ใครพอมีวิธีตั้งสับจาน red22 ให้นิ่มหรือใกล้เคียงกับ ชิมาโน่บ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

ใครพอมีวิธีตั้งสับจาน red22 ให้นิ่มหรือใกล้เคียงกับ ชิมาโน่บ้างครับ

โพสต์ โดย winhaha »

พอดีย้ายจาก ดูร่ามาเรด มันไม่ชินเลย ตั้งอ่อนก็ดันไม่สุด ตั้งแข็งก็แข็งสะเหลือเกิน ใครพอทีวิธี ทำให้มันนิ่มมือบ้างมั้ยครับ ไม่ต้องถึงขั้นดูร่าก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: ใครพอมีวิธีตั้งสับจาน red22 ให้นิ่มหรือใกล้เคียงกับ ชิมาโน่บ้างครับ

โพสต์ โดย lucifer »

ยังไงก็ไม่นิ่มครับ เพราะมันดันรวดเดียว มีแต่ตั้งยังไงให้แม่นเท่านั้นแหละ ( จะบอกว่า ไม่เคยนิ่มอยู่แล้ว อารมณ์ดิบๆแบบนี้แหละ )
เพราะอ่อนดันไม่สุด แข็งก็แข็งซะเหลือเกิน แปลว่าตั้งไม่ถูกครับ

จริงๆแล้วสับจาน RED ตั้งง่ายมาก ขอให้ความสูงได้ตาม Mark , มุมสับจานได้ตาม Mark ก็เหลือแค่ปรับสกรูตัว L หรือ Yaw กับ สกรูตัว H กันโซ่ล้นออกมาด้านนอกเท่านั้นแหละ

ใครเป็นคนเซทให้หละครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใครพอมีวิธีตั้งสับจาน red22 ให้นิ่มหรือใกล้เคียงกับ ชิมาโน่บ้างครับ

โพสต์ โดย winhaha »

lucifer เขียน:ยังไงก็ไม่นิ่มครับ เพราะมันดันรวดเดียว มีแต่ตั้งยังไงให้แม่นเท่านั้นแหละ ( จะบอกว่า ไม่เคยนิ่มอยู่แล้ว อารมณ์ดิบๆแบบนี้แหละ )
เพราะอ่อนดันไม่สุด แข็งก็แข็งซะเหลือเกิน แปลว่าตั้งไม่ถูกครับ

จริงๆแล้วสับจาน RED ตั้งง่ายมาก ขอให้ความสูงได้ตาม Mark , มุมสับจานได้ตาม Mark ก็เหลือแค่ปรับสกรูตัว L หรือ Yaw กับ สกรูตัว H กันโซ่ล้นออกมาด้านนอกเท่านั้นแหละ

ขอบคุณมากครับ ร้านเป็นคนเซ็ทให้ครับ แต่ผมรู้สึกว่ามันแข็งไป(แข็งขนาดดังปั้ง!! สับจานสะบัดเลยครับ) เลยถอดแล้วมาตั้งใหม่โดยดูจากพวกคลิปที่เค้าสาธิต ก็นิ่มขึ้นมานิดแต่ ขึ้นลง ได้ปกติ แม้จะเยื้องสุด ก็ไม่สีสับจานแล้วครับ จะติดไอ้ตรงที่แข็งนีแหละ :lol: อาจารย์หมอพอมีวิธีมั้ยครับ

แล้วก็ส่วน mark นี่ผมยังงงๆ คือเค้าให้ตั้ง mark ตรงกลางโซ่ หรือขอบโซ่ ครับ ???
ขายติมเรื่อย............ไป
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

ผมยังใช้สับจาน Dura-ace ในชุดขับ Red ครับ
ส่วนอื่น Red หมด มีตัวสับจานหน้าเป็น Dura-ace 9100 นิ่มมือกว่าระดับนึง ชิฟต์ดีกว่าด้วย
ข้อเสียคือชิฟเตอร์ Sram มันไม่มี Trim และ Derailleur Shimano มันไม่มี Yaw พอมาประกอบกันเลยใช้เกียร์ได้ไม่ครบ บางคู่เกียร์จะสีกับสับจาน

เกียร์ที่ใช้ได้ปกติคือ 34x[28-15] (เฟืองเล็กใช้ได้ตรงกลางถึงริมซ้าย) และ 50x[28-11] (จานใหญ่ใช้ได้ครบทุกเฟือง)
แต่ไม่มีปัญหาเพราะช่วงเกียร์ที่ใช้ไม่ได้ มันมีเกียร์ทับซ้อนอยู่บนจานใหญ่อยู่แล้ว พวกเกียร์เฟืองเล็ก+เล็กมันไม่ควรใช้แต่แรกแล้ว
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

winhaha เขียน:
lucifer เขียน:ยังไงก็ไม่นิ่มครับ เพราะมันดันรวดเดียว มีแต่ตั้งยังไงให้แม่นเท่านั้นแหละ ( จะบอกว่า ไม่เคยนิ่มอยู่แล้ว อารมณ์ดิบๆแบบนี้แหละ )

ขอบคุณมากครับ ร้านเป็นคนเซ็ทให้ครับ แต่ผมรู้สึกว่ามันแข็งไป(แข็งขนาดดังปั้ง!! สับจานสะบัดเลยครับ) เลยถอดแล้วมาตั้งใหม่โดยดูจากพวกคลิปที่เค้าสาธิต ก็นิ่มขึ้นมานิดแต่ ขึ้นลง ได้ปกติ แม้จะเยื้องสุด ก็ไม่สีสับจานแล้วครับ จะติดไอ้ตรงที่แข็งนีแหละ :lol: อาจารย์หมอพอมีวิธีมั้ยครับ

แล้วก็ส่วน mark นี่ผมยังงงๆ คือเค้าให้ตั้ง mark ตรงกลางโซ่ หรือขอบโซ่ ครับ ???
markกลาง ตรงกลางใบจานใหญ่ครับ
mark ที่ใบสับจาน เสมอยอดของใบจานใหญ่ ครับ

ถ้า mark ตรง ที่เหลือก็ง่ายแล้ว จริงๆตั้งง่ายกว่า สับจาน shimano ด้วยซ้ำไป
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”