สอบถามล้อเสือหมอบแบบขอบสูงปั่นทางเรียบเร็วกว่าขอบต่ำจริงมัยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

Re: สอบถามล้อเสือหมอบแบบขอบสูงปั่นทางเรียบเร็วกว่าขอบต่ำจริงมัยครับ

โพสต์ โดย OSK 97 »

ผมใข้ล้อมาเยอะพอควร ตอนนี้ใช้สี่คู่ อลูขอบต่ำ ล้อฮาฟขอบ42เบาหวิว ล้อฮาฟขอบ35ก็เบาหวิว ล้องัดขอบ58ราคาแรง ทั้งสี่ก็ดีในตัวมันเอง แล้วแต่อารมณ์อยากขี่ แต่ถ้าถามผมตอนนี้ ผมขออลูดีๆสักคู่ก็เพียงพอแล้วครับ
Smart_007
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek

Re: สอบถามล้อเสือหมอบแบบขอบสูงปั่นทางเรียบเร็วกว่าขอบต่ำจริงมัยครับ

โพสต์ โดย Smart_007 »

ผมใช้ทั้งขอบต่ำและขอบสูงครับ ส่วนตัวผม ขอบสูงปั่นทางรียบดีกว่าขอบต่ำครับ โดยเฉพาะปั่นเป็นกลุ่ม หมกแบบสบายๆขาเลยครับ ถ้าขอบต่ำจะเหนื่อยกว่าครับ
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

มีอีกเรื่องที่ควรประเมินด้วยนะครับ คือล้อ "กว้าง"เท่าไหร่?

ขอบนอก ยิ่งกว้างยิ่งดี เพราะยิ่งยางกว้างกว่าขอบล้อมากเท่าไหร่ แอโร่ยิ่งแย่ลงเท่านั้น ที่มีคนเทสมา (ไม่ใช่ลิงค์ข้างล่าง) ขอบ สูง 45mm แต่ขอบล้อกว้างกว่ายาง แอโร่ไดนามิกดีกว่าขอบสูง 60mm แต่ขอบแคบกว่ายางซะอีก

ขอบใน มองไม่เห็นจากภายนอก แต่ยิ่งกว้างยิ่งทำให้ยางกว้างขึ้น และขึ้นตรงโปรไฟล์สวย ดีกว่าบวมเป็นหลอดไฟจากขอบในแคบๆ
ขอบในกว้าง เพิ่มปริมาตรลมยาง, ลด Rolling resistance, ลดโอกาส Pinch flat ลง, ฐานมั่นคง ลดความย้วยเมื่อเข้าโค้งลง (อันนี้สำคัญ, เพราะเป็นสาเหตุหลักที่หลายคนใช้ยางกว้างแล้วแต่ลดแรงดันลมยางลงได้ไม่มากนัก เพราะมันรู้สึกย้วย)

-สิบกว่าปีก่อน ขอบกว้างคือ ขอบใน 15mm , ขอบนอก 18-19mm (ล้อแถม ยุคนั้น ขอบในมักจะกว้างเพียง 13mm, ยาง 23c คือยางกว้างแล้ว)
-หกเจ็ดปีก่อน ขอบกว้างคือ ขอบใน 17mm , ขอบนอก 19-22mm (ล้อแถม เริ่มมาใช้ขอบใน 15mm)
-สี่ห้าปีก่อน มาตรฐานขอบกว้างคือ Zipp 303, ขอบใน 18-19mm ขอบนอก 25-28mm, ณ ยุคนั้น เขาพึ่งเข้าใจว่าจริงๆขอบล้อต้องกว้างพอๆกับยาง แคบกว่ายางแล้วแอโร่แย่ลง จึงเพิ่มความกว้างขอบนอกขึ้นไปเยอะ แต่ขอบในขึ้นอีกนิดเดียว เพราะขอบในกว้างก็ทำให้ยางกว้างขึ้นตามไปด้วย ยุคนี้ขอบนอกของล้อเริ่มกว้างตามขึ้นมาทันยาง 23-25c แล้ว
-ปี 2016-2017 คนใช้ยาง 25c กันเป็นนิจ บางคนเริ่มฝันไปถึงว่าจะใช้ 28mm แต่จะเอาแอโร่ด้วย ไม่เอาแค่สบายแต่เสียแอโร่ เมื่อคนอยากใช้ 25-28 เป็นหลักขอบในก็ควรจะกว้างขึ้น เพื่อให้เวลาลดแรงลมยางลงแล้วเข้าโค้งจะได้ไม่ย้วย
ขอบที่เรียกว่ากว้าง ณ ยุคนี้ ได้แก่
Enve SES 4.5 AR Disc ขอบใน 25mm ขอบนอก 31mm
Roval CLX 32,50,64 ขอบใน 21mm, ขอบนอก 28-30mm
ยี่ห้อจีนก็เริ่มตามด้วยเหมือนกันเช่น Light-Bicycle 36 และ 46mm ก็กว้างพอกับ Roval (36 และ 46 ไม่ใช่ 35 และ 45 นะ คนละรุ่นกัน)
Venn Bicycle สูง 50.7mm ขอบใน 21mm ขอบนอก 28mm เป็นต้น
สิ่งหนึ่งที่น่าสังเกตคือ บริษัทล้อกว้างที่มี Research Lab ของยุคนี้จู่ๆก็เห็นตรงกันหมดแทบทุกค่ายด้วยว่า พอล้อกว้างมากระดับนึงแล้วรูปร่างตัว U แบบเดิมๆอาจไม่ใช่รูปร่างที่ดีที่สุดอีกต่อไป ตัว U แหลมๆเกือบเหมือนตัว V กลับทำงานได้ดีกว่าไปซะอย่างนั้น ทำให้ Enve SES 4.5,Light-bicycle ทั้ง 36 และ 46mm, Venn ทำขอบล้อมาคล้ายตัว V มนๆหรือ U แหลมๆเหมือนกันโดยมิได้นัดหมาย น่าสังเกตดูว่าเมื่อบริษัทอื่นๆเริ่มทำล้อกว้างระดับนี้ จะคงตัว U ไว้ หรือถอยกลับมาเป็น V เช่นเดียวกับบริษัทเหล่านี้
ส่วนล้อแถม รวมถึง ล้ออลูอัพเกรดตัวล่างถึงกลางก็เริ่มมาใช้ขอบใน 17mm ตามมาห่างๆเช่นกัน

ยุคนี้ถ้าเลือกได้ ก็อย่าเลือกล้อที่มันแคบนักละกันครับ ขอบสูงเป็นเปรต แต่แอโร่ไม่เอาไหนเพราะยางบานกว้างกว่าล้อมากๆมันก็ไม่ใช่เรื่องในเมื่อจ่ายเท่ากันแต่เลือกยี่ห้ออื่นอาจได้ล้อกว้างกว่า

อ่านคร่าวๆที่ https://silca.cc/blogs/journal/part-5-t ... rodynamics
และ https://intheknowcycling.com/2016/04/03 ... eel-sizes/
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

มีคนอ่าน intheknowcycling ด้วย :D

นี้เป็นเหตุผลที่ว่า ทำไมผมถึงยังใช้ 23c อยู่

เพราะยางงัด 25c มันไม่ใช่ ยาง Tubs 25c มันคนละเรื่องเลย ขอบล้อมีบทบาทมาก
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

Smart_007 เขียน:ผมใช้ทั้งขอบต่ำและขอบสูงครับ ส่วนตัวผม ขอบสูงปั่นทางรียบดีกว่าขอบต่ำครับ โดยเฉพาะปั่นเป็นกลุ่ม หมกแบบสบายๆขาเลยครับ ถ้าขอบต่ำจะเหนื่อยกว่าครับ
เรื่องขอบสูงขอบต่ำ นี่ก็ขัดแย้งกันมาก
บ้างก็บอกว่าขอบสูง ช่วยเหวียง
บ้างก็ว่าขอบสูงไม่ช่วยเหวียง แต่ช่วยเรื่อง แอร์โร่

ถ้าใช้แค่คำว่า "ขอบสูงมันช่วยผ่อนแรง เหมือนกับว่ามันช่วยเหวียง" แค่นี้ก็ไม่ต้องมาเถียงกันให้วุ่นวาย
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:มีคนอ่าน intheknowcycling ด้วย :D

นี้เป็นเหตุผลที่ว่า ทำไมผมถึงยังใช้ 23c อยู่

เพราะยางงัด 25c มันไม่ใช่ ยาง Tubs 25c มันคนละเรื่องเลย ขอบล้อมีบทบาทมาก
ครับ เอาล้อผมเป็นตัวอย่างละกัน Light Bicycle 46mm ขอบในกว้าง 21mm ขอบนอกกว้าง 28mm
ใส่ 23c ได้แบบนี้ (ที่วัดไม่ได้เพี้ยน มันกว้างแบบนั้นจริงๆ 23c กว้าง 27.39mm ลมยางล้อหน้าก็ประมาณ 70psi พอเลยครับ...)
รูปภาพ

ส่วนถ้า 25c แอโร่ก็ดรอปลงนิดนึง (28.25 >28 แบบฉิวเฉียด) แต่เล็กน้อยแค่นี้ผมยอมครับ มันเล็กน้อยจนผมว่าผมได้คืนจาก Rolling Resistance กับความสบายหละนะ (ลมยางล้อหน้า 65psi)
รูปภาพ

ก็นับว่าล้อผมใส่ 25c ได้แอโร่เกือบเต็มๆ ล้อหน้าใส่ 23-25c ลู่ลมสวยๆ แล้วล้อหลังโดนเฟรมบังลมให้ระดับนึง ใส่ 28c ก็ไม่น่าเกลียด ถือว่าส่วนท้ายรับน้ำหนักเยอะ ให้มันกว้างหน่อยก็ได้
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

ผมเห็นด้วยอย่างมากเรื่องขอบล้อกว้าง ผมไม่กลับไปหาขอบผอมอีกแน่นอน
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeo »

หาตะก้่วติดล้อเอา ติด2จุด 3จุด 4จุด เปลี่ยนขนาดน้าหนักตามชอบ ตามกำลังขาของเรา
8-) 8-)
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
รูปประจำตัวสมาชิก
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897324425
team: -
Bike: TREK

โพสต์ โดย davelevi »

ความชอบส่วนตัวเลยนะครับ
เคยลองมาหลายตัวนะครับ ขอบเตี้ย ขอบสูง อลู คาร์บอน
แค่ความสูงของขอบล้อต่างกัน 6mm. หรือ คนละค่าย แค่นี้ความรู้สึกต่างกันมากนะครับ
เปรียบเทียบเช่น Mavic ksyrium กับ Zipp30 และ Zonda ล้อ 3 ตัวนี้ดูโปรไฟล์
ความสูงของขอบล้อ ความกว้างของขอบล้อ ยิ่งปี 2017 นี้ อัพไลน์มาเป็น C17 กันเกือบหมดแล้ว
ต่างกันไม่มากนะครับ แต่การใช้งานจริง เช่น
ทางเขาล้วนๆไม่ช่วงพัก พร้อมเนินวัดใจ
เขาสลับเนิน อัดให้หัวใจพุ่งปรี๊ดแล้วไหลลงแบบเท่ๆ
หรือทางราบสนิท หมกพร้อมยิงกันไส้แตก
ล้อ 3 ตัวนี้ ใช้เส้นทางพวกนี้นี่คนละเรื่องเลยนะครับ

บ้านผมอยู่ลำปาง เส้นทางมีให้เลือกปั่นค่อนข้างโอเคอยู่นะครับ
ส่วนตัวเองตอนนี้ ใช้คู่เดียวเป็นล้อคาร์บอนขอบ 40mm.
ไปควบ 50mm. แล้วไม่ชอบเลยอ่ะครับ ไม่ค่อยคล่องตัวเวลาปั่นคนเดียว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”