ไปตัดซางนี่ไม่รู้สึกวิตกกังวลไปตลอดชีวิตเหรอครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ไปตัดซางนี่ไม่รู้สึกวิตกกังวลไปตลอดชีวิตเหรอครับ

โพสต์ โดย Juhaha »

Gok See เขียน:ได้แต่ปั่นจักรยานด้วยความขมขื่นไปตลอดชีวิต

หากรู้สึกขนาดนั้น ก็อย่าไปทำมันเลย สำหรับผมก็แค่จักรยาน ไม่พอใจก็ขายทิ้งซื้อใหม่ คนมาซื้อเรื่องมากเรื่องความยาวซาง ก็บอกว่า "รบกวนพิจารณาคันอื่นนะครับ :lol: "

ขายของมือสองราคามันก็ตกอยู่แล้ว จะไปคิดอะไรเยอะทำไมครับ ??? เอาสมองไปทำอย่างอื่นดีกว่า

อยากตัดก็ตัดไม่เห็นมีอะไรเลยครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ไปตัดซางนี่ไม่รู้สึกวิตกกังวลไปตลอดชีวิตเหรอครับ

โพสต์ โดย Gok See »

champ07 เขียน:อยากตัดก็ตัดเถอะครับช่วงนี้กะแสจยไม่ดียังงัยปล่อยราคาตกแน่นอนอยู่แล้ว รถมีไว้ใช้ครับไม่ได้มีไว้เกรงกำไรขายต่อ ผมนี่ก็เพิ่งโม่งเองมาเมื่อวานเช่นกัน555
อันนี้จริง กระแสจักรยานตก จักรยานรุ่นของผมของใหม่ตอนนี้ลดราคาหนีตายกันแล้ว ไม่นานมีลดล้างสต๊อกอีก ขาย่ต่อยากมาก ๆ แล้ว ไม่เหลือราคา
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

วันนี้ตัดไปแล้วเซนนึง ได้อ่านคอมเมนต์ดี ๆ คงต้องไปตัดอีก ขุดรากถอนโคน ไม่ต้องเหลือตอ วันที่ก้มไม่ไหวคือรถเน่าจนไม่อยากขี่หรือต้องไปขี่ทัวร์ริ่งจริง ๆ นั่นแหละครับ ไม่น่าคิดมาก
champ07
สมาชิก
สมาชิก
Bike: gios / radac bs / 1.1

โพสต์ โดย champ07 »

cocommnn เขียน:
champ07 เขียน:อยากตัดก็ตัดเถอะครับช่วงนี้กะแสจยไม่ดียังงัยปล่อยราคาตกแน่นอนอยู่แล้ว รถมีไว้ใช้ครับไม่ได้มีไว้เกรงกำไรขายต่อ ผมนี่ก็เพิ่งโม่งเองมาเมื่อวานเช่นกัน555
โอ้ :o เหลืออีกเป็นสอก :lol: :lol: :lol:
ที่เค้าห่วงคือสั้นแบบไม่มีแหวนรองใต้สเตมครับ
โอ้อยากตัดให้กุดครับแต่ก้มไม่ไหว ว่าจะเอาอีกหน่อยแล้วหงายเสตมขึ้นอยู่ :lol: :lol:
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ตัดก็ตัดไปเลยครับ กล้าๆหน่อย อายุยังน้อยก้มได้สุดๆอยู่แล้ว
แต่อยากให้เหลือข้างบนเอาไว้รองแหวนซ้อนก่อนจะใส่ฝาปิดสเตมอีกที เหตุผลก็ไม่มีอะไรมากหรอก
1. จุดที่สเตมบีบกับซางมันมีพื้นที่มากพอ ไม่หมิ่นเหม่ ถ้าตัดซางกันแบบใส่สเตมไปแล้ว ขอบซางยังไม่โผล่พ้นสเตมเหมือนกับสมัยก่อนที่เคยนิยมทำกันกับซางโลหะ มันก็จะไม่ค่อยเหมาะนักสำหรับซางคาร์บอน
2. อยากจะขยับสเตมขึ้นมาอีกนิดหนึ่งก็ยังอยู่ในวิสัยที่ทำได้ ยกเว้นผ่านการฟิตติ้งมาจนได้มุมก้มที่ลงตัวดีแล้ว อยากจะหั่นให้เหลือแค่รองแหวนไว้แค่ 5 mm ก็โอเคนะ แต่ให้ดีควรจะรองแหวนได้สัก 10 mm เพราะจะเหลือเนื้อซางให้สเตมบีบรัดได้มากพอ แล้วยังสามารถใส่ ตัวexpander ให้ลงไปถึงจุดที่สเตมบีบได้พอดีอีกด้วย

ตัดสั้นไปเลย มันก็สวยดี แต่คิดอะไรเผื่อๆไว้บ้างก็ดีเนอะ สังขารไม่เที่ยง ไม่บ่ายก็เพล

แต่มันก็ยังมีอีกเหตุผลหนึ่งที่ว่าไม่"น่า"ตัดซางให้สั้นจนไม่ต้องรองแหวนรองเลยสักวง ปัญหาจริงๆก็คือ ขอบล่างของเสตมบางครั้ง มันไม่ได้ราบเรียบหรือได้ระนาบเป๊ะ เจ้าตัวกดลูกปืนถ้วยคอตัวบน มันต้องการการกดในลักษณะสม่ำเสมอกันทุกทิศทาง การรองแหวนลงไปสักวงหนึ่ง จะช่วยให้การกดนั้นสม่ำเสมอดีกว่าการใช้การกดโดยตรงจากเสตม แหวนรองบางที่สุดเท่าที่หากันได้น่าจะอยู่แถวๆ 2 mm ( ในรูปนั่นรองแหวน 5mm กับ แหวน 2mm )
ไฟล์แนบ
NOK00281.jpg (181.47 KiB) เข้าดูแล้ว 779 ครั้ง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

champ07 เขียน:
cocommnn เขียน:
โอ้ :o เหลืออีกเป็นสอก :lol: :lol: :lol:
ที่เค้าห่วงคือสั้นแบบไม่มีแหวนรองใต้สเตมครับ
โอ้อยากตัดให้กุดครับแต่ก้มไม่ไหว ว่าจะเอาอีกหน่อยแล้วหงายเสตมขึ้นอยู่ :lol: :lol:
ถ้าปั่นสายสุขภาพก็ทำได้ครับ
แต่ถ้าสปิ้นหนักๆสะบัดแฮนแรงๆการทรงตัวจะไม่ดีครับ
Number8
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898554137
team: Dr.bike club/ Fang nopburi
Bike: Schwinn/ specialized M2/ LOOK 675
ตำแหน่ง: ฝาง เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Number8 »

เป็นโรควิตกกังวลมากๆ อย่าลืมไปหาหมอนะครับ
มนุษย์ไม่ได้ถูกสร้างมาเพื่อยอมแพ้ มนุษย์อาจถูกทำลายได้ แต่ไม่ยอมแพ้
เออร์เนส แฮมมิ่งเวย์
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

ตัดกับไม่ตัด อันไหนลำบากน้อยกว่า ก็ทำอันนั้นนะครับ
lokoong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad CF

โพสต์ โดย lokoong »

เอาที่สบายใจเถอะ
ถ้าตัดแล้วต้องรู้สึกผิดตลอดชีวิตก็อย่าตัดเลยครับ

สำหรับผมไม่รู็สึกอะไร ผมก็ตัดตามที่ผมจะใช้
เสียดายมั้ย ก็ตอบเลยว่าไม่ เพราะสะดวกแบบนี้
Go2manoon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0841310707
team: No
Bike: Chalenger

โพสต์ โดย Go2manoon »

เป้าหมายและความคิดแต่ละท่านไม่เหมือนกัน สำหรับผมซื้อมาใช้งาน ไม่ได้ซื้อมาเก็บสะสม ใช้เบื่อ หรือมีรุ่นใหม่ที่ดีกว่า ขายทิ้งเปลี่ยนคันใหม่เลย ไหนๆเวลาขายต่อต้องขาดทุนแน่นอนอยู่แล้ว
Burahan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850887721
team: -
Bike: Specialized Allez E5 Smartweld / Giant TCR aluxx /merida crossway
ตำแหน่ง: คลองสามวา/หนองจอก

โพสต์ โดย Burahan »

lucifer เขียน:ตัดก็ตัดไปเลยครับ กล้าๆหน่อย อายุยังน้อยก้มได้สุดๆอยู่แล้ว
แต่อยากให้เหลือข้างบนเอาไว้รองแหวนซ้อนก่อนจะใส่ฝาปิดสเตมอีกที เหตุผลก็ไม่มีอะไรมากหรอก
1. จุดที่สเตมบีบกับซางมันมีพื้นที่มากพอ ไม่หมิ่นเหม่ ถ้าตัดซางกันแบบใส่สเตมไปแล้ว ขอบซางยังไม่โผล่พ้นสเตมเหมือนกับสมัยก่อนที่เคยนิยมทำกันกับซางโลหะ มันก็จะไม่ค่อยเหมาะนักสำหรับซางคาร์บอน
2. อยากจะขยับสเตมขึ้นมาอีกนิดหนึ่งก็ยังอยู่ในวิสัยที่ทำได้ ยกเว้นผ่านการฟิตติ้งมาจนได้มุมก้มที่ลงตัวดีแล้ว อยากจะหั่นให้เหลือแค่รองแหวนไว้แค่ 5 mm ก็โอเคนะ แต่ให้ดีควรจะรองแหวนได้สัก 10 mm เพราะจะเหลือเนื้อซางให้สเตมบีบรัดได้มากพอ แล้วยังสามารถใส่ ตัวexpander ให้ลงไปถึงจุดที่สเตมบีบได้พอดีอีกด้วย

ตัดสั้นไปเลย มันก็สวยดี แต่คิดอะไรเผื่อๆไว้บ้างก็ดีเนอะ สังขารไม่เที่ยง ไม่บ่ายก็เพล

แต่มันก็ยังมีอีกเหตุผลหนึ่งที่ว่าไม่"น่า"ตัดซางให้สั้นจนไม่ต้องรองแหวนรองเลยสักวง ปัญหาจริงๆก็คือ ขอบล่างของเสตมบางครั้ง มันไม่ได้ราบเรียบหรือได้ระนาบเป๊ะ เจ้าตัวกดลูกปืนถ้วยคอตัวบน มันต้องการการกดในลักษณะสม่ำเสมอกันทุกทิศทาง การรองแหวนลงไปสักวงหนึ่ง จะช่วยให้การกดนั้นสม่ำเสมอดีกว่าการใช้การกดโดยตรงจากเสตม แหวนรองบางที่สุดเท่าที่หากันได้น่าจะอยู่แถวๆ 2 mm ( ในรูปนั่นรองแหวน 5mm กับ แหวน 2mm )
สวัสดีครับ อ.lu ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ขอถามเพิ่มหน่อยครับแล้วระยะการติดตั้งของตัว expander plug ที่เหมาะสมควรจะอยู่ช่วงไหนของstemครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ควรจะอยู่ลึกลงไปตรงกับตำแหน่งที่สเตมบีบพอดีครับ เพราะจะได้ประโยชน์ตรงที่เมื่อขันสเตม สเตมจะบีบซางซึ่งตรงกับตำแหน่งของ expander plug ทำให้ ซางไม่ยุบตัวมากนัก และexpander plug ก็จะไม่ดันถ่างซางจนขยายออก

ตรงนี้สังเกตได้ด้วยตัวเอง ซางคาร์บอนบางราย เวลาอัดexpander plug ลงไปแล้วขันจนแน่น บ่อยครั้งที่ใส่stemลงไปได้ยาก ระยะหลังผมเลยใส่stem ลงไป ( ก็มีข้อมูลจากรถคันเก่าๆ เกี่ยวกับค่า reach ค่า stack ที่ลงตัวนะครับ มันก็สามารถคำนวณมาใช้กับคันใหม่ได้ ) แล้วใส่ expander plug ลงไป จากนั้นจึงค่อยขันให้ expander plug เบ่งตัวจนตึงเสียก่อน แล้วค่อยปิดฝาครอบสเตม เพื่อกดให้สเตมลงไปดันถ้วยคอตัวบน แล้วจึงค่อยยึดstem อีกที
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Burahan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850887721
team: -
Bike: Specialized Allez E5 Smartweld / Giant TCR aluxx /merida crossway
ตำแหน่ง: คลองสามวา/หนองจอก

โพสต์ โดย Burahan »

ขอบคุณมากๆครับ อ.lu ซางคาร์บอนนิ่มีรายละเอียดยิบย่อยไม่น้อยเลย
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

เอาตามความสบายใจดีกว่าครับ

แรกๆผมตั้งใจไม่ตัดเลย กลัวขายรถยาก ปั่นไปนานๆเริ่มทำใจ ดูรถตัวเองไม่สวยเลย เพราะเหลือแหวนรอง น่าจะขนาด2.5 มม วงเดียว เลยคว้าเลื่อยมาตัดซะเลย(ก่อนตัดต้องวัดระยัก่อนนะครับ) รถดูดีขึ้นทันตาครับ น่าปั่นขึ้นมาก

ผมเหลือแหวนรองไว้ 1 วง 2.5 มม
บนสเต็ม มีแหวน 5 มม. เผื่อไว้ตอนร่างกายอ้วนขึ้น ก้มไม่ลง ช่วงไม่ฟิต หรือ ปั่นทางไกล เช่น audax จะได้เพิ่มแหวนรองได้อีกสักหน่อย
bombogus
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bombogus »

พึ่งรู้ว่ามันมีผลต่อจิตใจขนาดนี้ ขอบคุณ อ.lu ครับ เป็นประโยชน์มากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”