ถามผู้รู้เกี่ยวกับการผสมชุดเกียร์หน่อยคับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
sweetcold
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT TCR SLR 2017
ติดต่อ:

ถามผู้รู้เกี่ยวกับการผสมชุดเกียร์หน่อยคับ

โพสต์ โดย sweetcold »

คือเรื่องของเรืองผมต้องการ จะขี่เสือหมอบที่มีจานหน้าเพียงจานเดียว ตอนนี้ใช้105ทั้งชุดอยู่ จะเอาออกขายซื้อใหม่ก็ไม่อยาก
ให้จ่ายเงินเพิ่มจากขายมากนัก

1.ผมมอง sram gx ไว้ จะยกมาทั้งชุดแต่อยากใส่เฟือง sram rival ทำไฮบริด ขาจานsram gx และเฟือง sram rival จะใส่เฟรมหมอบได้ไหม

2.ผมมอง ขาจาน litepro edge จานเดียวbcd130 ว่าจะเปลี่ยนให้จานเหลือ 44t แต่ไม่รู้ว่าขาจานนี้ใส่หมอบได้ไหม ผสมกับ
ชิฟเตอร์ sram rival22 ตีนผี sram gx เฟืองsram rival จะผสมกันได้ไหม (อันนี้ทำหมอบจานหน้าเดียว)

คือผมไม่แน่ใจจะได้ไม่ซื้ออะไหล่ฟรีๆ หรือใครพอคิดได้ว่ามีชุดไหนแนะนำผมที ถามร้านแต่ละร้านก็ตอบไม่เหมือนกันผมละงงไปหมดแล้ว
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

Re: ถามผู้รู้เกี่ยวกับการผสมชุดเกียร์หน่อยคับ

โพสต์ โดย Good Pain »

ข้อ.1 ไฮบริดคือหมอบแฮนด์ตรงใช่ใหมครับ ผมว่าเอา 105 ชุดเดิมเปลี่ยนชิฟเตอร์เป็นของหมอบแฮนด์ตรง เปลี่ยนใบเป็น narrow-wide ใบเดี่ยว อะไหล่เก่าขายมือสอง งบน่าจะลงตัว

ข้อ.2 ขาจานไม่ทราบครับ ไม่มีข้อมูล แต่ชิฟเตอร์ rival22 ต้องใช้กับตีนผีพวก force1 หรือ cx1 ครับ
sweetcold
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT TCR SLR 2017
ติดต่อ:

Re: ถามผู้รู้เกี่ยวกับการผสมชุดเกียร์หน่อยคับ

โพสต์ โดย sweetcold »

Good Pain เขียน:ข้อ.1 ไฮบริดคือหมอบแฮนด์ตรงใช่ใหมครับ ผมว่าเอา 105 ชุดเดิมเปลี่ยนชิฟเตอร์เป็นของหมอบแฮนด์ตรง เปลี่ยนใบเป็น narrow-wide ใบเดี่ยว อะไหล่เก่าขายมือสอง งบน่าจะลงตัว

ข้อ.2 ขาจานไม่ทราบครับ ไม่มีข้อมูล แต่ชิฟเตอร์ rival22 ต้องใช้กับตีนผีพวก force1 หรือ cx1 ครับ
ข้อ2 แล้วถ้าใช้ sram GXยกชุดเปลี่ยนแค่เฟืองกับขาจานของหมอบละคับ หรือใช้Sram gxทั้งชุดไปเลยได้ไหม ขาจานภูเขาจะใส่หมอบได้ไหม
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

sweetcold เขียน:
Good Pain เขียน:ข้อ.1 ไฮบริดคือหมอบแฮนด์ตรงใช่ใหมครับ ผมว่าเอา 105 ชุดเดิมเปลี่ยนชิฟเตอร์เป็นของหมอบแฮนด์ตรง เปลี่ยนใบเป็น narrow-wide ใบเดี่ยว อะไหล่เก่าขายมือสอง งบน่าจะลงตัว

ข้อ2 แล้วถ้าใช้ sram GXยกชุดเปลี่ยนแค่เฟืองกับขาจานของหมอบละคับ หรือใช้Sram gxทั้งชุดไปเลยได้ไหม ขาจานภูเขาจะใส่หมอบได้ไหม
ถ้าใช้ชิฟเตอร์กับตีนผี GX มันจะขยับเท่าระยะเฟืองภูเขา 11สปีดซึ่งมากกว่าเฟืองหมอบ 11 นิดนึง ส่วนจะเป็นปัญหาหรือไม่น่าจะดูปัจจัยอื่นด้วยเช่น ความยาวตะเกียบโซ่ ความหนาใบเฟืองหลัง การตั้งลิมิตสกรูและปรับสายเกียร์

ส่วนเรื่องขาจานหมอบถ้าสัมพันธ์กับเฟรมก็ไม่ใช่ปัญหา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”