เลือกเฟรมที่ประสิทธิภาพ หรือ ความสวย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

Re: เลือกเฟรมที่ประสิทธิภาพ หรือ ความสวย

โพสต์ โดย Paxxa »

น่าคิด....
ขอบคุณทุกความเห็น แต่เฟรมที่เราชอบกับเทคโนฯ ที่เราพอใจมักจะต่างแบรนด์กันนี่สิ...เลือกยาก
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: เลือกเฟรมที่ประสิทธิภาพ หรือ ความสวย

โพสต์ โดย Gok See »

ผมเอาทั้งสองอย่างครับ ต้องมาด้วยกัน แต่จริง ๆ แล้วเฟรมรุ่นอะไรที่มันไม่มีประสิทธิภาพอะ ก็โม้เกทับกันไปมาทุกยี่ห้อแหละ

ดังนั่นสิ่งที่ต้องพิจารณาคือ ความเฉพาะเจาะจงที่เราต้องการ เช่น ต้องแข็งหรือนุ่ม ต้องไต่เขาหรือแอโร ฯลฯ แล้วก็ดูเรื่องความสวยงาม ถ้ามาพร้อมกันคือ จบ

ส่วนเรื่องราคา เรื่องความคุ้มค่า ไม่สนใจครับ ถ้ามันมาครบองค์คือจบ ประสิทธิภาพมันมีหลายแบบครับ อยู่ที่ว่าคนออกแบบเขาตั้งใจทำมาแบบไหน เราต้องการอย่างที่เขาออกแบบไหม
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

ผมเลือกเฟรมที่ราคาก่อนในงบที่มีจะซื้อตัวไหนได้บ้าง
ต่อมาดูประสิทธิภาพ อ่านรีวิว หาข้อมูล
ความสวยมาทีหลัง ตอนนี้ผมเลยจบที่ โฟกัส และแคนนอลเดล ผมชอบความเบา เฟรมไม่สวย ไม่ซ่อนสาย ก็ไม่เป็นไร แต่ผมขี่แล้วชอบก็ถือว่าจบ
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

โพสต์ โดย Ferruccio »

จะเอาไว้ทำอะไรล่ะ

ไว้แข่งเป็นเรื่องเป็นราว ... รู้จัก Custom Made ไหม๊ครับท่าน ?

ไว้ขี่เล่นขี่หัว อะไรก็ได้ ... มันก็แค่ของหลอกเด็ก !

เอาไว้คุย ... แพงไว้ก่อนแหละครับ

:lol: :lol: :lol:
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

Ferruccio เขียน:จะเอาไว้ทำอะไรล่ะ

ไว้แข่งเป็นเรื่องเป็นราว ... รู้จัก Custom Made ไหม๊ครับท่าน ?

ไว้ขี่เล่นขี่หัว อะไรก็ได้ ... มันก็แค่ของหลอกเด็ก !

เอาไว้คุย ... แพงไว้ก่อนแหละครับ

:lol: :lol: :lol:
อันนี้ไม่เข้าใจอะ
noi234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08227-93233
team: -
Bike: ภูเขา - หมอบ - ฟิกส์
ตำแหน่ง: 245 หมู่ 8 ต.เวียงใต้ อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน 58130

โพสต์ โดย noi234 »

เอาที่ทั้งสวยและดีเลยครับ
สวย = สวยในสายตาเรา
ประสิทธิภาพ = มันเหมาะกับการปั่นของเรา
หลายคนเขาหาเจอและจบได้จริงๆครับ
ปล.ต้องอยู่ในงบที่มีด้วยจ้าาาาา
เปิดใจให้กว้าง เราจะได้เป็นสุข
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
เราจะเห็นว่ามักจะเจอคำถามในกระทู้มากมายเรื่องช่วย รีวิวรถรุ่นนี้หน่อยปั่นแล้วเป็นอย่างไรบ้างดีมั้ย พุ่งมั้ยคุ้มกับราคาหรือเปล่า ผมคิดว่าคนน่าจะมองที่ ประสิทธิภาพกับราคาที่วางไว้แล้วจะค่อยๆตัดให้เหลือตัวเลือกในงบที่ตั้งไว้เเละเลือกสี เฟรม ที่ตัวเองชอบที่สุดครับ
ผมว่าปัจจุบันจักรยานมันไม่ได้มีแค่ไว้ออกกำลังกายเท่านั้นไม่งั้นจักรยานราคาถูกหลักพันคงขายได้มากมายและจักรยานราคาหลักแสนมันคงขายได้น้อยมาก
หากเลือกประสิทธิภาพแล้ว Giant / Ridley / Merida เป็นจักรยานที่น่าสนใจมากๆในตัวท๊อปแต่มันกลับไม่ใช่จักรยานที่ผู้ที่มีงบในการจับจ่ายเลือกมัน Pina F10 / Cerverlo S5 / Canyon Aeroad / Trek M9 H1 / Storck Aefast หรือรุ่นต่างๆเหล่านี้มันมักจะเป็นตัวเลือกแรกๆที่อยู่ในหัวของคนเหล่านี้ ซึ่งผมเชื่อว่าส่วนหนึ่งของ ประสิทธิภาพ และ ความสวยงามแล้วอีก1ที่เป็นปัจจัยในการเลือกซื้อคือภาพลักษณ์ในแบรนด์นอกจากจะสวยและประสิทธิภาพที่มาพร้อมราคาแล้วมันคือแฟชั่นล้วนๆครับ
ผมคิดว่าจักรยานตัวท๊อปในแบรนด์ที่มีแข่งในโปรทัวร์ประสิทธิภาพไม่น่าจะห่างกันเท่าไหร่ครับ ส่วนผมเลือกจากงบประมาณที่มีครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
wutthinan22
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mosso Race 7519 #1 Java Lampo Full Sus #2 Pinarello Gan S #3

โพสต์ โดย wutthinan22 »

ถ้าจะให้ผมตอบ ผมขอเลือกสวยแฟชั่นต้องมาก่อน ความคิดส่วนตัวคนเราส่วนมากที่งบน้อยจะเลือกเฟรมที่มีประสิทธิภาพ และบางครั้งเฟรมที่คุณเลือกมาแล้วส่วนมากมักจะเปลี่ยนเฟรมใหม่เพราะความคิดแว๊บแรกเห้ยๆ ยังไงๆเฟรมก็ไม่เปลี่ยน พอถึงเวลาแต่งนู่นนี้นั้นอ่าวไปๆมาๆขยับขึ้นเป็นหลักแสน คันไม่พอเห็นเพื่อนคนนู่นคนนี้อัพใหม่+กับเฟรมสมัยใหม่สีสวยถึงเวลาก็ต้องเปลี่ยนใหม่อีก เชื่อผมสิผมเคยเป็นมาก่อน ถ้าจะให้ดีหาเฟรมที่ใช่และสีที่ชอบถึงประสิทธิภาพมันจะใกล้เคียงก็จริง ถ้าคุณคิดไม่เปลี่ยนใจก็หาเฟรมที่โดนใจไว้ก่อนครับ บางคนบอกแบรนด์นู่นนี้แพงก็ชั่งเค้า หาเฟรมที่สวย ทรงที่ใช่ และหาแนวที่ชอบอย่างเช่น All around / Aero ก็ว่ากันไปครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
lokoong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad CF

โพสต์ โดย lokoong »

คำถามนี้มีมาถามบ่อยๆ ตัวนั้นดีมั้ย ตัวนี้ล่ะดีมั้ย
คือมันก็ดีทุกตัวแหละ ข้อดีข้อเสียต่างกันนิดหน่อยๆ
สุดท้ายผมก็คงแนะนำให้เลือกใช้เฟรมที่ทำให้คุณอยากขี่ครับ

เลือกรถที่คุณอยากจะควบมันบ่อยๆ อยากขี่ อยากพามันไปด้วยกัน
รถดียังไง ถ้าคุณไม่อยากขี่ มันก็เท่านั้นล่ะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”