ชั่วโมงนี้บันไดวัตต์ตัวไหนน่าเล่นสุดครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
kanoon252
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ชั่วโมงนี้บันไดวัตต์ตัวไหนน่าเล่นสุดครับ

โพสต์ โดย kanoon252 »

ตอนนี้ผมสนใจassioma เป็นตัวรุ่นใหม่ของbe pro กับ powertap p1 และมีแหล่ๆตัว garmin vector 2 อยู่เหมือนกันครับ ตัวไหนน่าเล่นสุดครับ (ถ้ามีตัวอื่นที่น่าสนใจก็แนะนำมาได้ครับ)
>>>>> ชีวิตกู อยู่บน"อาน"
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ชั่วโมงนี้บันไดวัตต์ตัวไหนน่าเล่นสุดครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ตังถึง dzero ตังไม่ถึง 4iiii ////ผมใช้ 4iiii ร้านสะพานหัวช้างบริการดีมาก ประทับใจ ///// ผิดๆๆๆ บันไดยังไง ก่เวกเตอร์เยี่ยมสุด
kanoon252
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ชั่วโมงนี้บันไดวัตต์ตัวไหนน่าเล่นสุดครับ

ยังรอฟังความคิดเห็นอยู่เรื่อยๆนะครับ
arty118
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย arty118 »

ถ้าเป็นบันไดผมชอบ P1 ครับ ติดตั้งง่าย ถ่านอึด ไม่ต้องระวังอะไรมาก
bepro แบตไม่อึด ต้องชาร์จบ่อย
Vector ต้องคอยระวังตัว pod และตอนติดตั้งต้องใช้ประแจปอนด์
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

Vector 2 ไม่ต้องใช้ประแจทอร์คแล้วก็ได้ครับ ( แต่ผมก็ยังชอบที่จะใช้ ) โดยรวมแล้วติดตั้งง่ายกว่ารุ่นแรกเยอะมาก มีเรื่องยุ่งยากหลังติดนิดเดียวคือ ต้องเซท angle installation ใหม่ ก็แค่ควงบันไดเนียนๆให้ได้รอบขา 80 รอบ เดี๋ยวมันก็จัดการให้เองครับ
ข้อดีของ Vector 2 ก็คือ ถ้าคุณใช้ไมล์ Garmin คุณจะได้ข้อมูลทุกๆอย่าง รู้จนสำลักข้อมูล เพราะบางอย่างรู้ไปก็แก้อะไรไม่ได้เหมือนกัน แต่บางอย่างก็ช่วยให้เราออกแรงได้ดีขึ้น

BePro รุ่นใหม่ หรือ Assioma น่าจะเข้ามาแล้วนะครับ ราคาไม่แรง ติดตั้งง่ายกว่ารุ่นเก่าเยอะ อาจจะมีแค่ รองเท้าบางรุ่นหรือบางเท้า อาจจะมีปัญหาทะเลาะกับ pod ของมัน ต้อง ขยับcleat ซึ่งอาจจะไม่เป็นที่ถูกใจ อาจจะยุ่งยากกับขาจานบางรุ่น ต้องหนุนแหวนช่วยบ้าง ในขณะที่น้ำหนักไม่มาก ( เบากว่า Vector 2 ส่วนหนึ่งมาจากใช้แบตต์ชาร์จ ) Assioma อ่านในคู่มือจากผู้ผลิตบอกว่า ชาร์จทีหนึ่ง ใช้ได้ราวๆ 50ชม. ถ้าถ่านเริ่มพร่อง มันจะแจ้งเตือนผ่าน cyclocomputer แล้วจะเหลือระยะเวลาให้ใช้อีกราวๆ 8 ชม.

P1 บางคนที่ชอบบันไดที่ stack ต่ำๆ อาจจะไม่โดนนักเพราะ Stack มันค่อนข้างสูง แถมน้ำหนักก็อาจจะไม่ถูกโฉลกของคนที่ไม่ชอบของมีน้ำหนักนัก ถ่าน AAA ผู้ผลิตแนะนำ lithium ซึ่งราคาไม่ใช่น้อย อายุใช้งานแค่ 60 ชม. ( ตามสเปคจากโรงงาน Battery: AAA Lithium (alkaline and/or rechargeable alkaline batteries not recommended for extended use)
Battery Life: 60 hours )

ทั้ง 3 รุ่นนี้ใช้ cleat compat กับ look นะครับ ใครเคยใช้ Shimano ก็เปลี่ยนได้เลย

ข้อดีของบันไดคือ เปลี่ยนระหว่างจักรยานได้ง่ายๆ มีรถกี่คันก็ช่าง สลับบันไดไปเลย
ข้อเสียคือ มันเป็นส่วนที่"เยิน"ได้ง่ายที่สุด

ถามผมนะ ผมเลือก Vector 2 ด้วยเหตุผลหลักๆคือ ถ่าน CR-2032 หาง่าย อายุใช้งานตามสเปค 350 ชม. เป็นมิตรกับไมล์การ์มินมากมาย ติดตั้งง่ายกว่ารุ่นแรก แกนบันไดลื่นมาก ( ใช้อยู่ ) Stack อยู่ราวๆ 10.5 - 11 mm ซึ่งก็สูสีกันกับ Ultegra ( อาจจะสูงกว่า DuraAce นิดหนึ่ง ) ในขณะที่ PowerTap P1 ค่า Stack ค่อนข้างจะสูง แบตอายุใช้งานได้ไม่มาก ถึงจะแวะซื้อ Alkaline AAA ข้างทางได้ แต่ เทียบอายุการใช้งานกับราคาแบตกับ CR-2032 แล้วก็ไม่ค่อยจะคุ้มค่าเท่าไหร่ ส่วน BeProรุ่นใหม่น่าใช้ด้วยเงื่อนไขราคาที่ไม่สูงนัก ( ราคาถูกกว่า Vector 2 ) แต่สิ่งเดียวที่ผมไม่ชอบก็คือ ถ่านชาร์จนี่แหละ
แก้ไขล่าสุดโดย lucifer เมื่อ 01 ส.ค. 2017, 15:44, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

ยังไม่เคยใช้ยี่ห้ออื่น
แต่ใช้ Vector แล้วถูกใจครับ
เป็นจากตัววัดขาเดียว มาเป็น 2 ขา แล้ว
ผมก็ไม่ได้ใช้ประแจปอนด์นะครับ เพราะถ้าเป็น Vector 2 เขาก็ไม่ได้มีข้อกำหนดว่าต้องใช้
ข้อเสีย ก็เรื่อง POD ของมัน ดูเกะกะไปนิด แต่มันก็ไม่มีมีปัญหาอะไร
ข้อดีคือ ถ้าใช้กับไมล์ Garmin จะได้ข้อมูลละเอียดมากๆ
kanoon252
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

edonkey เขียน:ยังไม่เคยใช้ยี่ห้ออื่น
แต่ใช้ Vector แล้วถูกใจครับ
เป็นจากตัววัดขาเดียว มาเป็น 2 ขา แล้ว
ผมก็ไม่ได้ใช้ประแจปอนด์นะครับ เพราะถ้าเป็น Vector 2 เขาก็ไม่ได้มีข้อกำหนดว่าต้องใช้
ข้อเสีย ก็เรื่อง POD ของมัน ดูเกะกะไปนิด แต่มันก็ไม่มีมีปัญหาอะไร
ข้อดีคือ ถ้าใช้กับไมล์ Garmin จะได้ข้อมูลละเอียดมากๆ
ตอนนี้ผมเริ่มสนใจVector 2สะแล้วสิ สอบถามหน่อยครับการใช้งานokมั้ยครับมีสัญญานหลุดบ้างมั้ยครับ
(รบกวนกระซิบราคามาหน่อยได้มั้ยครับ)
น้อย
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือหมอบสับถัง

โพสต์ โดย น้อย »

แว่วๆมาว่า Garmin จะออกรุ่นใหม่
ทั้ง Edge 1030 และ Vector 3 ครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

น้อย เขียน:แว่วๆมาว่า Garmin จะออกรุ่นใหม่
ทั้ง Edge 1030 และ Vector 3 ครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ราคา เอ่ออออ ไม่เอาดีกว่า....มีสะดุ้ง
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

visual3dmax เขียน:
น้อย เขียน:แว่วๆมาว่า Garmin จะออกรุ่นใหม่

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ราคา เอ่ออออ ไม่เอาดีกว่า....มีสะดุ้ง
การ์มินไม่เคยเป็นมิตรกับกระเป๋าตังอยู่แล้วครับ -____-"

#ออกบันไดเสือภูเขาสักทีสิฟระ
kanoon252
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
พอจะมีแหล่งข่าวมั้ยครับ กลัวว่าซื้อมาจะตกรุ่นเร็ว555
น้อย
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือหมอบสับถัง

โพสต์ โดย น้อย »

ตามเวปนี้น่ะครับ http://gpsrumors.com/
รุ่นใหม่ออก จะได้ช้อนมือสองราคาดีครับ55

รูปภาพ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ตอนนี้ผมพยายามเอาชนะ garmin (และกิเลส) ด้วยการไม่เปลี่ยนอุปกรณ์ตาม garmin ที่ออกรุ่นใหม่ๆมา ใช้รุ่นเดิมๆไปก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

บันได vector ผมใช้มาตั้งแต่รุ่น 1 มีปัญหาที่ battery pod พังง่ายมาก แต่แค่เปล่ยนชิ้นส่วนใหม่มันกลายเป็น vector 2 เฉยเลย ตอนนี้มันแสดงค่าแทบทุกอย่าง จังหวะมุมองศาเริ่มออกแรง ตำแหน่งเท้าเอียงซ้ายขวา ยืนปั่นกี่นาทีนั่งปั่นกี่นาทีมันบอกหมด ดูข้อมูลเอาเพลินแต่ไม่ได้เอาไปพัฒนาตัวเองอะไรเพราะขี้เกียจ ข้อเสียเดียวของ vector ที่ผมไม่ชอบคือมันดันบังคับให้ใช้แต่คลีตของ Look ทำให้ยุ่งยากนิดหน่อย
kanoon252
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ถ้าซื้อ garmin vector2 ตอนนี้กับ รอVector 3 พี่ๆมีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

kanoon252 เขียน:ถ้าซื้อ garmin vector2 ตอนนี้กับ รอVector 3 พี่ๆมีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ
ก่อนจะมาถึงคำตอบ ต้องย้อนถามตัวเองก่อนว่า รอได้ไหม และรับได้กับราคาของ Vector 3 ไหม
สินค้า Garmin เดาราคาไม่ยาก Vector 3 ราคาไม่ต่ำกว่า Vector 2 ตอนออกมาใหม่ๆแน่ๆ
ดังนั้น ส่วนต่างน่าจะมี 20K
ในขณะที่ฟังก์ชั่น..ไม่น่าจะมีอะไรเพิ่มเติม นอกจากการเปลี่ยน Design เป็นแบบไม่มี Pod คล้ายๆ Powertap Pedal
จากการใช้ Power Meter มา ค่าหลักๆที่ดูจริงๆก็ค่า Power อย่างอื่นแทบไม่ได้ดู นอกจากจะมีเวลาเอามานั่งวิเคราะห์
ความเห็นก็คือ ถ้ารอได้ งบถึง ก็รอซื้อ Vector 3 รุ่นใหม่ที่สุด จะได้ไม่คาใจ
แต่สำหรับผม Vector 2 คุ้มค่าและเกินพอแล้ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”