อมิอะไรมันง่ายขึ้นเท่านั้นแหละ

แต่ถ้าถามผมเลยนะ ผมสนใจพวกที่มีค่า FTP สูง กับ CP5min สูงๆมากกว่า พวกที่ CP5sec สูงๆนะครับ เพราะแข่งวัดใจมันไม่มีทีมมาช่วยเหลืออยู่แล้ว พวกที่ CP5min สูงๆ นี่จะมี VO2max เยอะ แล้วก็ยังมีอานิสงค์ของ Anaerobic power ที่สูงพอ ดังนั้นเมื่อมีรายการกระชากทิ้งกลุ่มเพื่อคัดตัวกัน คนที่มี CP5min สูงๆ ก็จะสามารถ"กระโดด"ตามคนยิงออกไปได้ เพราะช่วง"กระโดด"นี่ มันไม่ใช่ว่าจะเกาะกันไปได้ตลอดนะ
Garminbikerun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0808171670
team: Garminbikerun
Bike: Propel advance Pro

โพสต์ โดย Garminbikerun »

Nok_Tri เขียน:
Garminbikerun เขียน:ผมว่า มี ftp 270 ขึ้น ก่ตามดูดได้แล้ว แต่ถามเค้าจะให้ดูด ตลอดรอดฝั่ง หรือ ผมตอบว่าไม่ ได้สลัดออก ตรงเนินแน่นอน

น้ำหนักตัวเท่าไหร่ครับ
ผมว่าช่วง นน 60-75 สำหรับ 370 ถือว่าดีระดับบน แต่ไม่ได้อยู่ใน เกณ อาชีพ สำหรับ มือสมัคร เล่น
นน 58-65 ก่ถือว่าเยอะ ถ้าเทียบกับ นน 280++

มันให้ผลต่างกันยังไง
ถ้า LH HR คุณอยู่ที่ 320+ watt และ VO2max ราวๆ 5-8 นาที อยู่ที่ 350-370 การเดินเกม ที่ watt น้อยกว่าเช่น
กลุ่มลากที่ 250 watt คุณดูดกรณีไม่ลาก ความสดของกล้ามเนื้อ ก่ยังมีเหลือ อยู่ //แต่กลับกันถ้าคุณไปกับ กลุ่มเบรค 4-5
โดนบังให้ช่วยลาก แน่นอนคุณจะไม่ลากก่ได้ แต่มันจะไม่งาม แต่ ใช้ watt ช่วง 300-350 watt หมกสลับกลุ่มนำ
ในช่วงกลับเข้ามาหมก คุณก่ยังได้ Recovery ได้ หมกกลับมาใช้ที่ 250 ต่ำกว่า LH Hr ก่ยังเหลือกำลัง ที่จะ ปิด Gap
หรือ เหลือกำลังในช่วงที่มีการ ยิงทิ้ง สลัดให้หลุดในช่วงเนิน นั้นและ ครับ ถือ ประโยชน์ ในการ กะเกณ การใช้กำลัง
ส่วนจะชนะหรือ ไม่ มันก่อีกเรื่อง
จำหน่าย // สายสำรอง HR // Barflay Powerbank //อะไหร่อุปกร ตกแต่ง อุปกรณ์ซ่อมบำรุงจักยาน //Pre Oder สินค้าจากต่างประเทศ///สินค้าภายในร้านรับสิทธ ประกัน ทุกประเภท

https://www.facebook.com/nattapongbike/
YUT ทับช้าง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ติดต่อได้ทาง PM ครับ
team: TG Cycling Club , อิสระ
Bike: BH,TREK
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย YUT ทับช้าง »

ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างตามที่หลายท่านบอกครับ
ผมรุ่น 30-39 FTP ไม่ถึง 3.5 watt/kg.แต่ระบบอันแอโรบิคค่อนข้างดี สปริ้นได้ 18 watt/kg. CP1 6.8 watt/kg.ถ้าสนามทางราบหรือเนินหน่อยๆฝากชีวิตใว้กับโปเลตองหมกอย่างเดียวสนามเขาไม่ต้องพูดถึงหลุดตั้งแต่ลูกแรก หมกให้ดีรอสปริ้นช่วงท้าย สนาม อบต.ใหญ่ๆก็เคยติด 1-10 ครับ พวกกลุ่มเบรคอะเวย์แล้วรอดคาดว่าหัวแถวที่ปะทะลมต้องขี่ราว 4wattต้นๆ/kg.ใกล้เคียงกับหัวแถวของโปเลตองแต่อาศัยช่วงเร่งเปิดแก็ปให้ได้แล้วรักษาระยะห่างใว้
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

YUT ทับช้าง เขียน:ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างตามที่หลายท่านบอกครับ
ผมรุ่น 30-39 FTP ไม่ถึง 3.5 watt/kg.แต่ระบบอันแอโรบิคค่อนข้างดี สปริ้นได้ 18 watt/kg. CP1 6.8 watt/kg.ถ้าสนามทางราบหรือเนินหน่อยๆฝากชีวิตใว้กับโปเลตองหมกอย่างเดียวสนามเขาไม่ต้องพูดถึงหลุดตั้งแต่ลูกแรก หมกให้ดีรอสปริ้นช่วงท้าย สนาม อบต.ใหญ่ๆก็เคยติด 1-10 ครับ พวกกลุ่มเบรคอะเวย์แล้วรอดคาดว่าหัวแถวที่ปะทะลมต้องขี่ราว 4wattต้นๆ/kg.ใกล้เคียงกับหัวแถวของโปเลตองแต่อาศัยช่วงเร่งเปิดแก็ปให้ได้แล้วรักษาระยะห่างใว้
ใช่ครับ ผมก็ รุ่น 30-39 FTP ก็ 3.5-3.7 เอง สปริ้นได้ 18-19 watt/kg งานระดับ อบต อบจ ถ้ายางไม่รั่ว อุบติเหตุไม่ขวางหน้า ติดถ้วยตลอด จะมีหลุดก็เส้นชัยอยู่บนเขายาวๆ
ครั้งนึงนึกอยากลองของไปแข่งในรุ่นโอเพนเส้นทางเป็นทางเรียบ มีทีมชาติ ทีมทหารลงเพียบ (ที่1ได้ 30k) ช่วง 30km แรกยิงกันกระหน่ำยังกะแจกฟรี ก็ยังอยู่ในกลุ่มใหญ่ แต่หลุดไป10คน ....... กิโลที่115 AV 41-42 ยิงกันอีกชุดใหญ่ ก็ยังหมกติดอยู่ในกลุ่มใหญ่ แต่หลุดกระจัดกระจายไปอีกประมาณ 10 คน เหลืออีก10kmเข้าเส้นกลุ่มใหญ่ไม่เกิน20คน ก็ปั่นชิวๆ 55

ุถ้ารุ่น อายุ FTP 350 แล้วรุ่น โอเพน ก็ต้องประมาณ FTP400 ทีมชาติ ก็ FTP450 นั่นมันระดับ TDF เลยนะครับ
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

DraftBeer เขียน:
YUT ทับช้าง เขียน:ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างตามที่หลายท่านบอกครับ
ใช่ครับ ผมก็ รุ่น 30-39 FTP ก็ 3.5-3.7 เอง สปริ้นได้ 18-19 watt/kg งานระดับ อบต อบจ ถ้ายางไม่รั่ว อุบติเหตุไม่ขวางหน้า ติดถ้วยตลอด จะมีหลุดก็เส้นชัยอยู่บนเขายาวๆ
ครั้งนึงนึกอยากลองของไปแข่งในรุ่นโอเพนเส้นทางเป็นทางเรียบ มีทีมชาติ ทีมทหารลงเพียบ (ที่1ได้ 30k) ช่วง 30km แรกยิงกันกระหน่ำยังกะแจกฟรี ก็ยังอยู่ในกลุ่มใหญ่ แต่หลุดไป10คน ....... กิโลที่115 AV 41-42 ยิงกันอีกชุดใหญ่ ก็ยังหมกติดอยู่ในกลุ่มใหญ่ แต่หลุดกระจัดกระจายไปอีกประมาณ 10 คน เหลืออีก10kmเข้าเส้นกลุ่มใหญ่ไม่เกิน20คน ก็ปั่นชิวๆ 55

ุถ้ารุ่น อายุ FTP 350 แล้วรุ่น โอเพน ก็ต้องประมาณ FTP400 ทีมชาติ ก็ FTP450 นั่นมันระดับ TDF เลยนะครับ
น่าคิด....
ค่อยดูมัความหวังขึ้นมาหน่อย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”