Domane SLR VS Emonda SLR ดิสก์เบรค กับคนขี่น้ำหนักมาก ตัวไหนดีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Monsterjeff
สมาชิก
สมาชิก

Re: Domane SLR VS Emonda SLR ดิสก์เบรค กับคนขี่น้ำหนักมาก ตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย Monsterjeff »

ตอนนี้ Emonda2018 ตัวใหม่สุดมา probike แล้วนะครับ เห็นว่าท่อล่างเล็กลง เบาขึ้นเล็กน้อย
มีสองสี (frame 49,000)แดงกับเทา ลองไปดูครับ
ลองแล้ว มาบอกกันหนนอยก็ดีนะครับ เล็งไว้อยู่เหมือนกัน
one life, :arrow: live it
ธีรพงษ์ สร้อยเพชร
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Emonda SLR 10
ติดต่อ:

Re: Domane SLR VS Emonda SLR ดิสก์เบรค กับคนขี่น้ำหนักมาก ตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย ธีรพงษ์ สร้อยเพชร »

ปัจจุบันนี้ผมใช้ Emonda slr ใช้มาตั้งแต่เปิดตัวใหม่ๆเมื่อ 3-4 ปี ที่ผ่านมา ผมหนัก 95 Kg สูง 175 จากที่ใช้มารู้สึกว่าประทับใจกับ SLR มากๆ เพราะเป็นรถที่เบาและก็พุ่งดีมากๆ คันนึงเลยที่เดียวครับ ไม่ว่าจะทางราบหรือทางขึ้นเขา ประทับใจใช้ได้เลย แต่แปลกใจว่าทำไมคนใช้กันไม่มากเท่า Dogma F8 หรือ Specialized tarmac สำหรับผมแนะนำว่า ถ้าสเปกของ Emonda slr ใหม่ สามารถรับนำ้หนักเราได้ จัดไปเลยครับ !!!
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

โพสต์ โดย keanetona »

อัพเดทสักนิด ยังไม่ได้ซื้อนะครับ ผมได้ลองตรวจสอบข้อมูลแล้ว พบว่า emonda ที่รองรับแค่ 90 กิโล คือ emonda slr10 แต่ที่ผมเล็งๆไว้คือ slr8 ซึ่งรองรับได้ 125 กิโลครับ

สรุปคือ การรองรับน้ำหนักผ่านทั้งคู่ ต่อไปก็ กะว่าจะลองไปส่องๆที่โปรไบค์พระราม3ดูครับ (อะไหล่บางชิ้นผมก็ไปซื้อที่โปรไบค์พระราม3เพราะร้านประจำผมเขาไม่ได้สั่ง)

ตอนนี้ผมยังไม่เร่ง เพราะคันเก่าผมก็ยังไม่ได้เอาไปขายครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบ กระทู้นี้ยังไม่ปิดนะครับ ยังรอรับความเห็นจากน้าๆทุกท่านอยู่
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย compass »

keanetona เขียน:อัพเดทสักนิด ยังไม่ได้ซื้อนะครับ ผมได้ลองตรวจสอบข้อมูลแล้ว พบว่า emonda ที่รองรับแค่ 90 กิโล คือ emonda slr10 แต่ที่ผมเล็งๆไว้คือ slr8 ซึ่งรองรับได้ 125 กิโลครับ
ถ้างั้นคงไม่เกี่ยวกับเฟรมแล้วครับ เพราะทั้งสองรุ่นก็เฟรมเดียวกัน ข้อจำกัดในการรับ นน. น่าจะมาจากส่วนอื่นเช่นล้อติดรถมากกว่า
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

โพสต์ โดย keanetona »

compass เขียน:
keanetona เขียน:อัพเดทสักนิด ยังไม่ได้ซื้อนะครับ ผมได้ลองตรวจสอบข้อมูลแล้ว พบว่า emonda ที่รองรับแค่ 90 กิโล คือ emonda slr10 แต่ที่ผมเล็งๆไว้คือ slr8 ซึ่งรองรับได้ 125 กิโลครับ
ถ้างั้นคงไม่เกี่ยวกับเฟรมแล้วครับ เพราะทั้งสองรุ่นก็เฟรมเดียวกัน ข้อจำกัดในการรับ นน. น่าจะมาจากส่วนอื่นเช่นล้อติดรถมากกว่า
ใช่ครับ ตอนนี้ทั้ง emonda และ domane รุ่นที่ผมดูก็ใช้อะไหล่รุ่นเดียวกัน ประเด็นจะอยู่ที่ "สไตล์" ของรถแล้วครับ ใจผมน่ะอยากได้รถที่ตอบสนองดี แต่อีกใจก็ยังคิด เพราะเท่าที่เคยขี่ domane 2.0 ที่เป็นเฟรมอลูพบว่ามันขี่ได้นุ่มนวล และเจ้าของร้านก็บอกว่าเขาก็แฮปปี้กับ domane เลยอยากจะให้ผมลองดู
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
cjlift
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane 5.9
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cjlift »

ผมปั่น Domane ก็ต้องเชียร์ Domane แหละครับ :D
choke126
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello F8 Sky
ติดต่อ:

โพสต์ โดย choke126 »

Emonda SL 2018 7โลนิดๆ
ไฟล์แนบ
emonda-sl18.jpg (65.73 KiB) เข้าดูแล้ว 356 ครั้ง
MarioSeed
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0987467965
team: 605 Friend Cycling
Bike: LA.URBANO, Coyote Beyond , Trek1.1,Specialize E5 SW
ตำแหน่ง: Chiang Mai: Tapae Road,Chang Khlan,Hang Dong
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MarioSeed »

ผมเคยขี่ Emonda SL ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Domane SLR น้ำหนักตัวผม90 บอกได้ว่าน้ำหนักเยอะไม่น่ามีปัญหาคับ
เฟรมเทรค ออกแนวนุ่มขี่สบายทั้ง2ตัว
emonda sl นุ่มพุ่งไหล สไตล์รถไต่เขากระชาก ปั่นทางราบมันดูตื้อๆ อาจเป็นเพราะยังไม่ใช่ตัวท๊อป ถ้าวันไหนใส่ล้อขอบสูงก็ตามคนอื่นได้ไม่เหนื่อยนัก
domane slr นุ่มลึก ขี่ไปง่วงๆเกือบหลับ ความรู้สึกจะเหมือนมันไม่พุ่ง แต่ดูไมล์แล้วความเร็วก็ไม่แตกต่าง (ที่รอบขาละฮาร์ทเรท ใกล้กัน) แต่ slr ปั่นรูดหลุด ปั่นทางไกล100โล ไม่มีปวดเมื่อย รถคุมง่ายมาก กระชากออกจากโค้งได้ความเร็วดีแทบไม่เสียแรง ที่เด็ดกว่านี้มันยังปรับให้นุ่มกว่าเดิมได้อีก แต่ผมยังไม่ได้ลอง ทุกวันนี้ปรับแข็งสุดแล้วมันก็ยังนุ่ม
ถ้าคุณชอบความนุ่มสบาย จัดdomane ไปเลย แต่ชอบสายแข่งขัน ต้องพุ่งปรู๊ดป๊าด อารมร์วัยรุ่นคึกคะนอง ให้ผ่านไปครับ ไปยี่ห้ออื่นเลย
MarioSEED™`1step-[CloseR]-
madpig18
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Emonda SL 2016

โพสต์ โดย madpig18 »

ผมใช้ Emonda SL อยู่ เคยจับเอาเจ้านี่ไปลุยทางลูกรังเกือบยี่สิบกิโล ถามว่าสะท้านสะเทือนมั้ย ก็มีบ้างครับ แต่น้อยกว่าที่คิดไว้เยอะ ไม่ได้กระด้างจนร่างล้า แต่มันซับแรงกระแทกจนมีส่งมาที่มือเล็กน้อยเท่านั้น ส่วนที่ตัวแทบไม่ได้สะเทือนเลย ส่วนเรื่องพุ่งนี่หายห่วง กระทืบปุ๊บมาปั๊บ แต่ถ้า จขกท เน้นรถขี่สบาย Domane ตอบโจทย์ได้แบบไม่ต้องคิดมากเลยครับ

น้ำหนักที่รถรับได้ไม่น่าห่วงครับ มาดูที่ล้อที่สามารถรับน้ำหนักเราได้ดีกว่า เท่าที่ทราบมาล้อบางตัวไม่ได้เหมาะสำหรับคนน้ำหนักเยอะอย่างพวกเรา ได้ล้อบวกยางดีๆซักคู่ รับรองว่าสบายร่างเลยครับ
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ใช้ตัว Emonda sl ผมก้อ้วนอยู่เหมือนกัน นน ตอนนี้ 86

ถ้าชอบนุ่มสบายไป Domane ชอบพุ่งๆกระชากจี้ดจ้าด ก็คง Emonda ครับ ส่วนตัวผมคงต้องเป็น Emonda

ผมคิดจะเปลี่ยนเฟรมอยู่เหมือนกัน ลังเลอยู่ว่า จะเอาตัว Emonda SL ตัวใหม่ สีสันสวยถูกใจมาก ราคาเฟรมก็เป็นมิตรสบายกระเป๋า หรือกัดฟันไปตัวท้อป Slr ดี คงต้องอ่านรีวิวเพิ่มเพื่อการตัดสินใจ แต่ขอเป็นองศา H2 เน้นปั่นสบายๆไม่ก้มมาก เท่าที่ผ่านมา Emonda sl เป็นเฟรม ไต่เขาที่ปั่น endurance ได้ดีมากๆ สำหรับผมติดใจจนไม่อยากเปลี่ยนไปเฟรมอื่นเลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”