ระหว่างsramfoceกับUltegra8000 มีงบ 27kราคาตัวไหนน่าสนและใช้งานยาวกว่ากันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
brillant8514
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: CYCLINGTOURINGBIKE
Bike: Scott

ระหว่างsramfoceกับUltegra8000 มีงบ 27kราคาตัวไหนน่าสนและใช้งานยาวกว่ากันครับ

โพสต์ โดย brillant8514 »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านในเพจ
พอดีผมเองปั่นจักรยานมาสักพัก
อยากลองเปลี่ยนแนวและฟิ่ลลิ่ง
เพื่อเพิ่มการปั่นให้ดียิ่งขึ้น
ระหว่างชุดเกียร์sramfoce 22(มีประกัน )กับUltrega8000ตัวใหม่
ใสปิ้ง หากเน้นปั่นเขาเยอะ ราบบ้าง
ควรจะใช้ตัวไหนดีครับ
(เฟรมกับล้อเปนคาร์บอนทั้งหมดครับ)
ขอเสียงพี่ๆที่เคยลองใช้ทีครับ งบผมไม่ได้ฟิ๊ก
แต่อยากได้เกัยร์ที่ใช้นานๆและคุ้ทค่ากับการจ่ายครับ
เพื่อการตัดสินใจซื้อครับผม
ขอบคุณเพจthaimtbมากๆครับที่ให้โอาสสอบถามเพื่อการตัดสินใจครับ
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชากังราว
Bike: Ridley finix c
ติดต่อ:

Re: ระหว่างsramfoceกับUltegra8000 มีงบ 27kราคาตัวไหนน่าสนและใช้งานยาวกว่ากันครับ

โพสต์ โดย thaiji333 »

ผมเชียร์ ulterga ครับ
Garminbikerun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0808171670
team: Garminbikerun
Bike: Propel advance Pro

Re: ระหว่างsramfoceกับUltegra8000 มีงบ 27kราคาตัวไหนน่าสนและใช้งานยาวกว่ากันครับ

โพสต์ โดย Garminbikerun »

ulterga ยืดหยุ่นกว่า force ระบบมีเสียงแกร๊กๆหน่อย แต่ฟิลชิฟติ้งดีมาก ผมใช้ทั้งสองกรุ๊ป ulterga เหมือนคุณชาย เงียบๆสุภาพพวกหูดี ควรใช้ ไม่มีเสียงโซ่ กบ กับเฟืองให้รำคาญ ที่สำคัญ ulterga ใช้ได้ถึงเฟือง 32 โดยไม่มีปัญหา ผมใช้ฟอสขาสั้นกับ Propel จ๊อกกี้ขบกับเฟือง 32
จำหน่าย // สายสำรอง HR // Barflay Powerbank //อะไหร่อุปกร ตกแต่ง อุปกรณ์ซ่อมบำรุงจักยาน //Pre Oder สินค้าจากต่างประเทศ///สินค้าภายในร้านรับสิทธ ประกัน ทุกประเภท

https://www.facebook.com/nattapongbike/
ClassiccizzalD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad cf slx

โพสต์ โดย ClassiccizzalD »

ultegra ครับของพึ่งออกมาเทคโนโลยีใหม่กว่า แต่ถ้าอยากได้ประหยัดแล้วอยากได้ฟีลลิ่งแข็งๆดิบๆ ก็ไป force เลยครับ จริงๆก็เปลี่ยนเกียร์ได้รวดเร็วเหมือนกันอยู่ที่ความถนัดมากกว่าครับ ราคา force ตอนนี้อยู่ประมาณ 20,000 บวกลบนิดหน่อย ส่วน ultegra 8000 อยู่ที่ประมาณ 25,000 บวกลบนิดหน่อยครับ ส่วนตัวชอบทั้งคู่นะครับ sram เวลาใช้ได้อารมดิบๆดีเปลี่ยนฟีลลิ่งการปั่น แต่ส่วนใหญ่จะใช้ shimano มากกว่าครับดูแลง่าย ดูสมูทกว่าเสียงไม่ดังปั๊กๆเหมือน sram อยู่ที่ความชอบครับถ้าไม่อยากดันก้านชิฟเตอร์ลึก ไป ultegra เลยครับ ตัวใหม่ระยะดึงสายเกียร์กระชับขึ้นไม่ต้องดันลึกเท่า sram ทั้งขึ้นและลง ส่วน sram อาจจะต้องดันชิฟเตอร์ลึกหน่อย เพราะใช้ก้านเดียวดันขึ้นจานใหญ่กับลงเล็ก
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

ถ้ามีงบ 27,000 และ force ราคาลงเหลือ 20,000 +- ผมจะเลือก force+จานหน้า red
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

ถ้าตอนนี้ ผมเลือกชุดผสมdura-ace 9100 ละกัน อย่างน้อยก็ชิพเตอร์ สับจาน ตีนผี ผมรู้สึกทั้ง force กับ ultegra มันครึ่งๆกลางๆน่ะครับ คหสต.ครับผม
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

โพสต์ โดย weerapat_99 »

Good Pain เขียน:ถ้ามีงบ 27,000 และ force ราคาลงเหลือ 20,000 +- ผมจะเลือก force+จานหน้า red
เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจจริงๆครับ
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

ีีultegra ได้ feeling ที่ดี เปลี่ยนเกียร์นุ่มนวล แต่ส่วนตัวพอมาใช้ค่าย sram ก็ไม่ได้กลับไปใช้ค่าย shi อีกเลย เคยซื้อ force มาลองใช้ ติดใจเลยใช้ red ยาวกับรถทุกคัน ข้อดีที่ส่วนตัวชอบคือ
- น้ำหนัก force เบากว่า ultegra ยิ่งตัว top red ก็เบากว่า DA
- วัสดุคาร์บอน มันดูดีกว่า ไม่เจอปัญหาขี้เกลือ และผิววัสดุลอกร่อนเหมือนค่าย shi
- ชอบระบบก้านเปลี่ยนเกียร์ ที่ใช้นิ้วชี้นิ้วเดียวควบคุมการเปลี่ยนเกียร์ไม่ต้องใช้ทั้งมือ
- พอเป็นไฟฟ้าอย่าง etap มันเปลี่ยนเกียร์หลักการเดียวกับรถยนต์ paddle shift ซึ่งถูกจริตมากกว่า
- บังเอิญใช้ power meter quarq เคย sram ก็เลยเข้ากับรถกว่า
tamsub145
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0956391349
team: 304 Bike
Bike: DOGMA F8 Red Rhino
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tamsub145 »

สวนกระแสนิดนึง
ถ้าเป็น shimano ผมขอไป di2 ครับ ultegra นุ่มเนียน ฉลาดมากๆ ผมเป็นติ่ง sram ยังประทับใจเลย

ส่วนเกียสาย ไม่ชอบ ระบบ กดเพือ่ trim หลบสับจาน ต้องกดสองครั้ง ชอบระบบก้านเดียวมากกว่า ใช้นิ้วเดียวควบคุม

ความคิดเห็นนี่ ตามท่าน ballbeing ทุกประการเลยครับ force กับ red ผมแยกไม่ออกแฮะ ความคิดเห็นผม ให้ Mix กันเลยครับ

ประหยัดงบดี
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

ถ้าปั่นเขา รถเน้นเบา ทั้งชุดเทียบกัน force จะเบากว่ารว่ม 2 ขีด ถือว่าสำคัญมากสำหรับรถสายเขา

ผมก็พึ่งเปี่ยนจาก 105 มาเป็น force ลดลงไป ร่วม 3 ขีดกว่า
ohmmmho
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +6618838455
team: Active Cycling Team, Don Muang Cycling Club
Bike: Storck Aerfast, Trek 1.1
ตำแหน่ง: Don Muang,Bangkok

โพสต์ โดย ohmmmho »

สำหรับผมทั้งสองค่ายมีข้อดีครับ
ผมใช้มาทั้ง

DADi2 DA UL 105
eTAP RED Force Rival
Super record Chorus Althena

ตอนนี้ที่เหลืออยู่คือ eTAP กับ Red22 ครับ
เหตุผลง่ายๆคือ
1. eTAP คือ นวัตกรรมใหม่สุดของวงการจักรยานตอนนี้
2. Red22 น้ำหนักเบามาก ถ้าจะมีคู่แข่งคือ Super record แต่ราคา SR สุงกว่าพอสมควร

วนกลับมาตอบคำถามครับถ้าให้เลือกระหว่าง UL กับ Force
ทั้งสองตัวใช้งานดีไม่ต่างกันครับแต่ผมเลือก Force เพราะ feeling ไม่ต่างจาก Red น้ำหนักไม่ต่างจาก Dura Ace แต่ราคาต่ำกว่าเกือบครึ่ง !

ส่วน UL ส่วนตัวผมว่าน้ำหนักตัวมากไปครับ
milano3030
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0639917307

โพสต์ โดย milano3030 »

ไม่ชอบฮู้ด shi ใหญ่ เทอะทะ ยางหนาเตอะ ไม่สวย ไม่ชอบฟิลลิ่ง
ชอยSram กับcampy ฮู้ดเล็กเข้ากับมือดี ฟิลลิ่งชอบ ยางสวยกระชับ
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

เรื่องค่ายชุดขับนี่ปวดหัวพอๆกับเลือกแมคคานิคคอลคีย์บอร์ดเลย บลู แบล๊ค บราว เรด มันดีหมดแหละแต่มันอยู่ที่ฟิลลิ่ง 555
chayathon
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chayathon »

UL นี่ Versatile มากครับ 11-34 แล้วถ้าใส่ BCD110 52-36 semicompact เข้าไป เขาใหนก็ไม่กลัว
Force มาแนวสายทางราบ ยิงเร็ว ไม่กลัวชาวบ้านรู้ว่ากด ยิงสนั่น ตามได้ตามมาเลย ประมาณนี้
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

force ขายาว มันใส่ได้ มากกว่า ul อีกนะครับ ล่อไป 38 ยังได้เลยครับ แต่ ตีนผีก็ราคาสูงมาก ของใหม่น่าจะมี 5-6 พัน
ร้านไม่ค่อยเอามาขาย ส่วนมาเอามาขายแค่ สั้น กับ กลาง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”