มีท่านใดใช้ความสูงหลักอานจากสูตรต่างๆ ได้ลงตัวโดยไม่ปรับบ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

มีท่านใดใช้ความสูงหลักอานจากสูตรต่างๆ ได้ลงตัวโดยไม่ปรับบ้างครับ

โพสต์ โดย Paxxa »

สูตรการหาความสูงหลักอานก็มีหลายสูตร เช่น
- เอาส้นรองเท้าเหยียบบันได
- inseem x 0.887 = ความสูงหลักอานถึงกลางกระโหลก
- inseem x 1.09 = ความสูงหลักอานถึงบันได
- inseem - 10 mm = ความสูงหลักอานถึงกลางกระโหลก
และอื่นๆ อยากคงามเห็นว่ามันพอดีมั้ยรึต้อง fine tune ขึ้น ลง อีกเล็กน้อย แต่ของผมนี่ปรับลง 20 มม. กว่าๆ เลยล่ะครับ ส่วนเพื่อนผมนี่ปรับขึ้นอีก 25 มม เลยล่ะครับ
kommand
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Ridley

Re: มีท่านใดใช้ความสูงหลักอานจากสูตรต่างๆ ได้ลงตัวโดยไม่ปรับบ้างครับ

โพสต์ โดย kommand »

ปรับเพิ่มเติมอีกครับ คิดว่าไม่มีสูตรตายตัว เพราะร่างกายแต่ละคนถึงแม้สูงเท่ากัน สัดส่วนก็ไม่เท่ากันอยู่ดี
รูปประจำตัวสมาชิก
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มีท่านใดใช้ความสูงหลักอานจากสูตรต่างๆ ได้ลงตัวโดยไม่ปรับบ้างครับ

โพสต์ โดย kai9121 »

ผม inseem 79.5
79.5×0.887=70.5
79.5×1.09=86.65-ขาจาน 17 =69.65
79.5-10=69.5
แต่ที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ =71.5
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sexton »

เคยนั่งหาสูตร ปรับหาให้ตัวเองอยู่นานและบ่อยจนเบื่อ สุดท้ายหาฟิตเตอร์ครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

เบาะ รองเท้า กางเกงล้วนมีผล สูตรอะไรก็ไม่ได้หรอก บางทีคิดว่าได้แต่ปั่นร้อยโลไปแล้วถึงไม่โอเค เราว่ามันพูดยาก อีกทั้งตำแหน่งการวางก้นบนเบาะอีก รูปร่างเบาะอีก ความนุ่มแข็งของเบาะ มันยากครับ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

ผมใช้สูตร inseem x 0.887 = ความสูงกลางกระโหลกถึงหลังเบาะ แล้วปรับอีก 2-3 มิล ตามความนุ่มแข็งของเบาะครับ
Parsit141
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 085-4348689
team: เสือริมเล
Bike: ferose
ตำแหน่ง: ตะวันออกชายฝั่งทะเล

โพสต์ โดย Parsit141 »

ขนาดสั้นยาวขาจานแต่ละคนที่ใช้
แรกปั่นเพื่อสุขภาพ แต่ทำไมหมดราบคาบเพราะชุดแต่ง?!!
ANUCHID
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 027035152-312
team: -
Bike: giant

โพสต์ โดย ANUCHID »

ผมใช้สูตร INSEEM X 1.09 ปรับอีกเพิ่มอีก 1.5ซม โอเลยทีเดียว
Permkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Permkiat »

สูตรไม่ตายตัวแน่นอนครับ
ตามความเห็น สูตรไหนก็ได้ ให้ได้ค่า กลางๆ ที่ใกล้เคียงก่อน
แล้วลองปั่นจริง พร้อมปรับแต่ง ปัจจัยอื่นๆ ต้องมาบวกเพิ่มอีกหลายรายการ
รองเท้า เนื้อก้น ความหนากางเกง ความหนาของเบาะ ความสูงของเบาะ ฯลฯ
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ
ray
ขาประจำ
ขาประจำ
team: bikeloves
Bike: ฺ็BH กะโหลกกะลา

โพสต์ โดย ray »

มันมีสูตร์ด้วยเหรอ!! แล้วที่เรานั่งขี่มาตั้งนานมันคือะไรเนี่ยต้องไปศึกษาเสียแล้ว
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

สูตร ส้นเท้าเหยียบบันใด ผมลองใช้มันไม่ใด้ผลกะผม
ทำแล้วหลักอ่านต่ำไปมาก
kroeksit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868846711 เบียร์
team: ไร้สังกัด
Bike: Bridgestone RADAC

โพสต์ โดย kroeksit »

สูตรอื่นๆพอใช้ได้ครับ แต่ส้นเท้าเหยียบบันไดนี่ตัดไปได้เลย ยิ่งถ้าคนเท้ายาวจะทำให้เบาะต่ำกว่าที่ควรจะเป็นได้ครับ ผมแล้วคนนึงที่ใช้แบบนี้ไม่ได้เพราะเคยทำแบบนี้แล้วปวดเข่าเลยครับผมเนื่องจากต่ำไปมาก แต่ทางที่ดีที่สุดควรฟิตติ้งครับ
Taylor Swift
ธนาคารทหารไทย (TMB Bank) บัญชีออมทรัพย์ 011-2-78019-2 เกริกศิษฏ์ พีรโชติกพันธุ์
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ผมไม่เคยใช้สูตรเลย แต่ก็ไม่ใช่ว่าผมปรับตามใจชอบแบบช่างหัวมัน

ใส่รองเท้าที่ตัวเองใส่ประจำ แล้วเหยียดส้นเท้าแตะและเอาส้นเท้าหมุนบันไดได้ จบแล้ว

สูตรไม่มีความหมายเลย ถ้า range of motion เรา ไม่ตรงกับที่คนคิดสูตรใช้ คุณเข้าใจความหมายนี่มั้ย

ขาคนเรา ยาวสั้น คุณลักษณะ เหมือนกันซะที่ไหน
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”