ซื้อ Group set เองต้องพิจารณาอะไรบ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
sLowRider
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant

ซื้อ Group set เองต้องพิจารณาอะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย sLowRider »

ขอความรู้หน่อยครับ ผมมีเฟรม cyclocross อยู่แล้ว แต่กำลังจะเดินทางไปเที่ยวญี่ปุ่น เลยคิดว่าถ้ามีโอกาสจะไปซื้อ groupset 105 จากที่นั่น แต่ไม่มีความรู้เลย อุปกรณตัวเดียวกัน ก็มีหลายรูปแบบ เลยอยากขอความรู้ในการเลือกอุปกรณ์แต่ละตัว เช่น สับจานหน้า ต้องรู้ขนาดท่อนั่ง อะไรประมาณนี้ครับ ซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้ละแย่เลย แค่จะซื้อก็โดนบ่นแย่แล้ว ถ้าซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้นี่ตายแน่เลยครับ
Nothing lasts... But nothing is lost.
Number8
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898554137
team: Dr.bike club/ Fang nopburi
Bike: Schwinn/ specialized M2/ LOOK 675
ตำแหน่ง: ฝาง เชียงใหม่
ติดต่อ:

Re: ซื้อ Group set เองต้องพิจารณาอะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย Number8 »

จะไปซื้อที่ญี่ปุ่นทำไมครับ ในเมื่อมันไม่ได้ถูกกว่าบ้านเราเลย
มนุษย์ไม่ได้ถูกสร้างมาเพื่อยอมแพ้ มนุษย์อาจถูกทำลายได้ แต่ไม่ยอมแพ้
เออร์เนส แฮมมิ่งเวย์
BrawnGP
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ซื้อ Group set เองต้องพิจารณาอะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย BrawnGP »

สับจาน เลือกแบบแปะ อย่าเอาแบบห่วงรัด ตัวห่วงรัดมาหาซื้อในบ้านเรา ถูกๆ ตัวละ 100 กว่าบาท
เบรค แบบดึงกลาง,ผีเสื้อหรือก้ามปู เลือกตามเฟรม cyclocross
ตีนผี ใส่เฟรม cyclocross ให้เลือกแบบขากลางหรือขายาว
ชิฟเตอร์ จะใส่แฮนด์แบบไหนก็เลือกให้ถูก
กะโหลก เลือกแบบตามเฟรม cyclocross
จาน แล้วแต่ชอบ 50-34 , 52-36
เฟือง ใหญ่ๆ 27 อัพ

สำคัญที่สุด
ราคา เช็คราคาที่ถูกที่สุดในบ้านเรา เอาไว้เปรียบเทียบตอนจะซื้อที่โน่น

จะถูกกว่าซื้อบ้านเรากรณีเดียว คือ ของลดราคา
ว่าแต่จะหาของลดราคาเจอเหรอครับ
.

It's bike ... We trust !

ดาวน์โหลด Cycling - Magazines & Videos --->
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=304566&start=735

BrawnGP - Cycling Jersey - Components & Acc. ---> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=48
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ชื้อของต่างประเทศราคาเกินหมื่น ต้องเสียภาษีด้วยนะครับ ตอนเอาเข้าไทยนะ

มันไม่ได้ถูกกว่าชื้อบ้านเราเลย...
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
sLowRider
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant

โพสต์ โดย sLowRider »

ขอบคุณมากๆเลยครับ คิดว่าจะถูกกว่าซะอีก ต้องทำการบ้านไว้เยอะๆละ จะได้มีราคาเปรียบเทียบ แต่ภาษีนี่สิ ถ้าโดนก็เซ็งเลย

ขอบคุณทุกท่านครับ
Nothing lasts... But nothing is lost.
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

ร้านจักรยานในญี่ปุ่น หลายๆร้านที่เดินเจอ
ไม่ได้มีของอะไหล่มากมายนะครับ
อาจจะต้องสั่งของไว้ก่อน

ที่สำคัญคือ แพงกว่าไทยครับ

สื่อสารกันเหนื่อย อิอิอิ
aniloxez
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso

โพสต์ โดย aniloxez »

เคยไปเกินเช็คราคา ultegra 6800
ที่ญี่ปุ่น osaka ครับ ราคาสูงกว่าพอตัว
อยู่ที่ราวๆเกือบ 30,000 เดินดูหลายร้านก็ราคาใกล้กันหมด
ขณะที่ในไทย 20,000 ต้นๆเอง

ล้อเซต ก็ เหมือนกัน
สรุปในไทยถูกกว่าแล้วครับไม่ต้องไปเดินให้เหนื่อยเลย
flybigbear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดแพร่
Bike: NICH SIGNATURE

โพสต์ โดย flybigbear »

ในไทยถูกกว่า ราคาพร้อมติดตั้ง
mtthefirst
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Emonda SL

โพสต์ โดย mtthefirst »

ซื้อ group set ในญี่ปุ่นแพงครับ ผมทำงานอยู่ญี่ปุ่นส่วนมากเวลาซื้อสั่งจากพวก wiggle แล้วส่งมาบ้านที่ญี่ปุ่นถึงแม้จะโดนภาษียังถูกกว่าซื้อในจากเวปหรือร้านในญี่ปุ่นอีกครับ

ผมเพิ่งสั่ง Ultegra R8050 Di2 ไปยกเซตจากร้านในญี่ปุ่นโดนไปประมาณ 50000 บาทครับ
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Juhaha »

mtthefirst เขียน:ซื้อ group set ในญี่ปุ่นแพงครับ ผมทำงานอยู่ญี่ปุ่นส่วนมากเวลาซื้อสั่งจากพวก wiggle แล้วส่งมาบ้านที่ญี่ปุ่นถึงแม้จะโดนภาษียังถูกกว่าซื้อในจากเวปหรือร้านในญี่ปุ่นอีกครับ

ผมเพิ่งสั่ง Ultegra R8050 Di2 ไปยกเซตจากร้านในญี่ปุ่นโดนไปประมาณ 50000 บาทครับ

ยืนยัน wiggle อีกเสียงครับ ถูกกว่าไทยแน่นอน (ระวังค่าเงินด้วยครับ กดตัวเลขดีๆ เดี๋ยวสวิงมาแล้วยุ่ง)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”