ปรึกษาเรื่องติด power meter 4iiii กับ caad12 ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

ปรึกษาเรื่องติด power meter 4iiii กับ caad12 ครับ

โพสต์ โดย suthichan » 20 ก.ย. 2017, 17:47

ปรึกษาหน่อยครับ ผมจะติด power meter ยี่ห้อ 4iiii รุ่น 105 (ขาซ้ายข้างเดียว)

แต่ชุดปัจจุบันของผมเป็น cannondale si อยู่

ไม่ทราบว่าสามารถเปลี่ยนเฉพาะขาซ้ายได้หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องเปลี้ยนทั้งชุดเป็น 105

รบกวนด้วยนะครับ

Re: ปรึกษาเรื่องติด power meter 4iiii กับ caad12 ครับ

โพสต์ โดย Bkkbikelove » 20 ก.ย. 2017, 18:30

ถ้า 4iiii ก็ต้องคบกับชิมาโน่ หรือ สแลม บางรุ่นครับ

Re: ปรึกษาเรื่องติด power meter 4iiii กับ caad12 ครับ

โพสต์ โดย suthichan » 20 ก.ย. 2017, 19:19

ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนจานหน้าเป็น 105 ใช้กับ caad12 จะต้องใช้ตัวแปลงอะไรเพิ่ทบ้างครับ

โพสต์ โดย wheeler 168 » 20 ก.ย. 2017, 21:35

suthichan เขียน:ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนจานหน้าเป็น 105 ใช้กับ caad12 จะต้องใช้ตัวแปลงอะไรเพิ่ทบ้างครับ

มันจะมีตัวแปลงกะโหลกจาก BB 30 มาเป็นแกน 24 ของชิมาโนได้ครับ
มีหลายยี่ห้อให้เลือก เพราะผมก็ใช้ dale ใช้ตัวกะโหลกแปลงนี้และใส่ 4iiii เหมือนกันครับ
ไม่มีปัญหาใด ใช้ได้สบายใจ
Haven't you got talent ?

Name plate ultegra 6700 ข้างซ้าย
สนใจติดต่อได้ครับ

โพสต์ โดย suthichan » 20 ก.ย. 2017, 23:01

wheeler 168 เขียน:
suthichan เขียน:ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนจานหน้าเป็น 105 ใช้กับ caad12 จะต้องใช้ตัวแปลงอะไรเพิ่ทบ้างครับ

มันจะมีตัวแปลงกะโหลกจาก BB 30 มาเป็นแกน 24 ของชิมาโนได้ครับ
มีหลายยี่ห้อให้เลือก เพราะผมก็ใช้ dale ใช้ตัวกะโหลกแปลงนี้และใส่ 4iiii เหมือนกันครับ
ไม่มีปัญหาใด ใช้ได้สบายใจ

ขอบคุณมากครับ

โพสต์ โดย Bkkbikelove » 21 ก.ย. 2017, 17:13

4iiii เพิ่งออกรุ่นใหม่ครับ "Podiiiium"

โพสต์ โดย Hxs » 22 ก.ย. 2017, 02:13

Canondale SI
ไม่ใช้ Canondale si ขาซ้ายของ Stages หละครับ
https://store.stagescycling.com/Stages- ... nondale-Si

เปลี่ยนไปใช้ 105 นี่เสียดายของนะ SI นี่ของดีเลยนะ เบา และ stiff ดีมาก ถ้าของเดิมใช้ใบจาน FSA แค่เปลี่ยน Chainring ไปใช้ Spidering ของ Canondale ก็เบากว่า Dura-ace ไปโขแล้วครับ

รูปภาพ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=49, crank length=165mm, bar width=36cm (at hood)

โพสต์ โดย wheeler 168 » 10 ต.ค. 2017, 13:52

Hxs เขียน:Canondale SI
ไม่ใช้ Canondale si ขาซ้ายของ Stages หละครับ
https://store.stagescycling.com/Stages- ... nondale-Si

เปลี่ยนไปใช้ 105 นี่เสียดายของนะ SI นี่ของดีเลยนะ เบา และ stiff ดีมาก ถ้าของเดิมใช้ใบจาน FSA แค่เปลี่ยน Chainring ไปใช้ Spidering ของ Canondale ก็เบากว่า Dura-ace ไปโขแล้วครับ

รูปภาพ

ตอนแรกก็มองแบบนี้ครับ แต่ผมมีทั้งกรุ๊ปดูราเอซอยู่แล้วและตอนซื้อเฟรมมาก็ไม่แน่ใจว่าจะใช้เดลนานไหม
เลยใส่แค่ตัวแปลงกะโหลกน่ะครับ อีกอย่างปั่นขนาดผมคงแยกความต่างระหว่างขา si กับ duraace ไม่ออกเท่าไรครับ :lol: :lol: :lol:
Haven't you got talent ?

Name plate ultegra 6700 ข้างซ้าย
สนใจติดต่อได้ครับ

โพสต์ โดย OCha » 13 ต.ค. 2017, 16:40

รบกวนถามหน่อยครับ ใช้แคด12 เหมือนกัน ใส่ขาจานฟอซ บางครั้งปั่นแล้วมีเสียงดัง แก็กๆ มันเป็นเสียงปกติของระบบ saveที่หางหลังปาาวครับ