การบำรุงรักษาชิพเตอร์ SHIMANO 105

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องโอเลย์
สมาชิก
สมาชิก

การบำรุงรักษาชิพเตอร์ SHIMANO 105

โพสต์ โดย น้องโอเลย์ »

:D การบำรุงรักษาชิพเตอร์ SHIMANO 105
- ต้องดูแล ยังไงบ้างครับ
- จะหยอดน้ำมันยังไงครับ
... พยายามหารูปภาพ วิธีดูแล ก็ไม่เจอครับ

(มือใหม่ ยังไม่กล้าถอด) ขอบคุณครับ :mrgreen:
a3jxye.jpg (27.59 KiB) เข้าดูแล้ว 1919 ครั้ง
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: การบำรุงรักษาชิพเตอร์ SHIMANO 105

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ไม่ต้องทำอะไรครับ ใช้ผ้าเช็ดทำความสะอาดภายนอกพอ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
น้องโอเลย์
สมาชิก
สมาชิก

Re: การบำรุงรักษาชิพเตอร์ SHIMANO 105

น้องหนึ่ง เขียน:ไม่ต้องทำอะไรครับ ใช้ผ้าเช็ดทำความสะอาดภายนอกพอ
:mrgreen: ข้างในยาง เอาไฟส่อง เห็นมีสปริง ไม่ต้องเอาน้ำมันหล่อลื่นฉีดเข้าไป ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ พี่น้องหนึ่ง :D
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ฉีดสเปรย์หล่อลื่นโซ่เข้าไปครับ สลับกับ wd40 บ้างเพื่อทำความสะอาด ไม่ตำเป็นต้องฉีดบ่อย นาน ๆ ที พวกสเปรย์จารบีอย่าฉีดนะ เคยฉีดใส่ชิพเตอร์ภูเขาแล้วจารบีเกาะสปริงเล็กๆ จนเปลี่ยนเกียร์ไม่ได้
น้องโอเลย์
สมาชิก
สมาชิก

Gok See เขียน:ฉีดสเปรย์หล่อลื่นโซ่เข้าไปครับ สลับกับ wd40 บ้างเพื่อทำความสะอาด ไม่ตำเป็นต้องฉีดบ่อย นาน ๆ ที พวกสเปรย์จารบีอย่าฉีดนะ เคยฉีดใส่ชิพเตอร์ภูเขาแล้วจารบีเกาะสปริงเล็กๆ จนเปลี่ยนเกียร์ไม่ได้
ขอบคุณมากครับ (อย่าฉีดสเปรย์จารบี)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”