ตีนผี over size ใช้แล้วมาเล่าครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ccman
สมาชิก
สมาชิก

ตีนผี over size ใช้แล้วมาเล่าครับ

โพสต์ โดย ccman »

ผมน่าจะเป็นเหมือนหลายๆคน ที่อยากปั่นเร็วขึ้นให้ได้มากขึ้นเรื่อยๆ ถ้าซ้อมเข้าไว้ยังไงมันก็น่าจะปั่นได้เร็วขึ้นแน่ครับ แต่บางทีก็อยากจะลองทางลัดดูมั่ง

นั่นคือแต่งรถที่เราปั่นให้มันลื่น ให้มันเบาที่สุด ก่อนหน้านี้ผมลองเปลี่ยนกะโหลก เปลี่ยนลูกปืนล้อ เปลี่ยนลูกกลิ้งตีนผี ให้เป็นเซรามิคทั้งหมด ลองปั่นดูก็รู้สึกว่าเออ มันปั่นดีขึ้นนะครับ แต่หลังจากดูคลิปในยูทูป ไปเจอคลิปตีนผีแบบโอเวอไซ้ คือใหญ่ขึ้น ฟันเยอะขึ้น ก็อยากลอง พอเจอราคานี่แบบ ไม่ไหวครับ หมื่นกว่า หาล้อคาร์บอนมาปั่นดีกว่า แต่ลองค้นไปเรื่อย อ้าวมีของจีนราคาถูกทำมาสู้ครับ ราคาไม่เกินสี่พัน ทนความคันไม่ไหวเลยสั่งมาลอง ปั่นไปประมาณ200กว่ากิโล ผมได้ข้อสรุปประมาณนี้ครับ
ปั่นลื่นขึ้นครับ ฟรีขาความเร็วไม่ค่อยลด หน้าตาดูดีแต่ใช้โซ่เดิมแล้ว มันดูตึงไป ผมเลยเปลี่ยนโซ่ซะเลย น่าจะเหมาะกับขาอ่อนอย่างผม หรือคนที่ปั่นไม่เกิน35จะรู้สึกต่างหน่อยครับ ขาแรงอาจจะเฉยๆ ที่ผมชอบคือรอบขาเฉลี่ยผมอยู่ที่75 พอเปลี่ยนตีนผีนี่รอบขาเฉลี่ยเป็น85 เลย ข้อเสียที่เห็นๆวัสดุดูบอบบางไปนิดครับ ถ้าราคาหมื่นกว่าผมว่าไม่คุ้ม แต่ถ้าราคาที่ผมซื้อนี่ผมว่าโอเคนะครับ เทียบกับที่เคยปั่นผมชอบนะ สุดท้ายก็หวังว่าจะมีประโยชน์บ้างนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้นะที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบคร้าบ
ไฟล์แนบ
IMG_20171011_130415.jpg (327.58 KiB) เข้าดูแล้ว 3970 ครั้ง
rcf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ตีนผี over size ใช้แล้วมาเล่าครับ

โพสต์ โดย rcf »

อ่านแล้วข้อมูน่าสนใจดีครับ ผมเคยหยิบลูกลอกตีนผีโอเว่อไซด์ ของ ceramic speed มาดู(มันบรรจุอยู่ในกล่อง) แค่เอียงกล่องไปมานิสหน่อย อั๊ยยะ ลูกรอกมันก็ขยับหมุนแล้ว สุดยอดเลย
แต่ด้วยราคาเลยวางกลับคืนไว้ที่เดิม ในขอสรุปของ จขกท ผมคิดว่ามันก็น่าจะทำให้ลื่นขึ้นจากชุดขับเดิมแน่นอน และยิ่งคุณเปลี่ยนโซ่ใหม่ๆแล้วด้วยยิ่งเห็นถึงความลื่นที่ต่างจากเดิม แน่ชัด

แต่คำที่ว่า “ฟรีขาแล้วความเร็วไม่ค่อยลด” ผมว่ามันไม่เกี่ยวกันเลยนะคับ
ccman
สมาชิก
สมาชิก

Re: ตีนผี over size ใช้แล้วมาเล่าครับ

55ปล่อยไก่ซะแล้ว อืม มันก็ไม่เกี่ยวจริงๆด้วยนะครับเรื่องฟรีขา แต่หลังจากเปลี่ยนผมก็ทดลองไปเรื่อย ลองดูรอบขา ดูหัวใจ ลองฟรีขาดู เห็นความเร็วมันลดลงช้ากว่าเดิมก็นึกว่ามันเกี่ยวอ่ะนะครับ ลืมไป แหะ แหะ
^ ^
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ccman เขียน:ฟรีขาความเร็วไม่ค่อยลด
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ข้ออื่นไม่มีความเห็น ยกเว้นข้อฟรีขา ไม่น่าเกี่ยวนะครับ เพราะลูกกลิ้งตัวนี้ไม่หมุน
ดูแล้วเหมือนจะช่วยเรื่องกำลังใจซะมาก เปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่มีกำลังใจปั่น พาให้รู้สึกว่าอะไรมันก็ดี
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ภูน้ำฟ้า
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภูน้ำฟ้า »

น้องหนึ่ง เขียน:
ccman เขียน:ฟรีขาความเร็วไม่ค่อยลด
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ข้ออื่นไม่มีความเห็น ยกเว้นข้อฟรีขา ไม่น่าเกี่ยวนะครับ เพราะลูกกลิ้งตัวนี้ไม่หมุน
ดูแล้วเหมือนจะช่วยเรื่องกำลังใจซะมาก เปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่มีกำลังใจปั่น พาให้รู้สึกว่าอะไรมันก็ดี
ตามนั้นครับ บางทีอะไรใหม่ๆ มันก็สร้างแรงบันดาลใจให้เรารู้สึกดี อยากปั่นทุกๆ วัน เดี๋ยวไม่คุ้ม ผมเป็นบ่อย. :lol: :lol: :lol:
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

ผมก็ซื้อแบบธรรมดาของดิจิริทมาใช้ สำหรับผมคุ้มค่าครับ
IMG_25601002_091134.jpg (257.83 KiB) เข้าดูแล้ว 3772 ครั้ง
komsan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-3048319
team: Soitan sometime
Bike: New tarmac

โพสต์ โดย komsan »

ผมใส่digirit แล้วเอาเทียบกับ ceramic speed ผลคือไม่ต่างกันเลย
ผมใส่แล้วเทสวัตต์ดูครับบนเทรนเนอร์
Friendship often ends in love; but love in friendship – never.
Pasanan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0967610077
team: Lipda Cycling
Bike: Trek Madone9.2 Bmc SLR02

โพสต์ โดย Pasanan »

ผมเคยซื้อของ Digirit มาใส่ แล้วแม่งอย่างหนืดเลย เลยขายทิ้งภายใน 7 วัน สุดท้ายมาจบที่ Rider ตัว TOp หมื่นต้นๆ ลื่นปื๊ดๆ
komsan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-3048319
team: Soitan sometime
Bike: New tarmac

โพสต์ โดย komsan »

Pasanan เขียน:ผมเคยซื้อของ Digirit มาใส่ แล้วแม่งอย่างหนืดเลย เลยขายทิ้งภายใน 7 วัน สุดท้ายมาจบที่ Rider ตัว TOp หมื่นต้นๆ ลื่นปื๊ดๆ
-ของผมรุ่นใหม่ไม่ใช่แบบตัวด้านบนครับ ผลก็ดีอยู่นะ ceramic speed ก็ใส่ ไม่เห็นต่างเลย
Friendship often ends in love; but love in friendship – never.
Permkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Permkiat »

แรกๆก็ไม่เคยคิดจะใช้ครับ แต่ลองมาหลายขนาด ถามคนใช้มาหลายคน
ผมก็เปลี่ยนมาใช้ครับ แต่ก็เล่นของราคา กลางๆ เลือกลูกรอกที่คุณภาพดี
ลป ไม่แย่เกินไป ตอนนี้ใช้ Mr.control ครับ 2 พัน กลางๆ ลองกลับไปใช้
ของเดิมๆ ก็ต้องกลับมาใช้ใหม่

ลูกรอก มีหลายขนาด แล้วแต่ การใช้งาน
11-15 15-15 16-16 หรือ 15-18 มีอีกหลายขนาด ตามผู้ผลิต
ต้องเลือกให้ถูกกับการใช้งาน ด้วยครับ ถามว่า อะไรใหม่ แล้วอยากปั่นมากขึ้น มันก็จริงครับ
แต่ถ้าเป็นคนชอบลอง และสังเกตุ วิธีการปั่นของเรา มันมีหลายอย่าง ที่เปลี่ยนแปลงไป แล้วลองกลับ
ไปใช้ของเดิมดูสิครับ ว่ามันมีอะไรดี

ลองดู ตาม รายละเอียด นี้ครับ
ไฟล์แนบ
Ridea1.jpg (29.88 KiB) เข้าดูแล้ว 3215 ครั้ง
Ridea2.jpg (34.81 KiB) เข้าดูแล้ว 3215 ครั้ง
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ
ccman
สมาชิก
สมาชิก

ก่อนหน้านี้ผมลังเลว่าจะโพสดีไม่โพสดี เพราะเคยอ่านกระทู้เก่าๆ หลายท่านบอกไม่ดี แต่ผมลองแล้วทำไมมันดีหว่า ทำไมมันดีกว่าชาวบ้านเค้า(ไม่ใช่แระ) ตัดสินใจลองโพสดู อ้าวมีคนใช้เยอะเหมือนกันนะครับ ส่วนตัวผมว่าใช้แล้ว เล่นรอบขาดีขึ้นเยอะเลย แต่ถ้าหลักหมื่นผมก็ยังว่าแพงไปครับ สุดท้ายไม่ลองไม่รู้นะครับ ^ ^
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

Permkiat เขียน:แรกๆก็ไม่เคยคิดจะใช้ครับ แต่ลองมาหลายขนาด ถามคนใช้มาหลายคน
ผมก็เปลี่ยนมาใช้ครับ แต่ก็เล่นของราคา กลางๆ เลือกลูกรอกที่คุณภาพดี
ลป ไม่แย่เกินไป ตอนนี้ใช้ Mr.control ครับ 2 พัน กลางๆ ลองกลับไปใช้

ลูกรอก มีหลายขนาด แล้วแต่ การใช้งาน
11-15 15-15 16-16 หรือ 15-18 มีอีกหลายขนาด ตามผู้ผลิต
ต้องเลือกให้ถูกกับการใช้งาน ด้วยครับ ถามว่า อะไรใหม่ แล้วอยากปั่นมากขึ้น มันก็จริงครับ
แต่ถ้าเป็นคนชอบลอง และสังเกตุ วิธีการปั่นของเรา มันมีหลายอย่าง ที่เปลี่ยนแปลงไป แล้วลองกลับ
ไปใช้ของเดิมดูสิครับ ว่ามันมีอะไรดี

ยัง งงๆ ครับ รบกวนอธิบายนิดสิครับ ว่า ขนาดใฟญ่ขึ้นมีผลดียังไง อ่าครับ
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
Permkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Permkiat »

trek3900/2009 เขียน:
Permkiat เขียน:แรกๆก็ไม่เคยคิดจะใช้ครับ แต่ลองมาหลายขนาด ถามคนใช้มาหลายคน

ยัง งงๆ ครับ รบกวนอธิบายนิดสิครับ ว่า ขนาดใฟญ่ขึ้นมีผลดียังไง อ่าครับ
พูลเล่ที่ใหญ่ขึ้น จะลดการหักของโซ่ ตามองศารูปที่แนบไปให้ดูครับ ดังนั้นเมื่อการหักมุมน้อยลง
การไหลลื่นของโซ่ ก็มีแรงต้านทานน้อยลง ทำให้รู้สึกถึงความเบาในการหมุนบันได หมายถึง
รอบขาก็จะเพิ่มขึ้น แต่ทั้งนี้ พูลเล่ ทั้งสองตัวอาจจะมีขนาดต่างกัน ตาม design ของแต่ล่ะผู้ผลิต
ต้องทดลองกันเองครับ ว่าชอบขนาดไหน

ปล.ผมก็เล่นของถูกครับ แต่เอาไปเปลี่ยน ลป ใหม่ ไม่แตกต่างกับของแพง
อย่าเชื่อในสิ่งที่เล่าถึงแม้จะมีข้อมูลอ้างอิง จนกว่าจะได้ทดลองด้วยตัวเองครับ
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

Permkiat เขียน:
trek3900/2009 เขียน:

พูลเล่ที่ใหญ่ขึ้น จะลดการหักของโซ่ ตามองศารูปที่แนบไปให้ดูครับ ดังนั้นเมื่อการหักมุมน้อยลง
การไหลลื่นของโซ่ ก็มีแรงต้านทานน้อยลง ทำให้รู้สึกถึงความเบาในการหมุนบันได หมายถึง
รอบขาก็จะเพิ่มขึ้น แต่ทั้งนี้ พูลเล่ ทั้งสองตัวอาจจะมีขนาดต่างกัน ตาม design ของแต่ล่ะผู้ผลิต
ต้องทดลองกันเองครับ ว่าชอบขนาดไหน

ปล.ผมก็เล่นของถูกครับ แต่เอาไปเปลี่ยน ลป ใหม่ ไม่แตกต่างกับของแพง
อย่าเชื่อในสิ่งที่เล่าถึงแม้จะมีข้อมูลอ้างอิง จนกว่าจะได้ทดลองด้วยตัวเองครับ
อ่อครับผม ... งั้นถ้าเราไม่เปลี่ยน ใช้อันเดิม ตั้งลูกรอกให้ได้มุมที่โซ่หักน้อยลงก็น่าจะส่งผลดีเช่นกัน(กรณีที่ไม่เปลี่ยน) อย่างนี้สรุปได้ว่า.... เปลี่ยนแล้วดีขึ้นแน่ๆ ใช่ไหมครับ จะได้หยอดกระปุก หามาใช้บ้าง :mrgreen:
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
วาสนา จั่นเจา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: เบอร์ส่วนตัว
team: Klein's Boy
Bike: Klein only & Klein forever...

โพสต์ โดย วาสนา จั่นเจา »

รอป๋าลูกะพ่อทูลหัวจิโร่มาให้คอมเม้นท์ดีก่า :lol: :lol: :lol:
ขอโทษนะ เรื่องบนเตียงอาจจะไม่เก่ง แต่ที่ระเบียงไม่แพ้ใครเหมือนกัน

โกดคือโง่ โมโหคือบ้า กอดกันดีกว่า แก้ผ้าขึ้นเตียง!!!
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”