Domane SLR VS Emonda SLR ดิสก์เบรค กับคนขี่น้ำหนักมาก ตัวไหนดีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

Domane SLR VS Emonda SLR ดิสก์เบรค กับคนขี่น้ำหนักมาก ตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย keanetona »

ผมมีแพลนว่าจะปล่อยจักรยานออกไปคันหนึ่ง งบน่าจะสอยหนึ่งในนั้นแบบคอมพลีทได้พอดี คือ domane slr กับ emonda slr เป็นดิสก์เบรคทั้งคู่ แต่คนขี่น้ำหนักมาก และได้ยินมาว่า emonda slr ปีเก่ารองรับน้ำหนักคนขี่ได้แค่90กิโล ไม่ทราบว่าตัวใหม่มันทนน้ำหนักได้มากกว่าเดิมไหม ?

เลยอยากขอคำแนะนำจากน้าๆครับว่าตัวไหนดี ถ้ามียี่ห้ออื่นน่าสนใจแนะนำได้นะครับ

edit เพิ่มเติมข้อมูล

เรื่องน้ำหนัก สรุปว่า ผ่านครับ SLR8 รองรับได้มากกว่า90กิโล (ตัวที่รองรับแค่90กิโลคือ SLR10)

edit 2
เพิ่มตัวเลือกที่น่าสนใจ
- BMC SLR01 disc
- Cervelo R5 (ถ้าจำไม่ผิด) Disc
แก้ไขล่าสุดโดย keanetona เมื่อ 19 ส.ค. 2017, 15:52, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
Takua
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814779124
team: ชมรมจักรยานสุราษฎร์ธานี
Bike: Trek 7.3

Re: Domane SLR VS Emonda SLR ดิสก์เบรค กับคนขี่น้ำหนักมาก ตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย Takua »

Domane slr รถในฝันเลยแต่มันไม่มี sz44 สำหรับคนสูง 158 แบบผม เลยได้แต่มอง
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

Re: Domane SLR VS Emonda SLR ดิสก์เบรค กับคนขี่น้ำหนักมาก ตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย simpleman »

คนขี่ น้ำหนักเท่าไรครับ พูดเหมือนจะเกิน 90 กก เลยนะครับ ถ้าเกิน 90 ผมว่า Domane SLR จะเหมาะกว่า เพราะโครงสร้างรถออกแบบมาใช้งาน endurance พูดง่ายๆ ใช้งานทางโหดๆ ได้ดีดว่า emonda

น้ำหนัก เฟรม สองตัวนี้ ถ้าจำไม่ผิด เฟรม set รวมตะเกียบ ต่างกันร่วม 5 ขีดครับ emonda ประมาณ โลนึง domane ประมาณ โลครึ่ง
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

simpleman เขียน:คนขี่ น้ำหนักเท่าไรครับ พูดเหมือนจะเกิน 90 กก เลยนะครับ ถ้าเกิน 90 ผมว่า Domane SLR จะเหมาะกว่า เพราะโครงสร้างรถออกแบบมาใช้งาน endurance พูดง่ายๆ ใช้งานทางโหดๆ ได้ดีดว่า emonda

น้ำหนัก เฟรม สองตัวนี้ ถ้าจำไม่ผิด เฟรม set รวมตะเกียบ ต่างกันร่วม 5 ขีดครับ emonda ประมาณ โลนึง domane ประมาณ โลครึ่ง
120ครับ

ที่ลังเลเพราะว่า domane มันเป็นสาย endurance น่ะแหละครับ (เคยประทับใจกับสาย enduranceอย่าง infinito cv จนน้ำตาไหลขนาดเปลี่ยนยี่ห้อหนีเลย) แต่ก็เคยขี่ domane2.0 อยู่พักหนึ่งแต่มันเป็นเฟรมอลูไม่รู้ฟีลจะต่างกันเยอะไหม และเคยแอบลองขี่ emonda sl6 พบว่ามันพุ่งดีทีเดียว
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

120 น่าจะ domane หรือ ไม่ก็ spe rubaix disc ครับ สองตัวนี้มีระบบ โช๊ค ช่วยซับแรงสั่นสะเทือน emonda ลืมมันไปเถอะครับมันรถไต่เขา เหมาะสำหรับคนน้ำหนักไม่มาก
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

คือที่ไปลอง Infinito CV แล้วน้ำตาไหล คือไม่ชอบใช่มั๊ยครับ
ถ้าไม่ชอบสาย endurance ก็อย่าไป Domane SLR เลยครับ
ลองไปดู spec Emonda SLR ตัวใหม่ก่อนอีกทีดีกว่า ผมว่าน่าจะรับได้เกิน 120 นะครับ
ผมไปเช็คในเวป trek ทั้งสองรุ่น รับน้ำหนักได้ 125kg นะครับ
เพราะฝรั่งมันตัวใหญ่ๆทั้งนั้น
Mr.Sunday
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr.Sunday »

อยากได้รีวิวของ domane SLR ครับ เห็นแต่ฝรั่งรีวิว ภาษาอังกฤษไม่แข็งแบบผม อ่านแล้วลำบาก
อยากหาของไทยอ่านแต่ก็ยังไม่เจอครับ

และเห็นว่า Domane SLR 9 eTap ได้ Bike of the year ปี 2017 ของเว็ป bikeradar ด้วย
mazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815325547
team: เสืออิสระ
Bike: trek ,merida

โพสต์ โดย mazz »

เฟรมเทรค เท่าที่ทราบ เกือบทุกรุ่นออกแบบให้รับน.น. 125 kg ครับ ทีนี้แล้วแต่ท่านแล้วว่าชอบปั่นแนวไหน
cjlift
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane 5.9
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cjlift »

Infinito CV น้ำตาไหลยังไงครับ ผมใช้ Domane 5.9 ตอนนี้ปั่นดีมาก ไม่เปลี่ยนเฟรมแน่นอน
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ

cjlift เขียน:Infinito CV น้ำตาไหลยังไงครับ ผมใช้ Domane 5.9 ตอนนี้ปั่นดีมาก ไม่เปลี่ยนเฟรมแน่นอน
ผมปั่นแล้วไม่ชอบครับ ที่แน่ๆคือ มันไม่พุ่ง ออกจะเนิบๆ

cjlift
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane 5.9
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cjlift »

keanetona เขียน:
cjlift เขียน:Infinito CV น้ำตาไหลยังไงครับ ผมใช้ Domane 5.9 ตอนนี้ปั่นดีมาก ไม่เปลี่ยนเฟรมแน่นอน
ผมปั่นแล้วไม่ชอบครับ ที่แน่ๆคือ มันไม่พุ่ง ออกจะเนิบๆ
ผมปั่น Domane 5.9 ช่วงหนีออกกลุ่มมันก็พุ่งนะในกลุ่มก็มี Madone 9, Dogma F8 สงสัยเค้าไม่ยกตามผมเลยแซงได้
:D :D
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

keanetona เขียน:
อ่อถ้างั้น อย่าเลยครับ
ผมไม่เคยใช้ Infinito CV นะครับ

แต่ Domane ทั้ง รุ่นก่อน และรุ่น SLR ใช้มาหมดละ

จริงๆ สำหรับผมตัว SLR ทำรถได้พุ่งกว่าตัวเดิม ค่อนข้างมาก แต่สะใจแบบรถสาย racing มั๊ยบอกเลยว่าไม่
ถ้าชอบพุ่งจริงๆ เปลี่ยนใจก่อนดีกว่า
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย compass »

ทั้ง Domane SLR และ Emonda SLR รองรับ นน. ได้ 125kg. ตามที่ระบุในเว็บ Trek ครับ
1477400_2018_A_1_Domane_SLR_8_Disc.jpg (147.91 KiB) เข้าดูแล้ว 3139 ครั้ง
1471000_2018_A_1_EMONDA_SLR_8_H2.jpg (146.02 KiB) เข้าดูแล้ว 3139 ครั้ง
Emonda slr 2.png
Emonda slr 2.png (20.65 KiB) เข้าดูแล้ว 3139 ครั้ง
ผมไม่เคยขี่ Domane เลยบอกตัวนี้ไม่ได้ ปัจจุบันใช้ Emonda SL ตัวรองจาก SLR (รองมากๆๆ 555) เรื่องพุ่งนี่ยอมเลยว่าดีจริงพวกงานแข่งถ้าได้มีโอกาสสปรินท์ชิงกันเข้าเส้นชัย หรือไต่เขายาวๆ ผมรักเฟรมนี้มากเรียกความเร็วได้ดีจริงๆ คิดว่าตัว SLR น่าจะดีกว่าด้วยเกรดคาร์บอนที่สูงกว่าที่น่าจะ Stiff ขึ้นไปอีกประกอบกับ นน. ที่เบากว่า 4 ขีด

แต่ถ้าผมเป็น จขกท. จะเลือก Domane แทน เพราะ นน. ตัวที่มากเฟรมที่มีระบบซับแรงสะเทือนจากถนนน่าจะช่วยตอนที่ปั่นผ่านถนนที่ไม่ราบเรียบ (อาจไม่ถึงกับลูกรัง) ลดอาการสะท้อนดีดเด้งกว่าเฟรมที่ Stiff มากๆ ....ลองตัดสิใจดูครับเพราะอย่างที่บอกผมเองก็ไม่เคยขี่ Domane ไม่รู้เป็นไงจริงๆจะเหมือนกับ "เขาเล่าว่า" จริงรึเปล่า แต่ผมค่อนข้างเชื่อในการออกแบบของ Trek ที่มีความชัดเจนในหมอบ 3 ประเภท น่าจะแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญ
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ

compass เขียน:ทั้ง Domane SLR และ Emonda SLR รองรับ นน. ได้ 125kg. ตามที่ระบุในเว็บ Trek ครับ
Emonda slr 2.png

ผมไม่เคยขี่ Domane เลยบอกตัวนี้ไม่ได้ ปัจจุบันใช้ Emonda SL ตัวรองจาก SLR (รองมากๆๆ 555) เรื่องพุ่งนี่ยอมเลยว่าดีจริงพวกงานแข่งถ้าได้มีโอกาสสปรินท์ชิงกันเข้าเส้นชัย หรือไต่เขายาวๆ ผมรักเฟรมนี้มากเรียกความเร็วได้ดีจริงๆ คิดว่าตัว SLR น่าจะดีกว่าด้วยเกรดคาร์บอนที่สูงกว่าที่น่าจะ Stiff ขึ้นไปอีกประกอบกับ นน. ที่เบากว่า 4 ขีด

แต่ถ้าผมเป็น จขกท. จะเลือก Domane แทน เพราะ นน. ตัวที่มากเฟรมที่มีระบบซับแรงสะเทือนจากถนนน่าจะช่วยตอนที่ปั่นผ่านถนนที่ไม่ราบเรียบ (อาจไม่ถึงกับลูกรัง) ลดอาการสะท้อนดีดเด้งกว่าเฟรมที่ Stiff มากๆ ....ลองตัดสิใจดูครับเพราะอย่างที่บอกผมเองก็ไม่เคยขี่ Domane ไม่รู้เป็นไงจริงๆจะเหมือนกับ "เขาเล่าว่า" จริงรึเปล่า แต่ผมค่อนข้างเชื่อในการออกแบบของ Trek ที่มีความชัดเจนในหมอบ 3 ประเภท น่าจะแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญ
ผมเคยลองขี่ emonda sl6 เป็นระยะทางสั้นๆ ผมว่ามันค่อนข้างโอ ส่วน domane ผมเคยขี่แค่ตัว2.0ครับ มันเป็นอลู แต่ผมว่ามันนุ่มใช้ได้เลย และปั่นใช้ได้ แต่ผมไม่แน่ใจว่าตัวคาร์บอนจะฟีลเดียวกันไหม

ตอนนี้ ผมยังไม่ได้ตัดสินใจนะครับ ถ้าจะเมนท์เชิญได้ครับ คาดว่าคงจะไปสอยเอาเดือน10

DictatorAIA
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย DictatorAIA »

ใช้emonda sl6ค่ะ เป็นรถที่ไปได้ทั้งราบทั้งเขา. แต่ไปเขาชันมากต้องเปลี่ยนเฟือง. ถึงจะสบาย. ทางราบก็เกาะกลุ่มได้อยู่แต่ก็อยู่ที่ล้อที่เลือก. ใช้ล้อrenoldsขอบ41อยู่. ไปได้ทุกที่. ถ้าอยากทราบว่ารับน้ำหนักได้ไหมลองโทรเช็คโปรไบท์ก่อนดีกว่าค่ะ. อีกรุ่นที่คนนิยม น้ำหนักพอๆกันคือemonda alr ลองเช็คดูค่ะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”