เกียร์แคมแป๊กใส่โซ่อะไรได้บ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
minimalist
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cipollini Bond, Dahon Mu Uno

เกียร์แคมแป๊กใส่โซ่อะไรได้บ้างครับ

โพสต์ โดย minimalist »

ใช้ชุดเกียร์ campagnolo record 11 อยู่ ใช้โซ่แคมแป๊กอยู่ครับ กำลังจะเปลี่ยนโซ่ใหม่ มีคำถามครับ

1) จำเป็นต้องใช้โซ่แคมแป๊กมั้ยครับ หรือใช้โซ่ยี่ห้ออื่นก็ได้ เช่นของ shimano, kmc เคยอ่านเจอในกระทู้เก่าๆ จำได้คร่าวๆ ว่าใช้เกียร์แคมแป๊กไม่ควรใช้โซ่ shimano เพราะมันมีเหลี่ยมสันไม่ match กัน ผมไม่รู้ว่ามันมีผลแค่ไหน
ช่วยแนะนำทีครับ ใช้ของอะไรดีที่หาของง่าย เพราะโซ่แคมแป๊กหาซื้อยาก

2) โซ่แคมแป๊กมันมีหมุดยึดมาให้ ถ้าจะถอดโซ่มาล้าง ต้องถอดหมุดยึดตัวเดิม หรือถอดหมุดยึดตัวไหนก็ได้ครับ ล้างเสร็จค่อยยัด+อัดกลับเข้าไปใหม่ แล้วมันจะแข็งแรงมั้ยครับ
ปกติใช้กล่องล้างโซ่ ไม่เคยถอดเลย จะถอดก็เฉพาะเวลาโซ่ขาด

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เกียร์แคมแป๊กใส่โซ่อะไรได้บ้างครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เกียร์ทุกยี่ห้อ ใช้โซ่อะไรก็ได้ที่สปีดเท่ากัน ทั้งหมอบภูเขา ข้ามค่ายกันยังไงก็ได้ ใส่ของเจ้าอื่นก็ได้ครับ

แต่ที่ควรระวังสำหรับทุกยี่ห้อคือ

- ห้ามตัดข้อที่เป็นข้อต่อ ให้ตัดข้ออื่นข้อไหนก็ได้ เลือกเอาจากสองร้อยกว่าข้อ เพราะข้อต่อจะใช้หมุดที่อ้วนกว่าปกติ ยัดเข้าไปจนรูบานเสียทรงหมดแล้ว จึงไม่ควรตัดให้ข้อนั้นช้ำอีก
ตอนต่อ ก็ห้ามใช้หมุดเดิม ให้ดันหมุดเดิมทิ้งไป แล้วใช้หมุดสำหรับต่อโซ่โดยเฉพาะ ซี่งจะอ้วนกว่าปกติ เพราะรูเดิมโดนหมุดปกติแหกบานแล้วเช่นกัน ไม่งั้นก็ใช้ข้อต่อปลดเร็ว

- ไม่ควรล้างเฟืองและโซ่บนรถ เพราะน้ำยาที่ล้างจะไหลเข้าไปในโม่ ในดุม ในลูกกลิ้งตีนผี ชะล้างจารบีในนั้นออกมาด้วย
ควรถอดมาล้างนอกรถครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
minimalist
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cipollini Bond, Dahon Mu Uno

Re: เกียร์แคมแป๊กใส่โซ่อะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณมากๆ เลยครับ อ่านไปฮาไป ^_^

มีคำถามเพิ่มครับ
1) แล้วข้อต่อปลดเร็วมันแข็งแรงดีมั้ยครับ หลุดง่ายมั้ย อยากลองใช้เหมือนกันท่าทางจะสะดวกดี
2) หมุดสำหรับต่อโซ่เค้ามีขายแยกมั้ยครับ ร้านจักรยานทั่วไปหาซื้อได้มั้ย
tomalani
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083 5155505
team: re-cycle cycling club
Bike: Bianchi Impulso, Bianchi JAB, Bianchi Oltre

โพสต์ โดย tomalani »

ใช้ record11 เหมือนกันครับ ใช้โซ่อะไรก็ได้ที่เป็น 11sp ผมเคยใช้ CAMPAG, KMC, Connex ล่าสุดก็ Shimano DA พร้อมกับข้อต่อปลดเร็ว ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ มีครั้งเดียวที่เคยปั่นแล้วมันปลดหลุดออกมา ก็ซื้อเปลี่ยนใหม่ครับ น่าจะเสื่อมสภาพ มันหลุดไม่ง่ายครับ ขนาดจะตั้งใจปลดยังยากเลย(แล้วแต่ยี่ห้อ) ถ้ายากผมใช้คีมช่วยปลดครับ
เห็นเนินเป็นลม เห็นนมสู้ตาย
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

ใช้ kmc x11 sl dlc กับ campag ครับ ใช้มา 7 เส้นแล้วครับ
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
minimalist
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกคนมากเลยครับ จะลองทำตามที่แนะนำมาดูครับ :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”