Giant TCR กระโหลกมีเสียง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
paisolbike
สมาชิก
สมาชิก
Tel: +66886005557
team: เสือจะนะ
Bike: Giant Specialized

Giant TCR กระโหลกมีเสียง

โพสต์ โดย paisolbike »

สอบถามหน่อยครับ
พอดีผมได้ประกอบรถมาเมื่อวันที่ 24/8/60 ครับ Giant TCR team Alpecin
วันแรกที่เอามาปั่น....รู้สึกว่ารถจะมีปัญหาตรงที่กระโหลกครับ จะมีเสียง ติ้กๆ ๆๆ ตลอดเวลากดบันไดครับ
รู้สึกรำคาญมากๆเลยปั่นขึ้นเนิน หรือเขาครับ เลยตัดสินใจส่งให้ร้านแก้ไข

วันที่ 28/8/60 ผมเอารถไปส่งให้ทางร้านแก้ไข และรับกลับในช่วงเย็น
29/8/60 เอามาลองปั่น สรุปว่ายังดังอยู่ ซึ่งแรกๆจะไม่ดังมาก แต่เมื่อเปลี่ยนมาใช้จานหน้าเล็กจะดังจนรู้สึกรำคาณ
ผมจึงทดลองให้คนรู้จักตั้งเกียร์ใหม่ดูเพราะสาเหตุมันอาจจะมาจากจานหน้าเบียด แต่ก็ยังแก้ไม่ได้

ผมเลยคิดว่ามันอาจจะเป็นที่กระโหลกที่ใช้ ....หรือ ในแง้ร้ายที่สุดน่าจะเป็นที่เฟรม
ผมจึงอยากจะสอบถามว่า ในกรณีถ้าเฟรมมีปัญหา (ซึ้งอาจจะเกิดจากทางร้านที่ประกอบรถให้ตอนแรก หรือ เฟรมมีปัญหาแต่แรก) จะสามารถแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ ขอเป็นแนวทางหน่อยครับว่าควรทำยังไงดี

30/9/60 ผมจะส่งรถไปที่ร้านใหม่อีกรอบครับ เผื่อว่ากระโหลกมีปัญหา สาธุๆ
PS.B
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Giant TCR กระโหลกมีเสียง

โพสต์ โดย kai9121 »

ผมเคยดังลักษณะนี้คือจานเล็กจะดังมาก คือน็อตยึดใบจานคลายตัว แต่เสียงมันมีที่มาเยอะลองค่อยๆหาครับ อีกครั้งที่ดังคือจี๋ล้อคลายตัว
milano3030
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0639917307

โพสต์ โดย milano3030 »

เช็คแกนปลดหลังหรือยัง
mafia005
สมาชิก
สมาชิก
team: หมูบินเดี่ยว
Bike: หมอบ

โพสต์ โดย mafia005 »

เช็คแกนปลดหลัง บันได ใบจาน รางเบาะกับตัวรัดรางเบาะผมก็เคยเจอเวลาโดนน้ำจะดังตอนกดบันได ตัวสวมกระโดงใช้จาระบีกันลื่น asc-1ของ parktoolทารอบหัวกระโดงก่อนสวม
almondseven
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tern UNO

โพสต์ โดย almondseven »

paisolbike เขียน:สอบถามหน่อยครับ
พอดีผมได้ประกอบรถมาเมื่อวันที่ 24/8/60 ครับ Giant TCR team Alpecin
วันแรกที่เอามาปั่น....รู้สึกว่ารถจะมีปัญหาตรงที่กระโหลกครับ จะมีเสียง ติ้กๆ ๆๆ ตลอดเวลากดบันไดครับ
รู้สึกรำคาญมากๆเลยปั่นขึ้นเนิน หรือเขาครับ เลยตัดสินใจส่งให้ร้านแก้ไข

วันที่ 28/8/60 ผมเอารถไปส่งให้ทางร้านแก้ไข และรับกลับในช่วงเย็น
29/8/60 เอามาลองปั่น สรุปว่ายังดังอยู่ ซึ่งแรกๆจะไม่ดังมาก แต่เมื่อเปลี่ยนมาใช้จานหน้าเล็กจะดังจนรู้สึกรำคาณ
ผมจึงทดลองให้คนรู้จักตั้งเกียร์ใหม่ดูเพราะสาเหตุมันอาจจะมาจากจานหน้าเบียด แต่ก็ยังแก้ไม่ได้

ผมเลยคิดว่ามันอาจจะเป็นที่กระโหลกที่ใช้ ....หรือ ในแง้ร้ายที่สุดน่าจะเป็นที่เฟรม
ผมจึงอยากจะสอบถามว่า ในกรณีถ้าเฟรมมีปัญหา (ซึ้งอาจจะเกิดจากทางร้านที่ประกอบรถให้ตอนแรก หรือ เฟรมมีปัญหาแต่แรก) จะสามารถแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ ขอเป็นแนวทางหน่อยครับว่าควรทำยังไงดี

30/9/60 ผมจะส่งรถไปที่ร้านใหม่อีกรอบครับ เผื่อว่ากระโหลกมีปัญหา สาธุๆ
เคยมีปัญหานี้เหมือนกันคับ Advance Pro ใช้กระโหลก Tripeak ขา Force GXP
เอาไปแก้อีกร้าน ใช้กะโหลก Sram เสียงหายเป็นปกติ
ปล. Frame Giant รับประกัน 5 ปีครับ...ร้านเค้าบอกมา
paisolbike
สมาชิก
สมาชิก

สวัสดีครับหลังจากได้ความคิดเห็นจากทุกท่านผมลองเปลี่ยนแกนปลดเรียบร้อยแล้วครับเสียงเบาลงมาก แต่ก็ยังมีนิดหน่อยตอนรถกำลังออกตัว ไม่ดังจนอยากจะขายรถทิ้งเหมือนแรกๆ ฮ่าๆ
เด๋วคงต้องแก้กันเรื่อยๆครับ ผมกลัวกระโหลกหลวมอย่างเดียวเลย
PS.B
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชากังราว
Bike: Ridley finix c
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaiji333 »

ผมเจอมาล่าสุด คือ เสียงดังที่ล้อครับ ซี่ล้อฝืด ลองเปลี่ยนล้อดูยังครับ
MMOO
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818407262
Bike: TREK&TREK
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MMOO »

1.หลักอาน
2.ซี่ล้อหย่อน
Mr. Anfield
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr. Anfield »

บันได
paisolbike
สมาชิก
สมาชิก

ฝมทดลองแล้วครับ สรุปมันเป็นที่แกนปลดจริงๆ จากเดิมที่ใช้แกนปลดไทเทเนี่ยมมาเป็นแบบเหล็กธรรมดาหายเลยครับ
มันเป็นอะไรที่คิดไม่ถึงจริงๆ
PS.B
Nuttapong Songsuwankit
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nuttapong Songsuwankit »

paisolbike เขียน:สอบถามหน่อยครับ

ผมเองก็ใช้ Giant Tcr slr2 ซื้อมาจาก World bike เอามาปั่น 1 เดือนถึงเกิดมีเสียงอย่างที่ว่า ผมก็สงสัยเสียงมาจากไหน ผมสวสัยที่เสียงมันเกิดจากโซ่กับจานอาจจะเสียดสีกัน เปลี่ยนเกียรอื่นก็ดังไม่หายครับ จนผมหาไม่เจอเอารถกลับไปให้ที่ร้านแก้ไขให้ ลองปั่นถนนหน้าร้านก็ยังมีเสียง คราวนี้ช่างที่นั้นเขาเลยถอดรื้อออกหมด หาสาเหตุให้ สรุปมันเศษเล็ก ๆ อยู่ในตัวเฟรม พี่เขาเลยให้เปลี่ยนคันใหม่ได้

ไม่ทราบว่าของพี่ยังอยู่ในประกันไหมครับ
Logxx
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Logxx »

ผมเคยเปนครับ เพราะแกนปลดล้อหน้าไม่แน่ร กับ นอตสเตมหลวม
junhom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896119759
team: แอวมองไซคลิ่งทีม
Bike: Giant TCR Advance

โพสต์ โดย junhom »

เคยเจอกับรถตัวเองและรถน้องๆในกลุ่มครับ
1.คันแรกจุดเกิดเหตุคือแกนปลด คือชอบของเบาเลยหาซื้อพวกแต่งเบาราคาไม่แพงมาใส่ ได้สักักมีเสียงครับ เปลี่ยนแกนปลดหายเลย
2.คันที่สองจุดเกิดเหตุคือ แกนบันไดไม่แน่น ขันใหม่ให้แน่นขึ้น หายครับ ปล.คันนี้เอาไปให้ร้านเช็ค ช่างบอกกระโหลกเสียพอร้านเปลี่ยนกระโลหกให้เป็นเซรามิก อาการไม่หายครับ เอากลับมาผมลองขันบันไดให้ หายเลย อิอิ
3.คันที่สามจุดเกิดเหตุคือ โซ่แห้งไม่ได้หยอดน้ำมัน แต่เสียงจะดังเมื่อใช้เกียร์หนักกดแรงๆครับ
ลองหาสาเหตุดูนะครับเผื่อตรงอาหารเหมือนที่ผมเจอ
"ขอแค่ได้ปั่น"
L-Mong cycling
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”