กาวติดยางฮาฟ รบกวนชี้เป้าหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

MonzaAvanti
สมาชิก
สมาชิก

กาวติดยางฮาฟ รบกวนชี้เป้าหน่อยครับ

โพสต์ โดย MonzaAvanti »

สวัสดีครับ
กำลังหากาวติดยางฮาฟอยู่ครับ ไม่ทราบที่ไหนมีขายบ้าง? หลายๆร้านมีแต่เทป ถามไปถึงตัวแทนบอกมีแต่พอจะขอซื้อกลับไม่ตอบ :mrgreen:

เข้าใจว่าเทปง่ายกว่า แต่อยากใช้กาวติดครับ

รบกวนด้วยครับ ช่วยชี้เป้าร้านที่ขายกาวติดยางฮาฟ continental หรือ Vittoria mastik one ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: กาวติดยางฮาฟ รบกวนชี้เป้าหน่อยครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ตอนเปลียนยาง แล้วลอกกาวออกให้หมด มันไม่ง่ายกว่า เทป ขนาดเทป กว่าจะรูดออกหมด ก่ใช้เวลานาน กาวมี ขอบเละ แล้วแต่ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: กาวติดยางฮาฟ รบกวนชี้เป้าหน่อยครับ

โพสต์ โดย winhaha »

ผมใช้กาวกระป๋อง 3m.ธรรมดาอ่ะครับ เคยไปถามร้านยี่ห้อที่ว่า 300-500 ที่ร้านอมร ตรงราชพฤกษ์มีครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

visual3dmax เขียน:ตอนเปลียนยาง แล้วลอกกาวออกให้หมด มันไม่ง่ายกว่า เทป ขนาดเทป กว่าจะรูดออกหมด ก่ใช้เวลานาน กาวมี ขอบเละ แล้วแต่ครับ
ผมว่าง่ายกว่านะครับ น้ำมันสนรูด แปรงขัดหลุดแล้วนะ เจอเทปติดนานนี่ลอกกันที ครึ่งวันเลยนะครับ
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

โพสต์ โดย Ferruccio »

กาวยางกระป๋อง ตามร้านฮาร์ดแวร์ ขายเครื่องก่อสร้าง หรือโฮมโปร นี่แหละครับ
ถูกติดแน่นอีกต่างหาก กระป๋องเล็ก,ใหญ่ มีหลายยี่ห้อ Dunlop 3M ฯลฯ
ลอกออกถ้าขอบอลูฯ ก็เอาล้อขึ้นแท่น เทียนจุดไฟตั้งลน มือถูออกง่ายๆ
ถ้าล้อคาร์บอนก็ยากกว่า ต้องใช้น้ำมันน้ำยา
โปรทีมก็ใช้กาวนี้แหละ เห็นได้บ่อยๆ ช่างประจำทีมถือกระป๋องกาวพู่กันทาขอบล้อ
ทิ้งโค้งลงเขาแรงๆ ยางฮาร์ฟปลิ้นหลุดขอบ จ่ายแพงเลยครับ
MonzaAvanti
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ เดี่ยวลองดู :D
46g
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 910 0287
team: -
Bike: สองล้อ

โพสต์ โดย 46g »

กาวยาง Threebond ในโฮมโปรครับ
46g
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 910 0287
team: -
Bike: สองล้อ

โพสต์ โดย 46g »

ยางปริจากเศษแก้วไม่ลึก ก็ใช้กาวร้อนของ Threebond ครับ
อ๊อด โคกทราย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840535700
team: ขาแรงทุ่งสง
Bike: จามิส
ติดต่อ:

โพสต์ โดย อ๊อด โคกทราย »

ผมใช้กาวทาพื้นรองเท้า ครับ
Natee.Sathorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0970604554
team: อิสระ
Bike: Trek 2.5 Nich L2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Natee.Sathorn »

ถ้าเป็นกวายาง ติดรองเท้า ต้องระวังช่วงหน้าฝนครับ ผมเจอที่ทริปอุ้มฝาง ไต่เขา รถตากฝนตอนเดินทางมาปั่น ออกตัวได้50โล กำลังไต่เขากันยางเกิดแบน (วาวล์ลมขาด) เป็นเพราะใช้กาวกระป๋องๆมันโดนน้ำนานๆ จะหมดสภาพ ยางกับล้อไม่ติดกันไม่ได้พกยางอะไหล่ไป จำต้องปั่นแบบยางแบนจนจบทริป ถ้าไม่ใช่หน้าฝน ที่ผ่านมามันก็ไม่มีปัญหานะ แต่หน้าฝนต้องระวัง ความชื้นให้มากๆครับ.
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Natee.Sathorn เขียน:ถ้าเป็นกวายาง ติดรองเท้า ต้องระวังช่วงหน้าฝนครับ ผมเจอที่ทริปอุ้มฝาง ไต่เขา รถตากฝนตอนเดินทางมาปั่น ออกตัวได้50โล กำลังไต่เขากันยางเกิดแบน (วาวล์ลมขาด) เป็นเพราะใช้กาวกระป๋องๆมันโดนน้ำนานๆ จะหมดสภาพ ยางกับล้อไม่ติดกันไม่ได้พกยางอะไหล่ไป จำต้องปั่นแบบยางแบนจนจบทริป ถ้าไม่ใช่หน้าฝน ที่ผ่านมามันก็ไม่มีปัญหานะ แต่หน้าฝนต้องระวัง ความชื้นให้มากๆครับ.
ยางแบนแล้ววาวล์ลมขาด มันเกี่ยวยังไงครับ กับกาวยางกระป๋อง ในเมื่อเวลาทากาว หรือ ติดเทป มันต้องเว้นตรงวาวล์ แล้วมันก็ขยับอยู่ดี งงครับ รบกวนช่วยอธิบายที

แอบเสียวครับ ปกติใช้มันทุกกาวขอแค่ให้เป็นกาวยาง แต่ทาซ้ำสามรอบ แต่ไม่เคยลงเขา เลยงงๆ :shock:
Natee.Sathorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0970604554
team: อิสระ
Bike: Trek 2.5 Nich L2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Natee.Sathorn »

ผมบอกว่า กาวยางที่ยึดกับล้อ มันหมดสถาพเพราะความชื้นและโดนน้ำฝน หมายความว่า ยางกับล้อไม่มีอะไรยึด ครับโอกาสยางจะขยับไปมาได้ จึงทำให้วาวล์ขยับไปมาจึงทำให้ขาดงัยครับ ตอนปั่นอยู่รู้สึกได้ว่าล้อหลังมันสะดุดอะไรไม่รู้ไหลลงเขาทางก็เรียบดีแต่ล้อสะดุด ปั่นไปสักพักยางแบนเช็คดูจึงได้รู้ว่าวาวล์ขาดไปแล้ว เดี๋ยวกลับจากปั่นจากพิษณุโลก ไปกราบพ่อครั้งสุดท้าย จะค้นรูปมาให้ดูเคยลงในFBไว้ ครับ
กาวยางใช้ได้ แต่อย่าให้โดนน้ำนานๆ (เกิน24ชม.)ไม่งั้ยจะเป็นแบบผม ปั่นบดทั้งแบบๆแถมมียางปลิ้นตอนเข้าโค้งบนภูเขาอีกตั่งหาก555แต่ก็ผ่านทริปอุ้างฝางมาได้.
ไฟล์แนบ
98CE0541-7F77-4F82-8146-94E704413644.jpeg (609.16 KiB) เข้าดูแล้ว 1593 ครั้ง
830CF1AA-6F37-4135-9E94-F35AE5AED107.jpeg (367.75 KiB) เข้าดูแล้ว 1593 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Natee.Sathorn เมื่อ 02 ต.ค. 2017, 14:56, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
MonzaAvanti
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องกาวยางติดรองเท้า ผมเกือบจะใช้ติดแล้วหลังจากหากาวมาประมาณ 2 เดือน

ตอนนี้ติดต่อตัวแทนเพื่อซื้อได้แล้ว กำลังรอกาวมาถึง

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกๆท่านครับ :D
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Natee.Sathorn เขียน:ผมบอกว่า กาวยางที่ยึดกับล้อ มันหมดสถาพเพราะความชื้นและโดนน้ำฝน หมายความว่า ยางกับล้อไม่มีอะไรยึด ครับโอกาสยางจะขยับไปมาได้ จึงทำให้วาวล์ขยับไปมาจึงทำให้ขาดงัยครับ ตอนปั่นอยู่รู้สึกได้ว่าล้อหลังมันสะดุดอะไรไม่รู้ไหลลงเขาทางก็เรียบดีแต่ล้อสะดุด ปั่นไปสักพักยางแบนเช็คดูจึงได้รู้ว่าวาวล์ขาดไปแล้ว เดี๋ยวกลับจากปั่นจากพิษณุโลก ไปกราบพ่อครั้งสุดท้าย จะค้นรูปมาให้ดูเคยลงในFBไว้ ครับ
อ่อครับ เดี่ยวต้องเช็คหน่อยหละ ขอบคุณมากครับ
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

Natee.Sathorn เขียน:ผมบอกว่า กาวยางที่ยึดกับล้อ มันหมดสถาพเพราะความชื้นและโดนน้ำฝน หมายความว่า ยางกับล้อไม่มีอะไรยึด ครับโอกาสยางจะขยับไปมาได้ จึงทำให้วาวล์ขยับไปมาจึงทำให้ขาดงัยครับ ตอนปั่นอยู่รู้สึกได้ว่าล้อหลังมันสะดุดอะไรไม่รู้ไหลลงเขาทางก็เรียบดีแต่ล้อสะดุด ปั่นไปสักพักยางแบนเช็คดูจึงได้รู้ว่าวาวล์ขาดไปแล้ว เดี๋ยวกลับจากปั่นจากพิษณุโลก ไปกราบพ่อครั้งสุดท้าย จะค้นรูปมาให้ดูเคยลงในFBไว้ ครับ
กาวยางใช้ได้ แต่อย่าให้โดนน้ำนานๆ (เกิน24ชม.)ไม่งั้ยจะเป็นแบบผม ปั่นบดทั้งแบบๆแถมมียางปลิ้นตอนเข้าโค้งบนภูเขาอีกตั่งหาก555แต่ก็ผ่านทริปอุ้างฝางมาได้.
ยางฮาฟนี่แบนแล้วยังปั่นต่อได้เหรอครับ พอดีไม่เคยใช้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”