อยากเปลี่ยนขนาดใบ rotor

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
rodwichai
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 035346800
team: c.dom
Bike: หมอบ

อยากเปลี่ยนขนาดใบ rotor

โพสต์ โดย rodwichai »

สอบถามหน่อยครับว่า เดิมใช้ใบจานrotor ขนาด53/39 bcd130อยากจะเปลี่ยน 52/36แต่ปรากฎว่าใบสำหรับbcd130หาอยากมากอยากทราบว่าถ้าจะเปลี่ยนspiderเป็นbcd110จะง่ายกว่าไหมราคาประมาณเท่าไหร่และจะคุ้มไหมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: อยากเปลี่ยนขนาดใบ rotor

โพสต์ โดย lucifer »

ใบ 36T BCD130 นั้นไม่ใช่ว่าหายากมากนะครับ แต่บอกเลยว่าไม่มีครับ เพราะพอเป็น BCD130 จะเป็นการยากมากๆที่จะทำใบจานให้เล็กกว่าขนาด 39T เพราะน้อตยึดใบจานจะทะเลาะกับโซ่

ตัว Spyder สำหรับขาจาน Rotor ขนาด BCD110 มีขายครับ แต่ต้องออกแรงหา หรือ อาจจะต้องสั่งผู้นำเข้า ถ้าเป็นตัว 3D+ จะตกราวๆ 3,000+ ส่วนตัว 3D24 อันนี้ผมไม่ทราบราคา ส่วนวิธีในการถอดไม่ยากครับ ถ้าหาspyderได้ ก็น่าจะหาร้านที่มีอุปกรณ์ในการถอดได้ แต่ถ้าหาอุปกรณ์ในการถอดไม่ได้จริงๆ ส่งมาให้ผมถอด ใส่ให้ก็ได้นะ ทำมาเยอะแล้ว อิอิอิ

ถ้าจะให้คุ้มจริงๆ ก็เปลี่ยน spyder ไปเป็น Power2Max typeS เลยดีกว่าครับ หนักขึ้นกว่าเดิมอีกแค่ ขีดเดียว
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”