จักรยานมีเสียง"แก๊กๆ" ครับ :(

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
THePINGG
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

จักรยานมีเสียง"แก๊กๆ" ครับ :(

โพสต์ โดย THePINGG »

ผมเป็นมือใหม่นะครับ จักรยานมีปัญหามีเสียง"แก๊ก"เวลาปั่นครับ

รายละเอียด : เวลาปั่นจะมีเสียง แก๊กๆๆ ตลอดเลยครับ ความถี่ของเสียงขึ้นอยู่กับความเร็วด้วยครับ(ความเร็วรถ ไม่ใช่ความเร็วของรอบขาครับ) เพราะเวลาล้อฟรีก้ยังมีเสียงตลอดครับ ยืนปั่นก้มี

ขอความกรุณาผู้รู้ ช่วยทีครับ :(
รูปประจำตัวสมาชิก
ClassiccizzalD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad cf slx

Re: จักรยานมีเสียง"แก๊กๆ" ครับ :(

โพสต์ โดย ClassiccizzalD »

ลองหมุนล้ออยู่กับที่ดูครับว่ามีเสียงไหม หรือมีเสียงแค่เวลาลงถนน
THePINGG
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: จักรยานมีเสียง"แก๊กๆ" ครับ :(

ClassiccizzalD เขียน:ลองหมุนล้ออยู่กับที่ดูครับว่ามีเสียงไหม หรือมีเสียงแค่เวลาลงถนน
ยกรถมาแล้วหมุนไม่มีเสียงครับ เข็นเฉยๆก็ไม่มีเสียงครับ ขึ้นไปปั่นแล้วเป็นตามบอกไปข้างต้นครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

รถ ล้อ ยี่ห้อรุ่นอะไรครับ ลองสลับล้อกับเพื่อนดูได้หรือเปล่า
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
RoadVelo
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย RoadVelo »

เป็นไปตามความเร็ว เดาคร่าวว่ามาตามรอบล้อหมุน เบื้องต้น แหวนยึดจุ๊บลมหลวม ซี่ลวดล้อบางซี่หย่อน ยึดล้อกับเฟรมไม่แน่น มากกว่านั้น ก็ต้องดูโม่ ลูกปืน และอื่นๆครับ
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชากังราว
Bike: Ridley finix c
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaiji333 »

ซี่ล้อครับ ไปตั้งใหม่ที่ร้าน ที่มีอุปกรณ์วัดความตึงของซี่ล้อนะครับ อย่าไปร้านที่หมุนแบบมโน
Chiny
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chiny »

ถ้าเป็นเสือหมอบลองขันแกนปลดล้อออกมาทำความสะอาดแล้วไขใส่ใหม่ให่แน่นดูก่อนครับ เรื่องเสียงบอกยากลองดูก่อน ผมเคยเจอว่าสายเกียร์ที่สับจานชี้ออกมาตีกับขาจานเลยมีเสียงแก๊กๆ
Don't Stop Believin' - "Steel still ROCK"
จานไข่ Dr.Egg viewtopic.php?f=60&t=515279
โครงการ มินิ กัดยางหมอบ เวอชั่นบ้านๆ viewtopic.php?f=63&t=488360
Dr.EGG Facebook Fan Page: http://www.facebook.com/pages/DrEGG/418740011510449
Senakorn
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0886546880
Bike: Ridley Fenix 2015

โพสต์ โดย Senakorn »

ผม. พึ้งเจอเหตุการณ์แบบนี้เลยคับ. ขึ้นแท่นตั้งเกียรไม่มีเสียง. พอปั่นมีเสียงแก๊กๆ ยิ่งปั่นเร็วเสียงยิ่งดัง. ไล่ทั้งคันสุดท้าย. ซี่ลวดหลังหย่อน 1ซีกคับ
vegas1101
สมาชิก
สมาชิก
Bike: DogmaF10Wiggins
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vegas1101 »

ลองหาล้อมาสลับดูครับ
ของผมเคยมีเสียงแต่ไม่เป็นจังหวะหายังไงก็ไม่เจอจนช่างลองสลับล้อดูไม่มีเสียงเลยได้ขอสรุปว่าเฟืองท้ายไม่แน่นเวลาจะปั่นเลยมีเสียง
THePINGG
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำแนะนำดีดีนะครับ เดี๋ยวผมจะไปลองเช็คดูครับ หายไม่หายเดี๊ยวจะมารายงานให้ทราบกันครับ

ปล. ใครมีความเห็นแตกต่างจากนี้แนะนำได้นะครับ ตอนนี้ยังไม่มีเวลาเอาไปให้ร้านดูเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”