สอบถามอาการบาดเจ็บที่ต้นขา แปลกๆ เหมือนเป็นตะคริว

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
pisarize
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nirone 7
ติดต่อ:

สอบถามอาการบาดเจ็บที่ต้นขา แปลกๆ เหมือนเป็นตะคริว

โพสต์ โดย pisarize »

รบกวนสอบถามอาการบาดเจ็บที่ต้นขา เหมือนเป็นตะคริวที่ต้นขาหน่อยครับ อาการคือเหมือนเป็นตะคริวที่ต้นขา แต่ที่แปลกคือเป็นตอนเริ่มวอร์มออกจากบ้านเลยครับ เจ็บที่กล้ามเนื้อต้นขาทั้งด้านในและด้านนอกเหมือนเป็นตะคริว ทั้งๆที่เพิ่งเริ่มปั่นตอนเช้า

วอร์มไปได้สองสามโลเป็นเลยครับ เคยเป็นอาการแบบนี้เป็นครั้งที่ 3 แล้ว อยากทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ก่อนหน้าที่ปั่นหนักๆมาสามวันติดกัน แล้วหยุดไปวันนึง แล้วเจออาการแบบนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ
dtongsuk
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek

Re: สอบถามอาการบาดเจ็บที่ต้นขา แปลกๆ เหมือนเป็นตะคริว

โพสต์ โดย dtongsuk »

over train ครับ
น่าจะปั่นหนัก ปั่นบ่อย มากกว่า 4 /week
กล้ามเนื้อ recovery ไม่พอครับ
ผมเคยเป็นหนักมาก ขนาดเดินก็เป็นต้องพักยาวๆ stretching เบาๆ 4 สัปดาห์ ถึงหาย
ตรวจเลือด cpk ขึ้น 15000 เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: สอบถามอาการบาดเจ็บที่ต้นขา แปลกๆ เหมือนเป็นตะคริว

โพสต์ โดย lucifer »

อาการแบ่งเป็น 2 อย่าง อาจจะ
1. DOMS คือ เจ็บกล้ามเนื้อภายหลังการออกกำลัง แต่ไม่เจ็บในทันที จะไปเจ็บหลังจากผ่านไปแล้ว 1-2 วัน เกิดจากการบาดเจ็บในระดับเซลล์ ออกกำลังเบาๆจะเจ็บน้อยลง
2. อาการบาดเจ็บของกล้ามเนื้อในระดับมหภาค พวกนี้มีการอักเสบที่รุนแรง ออกแรงเบาๆก็ยังเจ็บ

วิธีรักษาไม่ต่างกัน คือ พักให้พอ
การออกกำลัง ทำให้ กล้ามเนื้อและร่างกายบอบช้ำ
แต่การพักที่เพียงพอ จะทำให้กล้ามเนื้อและร่างกายกลับมาแข็งแรงยิ่งขึ้นกว่าเดิม

นึกถึงชาวไซย่าเลยยยยย บาดเจ็บเจียนตาย ฟื้นไข้ขึ้นมา เก่งกว่าเก่า
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
pisarize
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

dtongsuk เขียน:over train ครับ
น่าจะปั่นหนัก ปั่นบ่อย มากกว่า 4 /week
กล้ามเนื้อ recovery ไม่พอครับ
ผมเคยเป็นหนักมาก ขนาดเดินก็เป็นต้องพักยาวๆ stretching เบาๆ 4 สัปดาห์ ถึงหาย
ตรวจเลือด cpk ขึ้น 15000 เลย
ขอบคุณมากๆครับ ล่าสุดปั่นประมาณ 360 km/week อาทิตย์นึงหยุดวันเดียวครับ ต้องไปปรับแผนการซ้อมใหม่แล้วครับ
pisarize
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

lucifer เขียน:อาการแบ่งเป็น 2 อย่าง อาจจะ
1. DOMS คือ เจ็บกล้ามเนื้อภายหลังการออกกำลัง แต่ไม่เจ็บในทันที จะไปเจ็บหลังจากผ่านไปแล้ว 1-2 วัน เกิดจากการบาดเจ็บในระดับเซลล์ ออกกำลังเบาๆจะเจ็บน้อยลง
2. อาการบาดเจ็บของกล้ามเนื้อในระดับมหภาค พวกนี้มีการอักเสบที่รุนแรง ออกแรงเบาๆก็ยังเจ็บ

วิธีรักษาไม่ต่างกัน คือ พักให้พอ
การออกกำลัง ทำให้ กล้ามเนื้อและร่างกายบอบช้ำ
แต่การพักที่เพียงพอ จะทำให้กล้ามเนื้อและร่างกายกลับมาแข็งแรงยิ่งขึ้นกว่าเดิม

นึกถึงชาวไซย่าเลยยยยย บาดเจ็บเจียนตาย ฟื้นไข้ขึ้นมา เก่งกว่าเก่า
ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวปรับการซ้อมใหม่ ผมน่าจะพักไม่พอจริงๆครับ หักโหมไปหน่อยครับช่วงนี้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”