ปรึกษาเรื่องติด power meter 4iiii กับ caad12 ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
suthichan
สมาชิก
สมาชิก

ปรึกษาเรื่องติด power meter 4iiii กับ caad12 ครับ

โพสต์ โดย suthichan »

ปรึกษาหน่อยครับ ผมจะติด power meter ยี่ห้อ 4iiii รุ่น 105 (ขาซ้ายข้างเดียว)

แต่ชุดปัจจุบันของผมเป็น cannondale si อยู่

ไม่ทราบว่าสามารถเปลี่ยนเฉพาะขาซ้ายได้หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องเปลี้ยนทั้งชุดเป็น 105

รบกวนด้วยนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

Re: ปรึกษาเรื่องติด power meter 4iiii กับ caad12 ครับ

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

ถ้า 4iiii ก็ต้องคบกับชิมาโน่ หรือ สแลม บางรุ่นครับ
suthichan
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปรึกษาเรื่องติด power meter 4iiii กับ caad12 ครับ

ขอบคุณมากครับ
suthichan
สมาชิก
สมาชิก

ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนจานหน้าเป็น 105 ใช้กับ caad12 จะต้องใช้ตัวแปลงอะไรเพิ่ทบ้างครับ
wheeler 168
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่แน่นอน
Bike: Trek Emonda SL

โพสต์ โดย wheeler 168 »

suthichan เขียน:ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนจานหน้าเป็น 105 ใช้กับ caad12 จะต้องใช้ตัวแปลงอะไรเพิ่ทบ้างครับ
มันจะมีตัวแปลงกะโหลกจาก BB 30 มาเป็นแกน 24 ของชิมาโนได้ครับ
มีหลายยี่ห้อให้เลือก เพราะผมก็ใช้ dale ใช้ตัวกะโหลกแปลงนี้และใส่ 4iiii เหมือนกันครับ
ไม่มีปัญหาใด ใช้ได้สบายใจ
Haven't you got talent ?

Name plate ultegra 6700 ข้างซ้าย
สนใจติดต่อได้ครับ
suthichan
สมาชิก
สมาชิก

wheeler 168 เขียน:
suthichan เขียน:ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนจานหน้าเป็น 105 ใช้กับ caad12 จะต้องใช้ตัวแปลงอะไรเพิ่ทบ้างครับ
มันจะมีตัวแปลงกะโหลกจาก BB 30 มาเป็นแกน 24 ของชิมาโนได้ครับ
มีหลายยี่ห้อให้เลือก เพราะผมก็ใช้ dale ใช้ตัวกะโหลกแปลงนี้และใส่ 4iiii เหมือนกันครับ
ขอบคุณมากครับ
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

4iiii เพิ่งออกรุ่นใหม่ครับ "Podiiiium"
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

Canondale SI
ไม่ใช้ Canondale si ขาซ้ายของ Stages หละครับ
https://store.stagescycling.com/Stages- ... nondale-Si

เปลี่ยนไปใช้ 105 นี่เสียดายของนะ SI นี่ของดีเลยนะ เบา และ stiff ดีมาก ถ้าของเดิมใช้ใบจาน FSA แค่เปลี่ยน Chainring ไปใช้ Spidering ของ Canondale ก็เบากว่า Dura-ace ไปโขแล้วครับ

รูปภาพ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
wheeler 168
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่แน่นอน
Bike: Trek Emonda SL

โพสต์ โดย wheeler 168 »

Hxs เขียน:Canondale SI
ไม่ใช้ Canondale si ขาซ้ายของ Stages หละครับ
https://store.stagescycling.com/Stages- ... nondale-Si

เปลี่ยนไปใช้ 105 นี่เสียดายของนะ SI นี่ของดีเลยนะ เบา และ stiff ดีมาก ถ้าของเดิมใช้ใบจาน FSA แค่เปลี่ยน Chainring ไปใช้ Spidering ของ Canondale ก็เบากว่า Dura-ace ไปโขแล้วครับ

รูปภาพ

ตอนแรกก็มองแบบนี้ครับ แต่ผมมีทั้งกรุ๊ปดูราเอซอยู่แล้วและตอนซื้อเฟรมมาก็ไม่แน่ใจว่าจะใช้เดลนานไหม
เลยใส่แค่ตัวแปลงกะโหลกน่ะครับ อีกอย่างปั่นขนาดผมคงแยกความต่างระหว่างขา si กับ duraace ไม่ออกเท่าไรครับ :lol: :lol: :lol:
Haven't you got talent ?

Name plate ultegra 6700 ข้างซ้าย
สนใจติดต่อได้ครับ
OCha
สมาชิก
สมาชิก
Tel: No
team: No
Bike: Infinite

โพสต์ โดย OCha »

รบกวนถามหน่อยครับ ใช้แคด12 เหมือนกัน ใส่ขาจานฟอซ บางครั้งปั่นแล้วมีเสียงดัง แก็กๆ มันเป็นเสียงปกติของระบบ saveที่หางหลังปาาวครับ
stopman
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย stopman »

wheeler 168 เขียน:
อยากหาซื้อตัวแปลงกะโหลกครับ ไม่ทราบมีที่ไหนหรือยีห้อไหนแนะนำมั้งครับ
Jimmy Aris
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Jimmy Aris »

ลองดูหลายๆ ร้านครับ ผมว่ามีหมดยี่ห้อ token, UCB ของผมซื้อจากร้านที่นครปฐมครับ
rachan12
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bianchi volpe

โพสต์ โดย rachan12 »

ตัวแปลงกระโหลก caad12 จาก BB30a เป็นแกน 24 GXP มียี่ห้อ token ครับ ราคาประมาณ1400-1600
อีกยี่ห้อ tripeak ราคา 2-3000 จำไม่ได้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”