ช่วยแนะนำเสือหมอบระหว่าง Trek emonda sl6 กับ canyon ultimate cf sl7.0 หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
unlucky228
สมาชิก
สมาชิก

ช่วยแนะนำเสือหมอบระหว่าง Trek emonda sl6 กับ canyon ultimate cf sl7.0 หน่อยครับ

โพสต์ โดย unlucky228 »

ตอนแรกว่าจะถอยท็อบอลู แต่ได้งบมาเพิ่มเลยพอได้คาร์บอนตัวรองท็อบอยู่ครับ ประมาณ 80k+- ดูๆไว้ระหว่าง
1.Trek Emonda sl6 ได้ ultegra
2.Canyon ultimate cf sl 7.0 ได้ 105 แต่แพงกว่าหน่อย

2 ตัวนี้บุคลิกเฟรมเป็นยังไงบ้างครับ เลือกตัวไหนดี
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

Re: ช่วยแนะนำเสือหมอบระหว่าง Trek emonda sl6 กับ canyon ultimate cf sl7.0 หน่อยครับ

โพสต์ โดย Paxxa »

แคนย่อยนี่ไม่เคยใช้ สำหรับ sl6 นี่เบา นุ่ม พุ่ง สบาย จะใช้ทั่วไปรึเน้นเขาก็ดีทั้งนั้นแต่มันไม่สุดยังงัยไม่รู้ ถ้างบฯมีแค่นี้ก็ sl6 แต่ถ้าจะไปต่อก็เลือกเฟรมสุดๆ ไว้ก่อน ชุดขับไว้ทีหลัง
รูปประจำตัวสมาชิก
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ช่วยแนะนำเสือหมอบระหว่าง Trek emonda sl6 กับ canyon ultimate cf sl7.0 หน่อยครับ

โพสต์ โดย Wimpy »

Emonda SL6 ...พุ่ง นุ่ม องศาปั่นสบาย เป็นรถ All around ที่ใช้ปั่น Endurance ได้ดี เอาไปปั่น Audax ได้สบายครับ ... ผมเคยใช้ปั่นงานใจเกินร้อย ทำAv 100 กม.ได้ 38กว่าๆ ถือว่าไม่ขี้เหร่เลยสำหรับทางราบ(ไต่เนินไต่เขาไม่ต้องพูดถึงนะดีอยู่แล้ว) หาล้อดีๆสักคู่สองคู่ก็แจ่มแล้ว แต่เหมือนพี่ คห ด้านบนว่าไว้ เหมือนมันยังไม่สุดปั่นไปได้สักปีสองปีก็คงต้องมองหาเฟรมใหม่

สรุปคือ
-เป็นรถที่คุ้มค่าคุ้มราคา ซื้อมาใช้ไม่ผิดหวังแน่ครับ ปั่นง่าย ปั่นสบาย
-ผมรู้สึกว่า เหมือนมันยังขาดอะไรสักอย่างเลยอยากเปลี่ยนไปเฟรมใหม่ แต่ถ้าไม่เน้นปั่นกันแรงๆหรือดุเดือดอะไรมากมายนักก็ถือว่าโอเคแล้ว
-สำหรับเฟรมของ Trek ที่ใช้กะโหลก BB90 หลายๆคันมีปัญหาเรื่องเบ้ากะโหลก เคลมได้แต่ก็เสียเวลาและยุ่งยาก เป็นอีกหนึ่งสาเหตุที่ผมกำลังคิดจะย้ายค่ายและมองหาเฟรมใหม่อยู่ในตอนนี้

**ส่วน Canyon ไม่ทราบครับ
unlucky228
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากครับ เจอแต่คนรีวิว trek
canyon ไม่ค่อยมีคนแนะนำเลย หายากจริงๆ
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

ตัวผมไม่เคยใช้ Trek นะครับเลยให้ความเห็นในส่วนของTrek ไม่ได้แต่ Canyon Ultimate ผมว่าค่อนข้างปั่นสบายเบา กดแล้วพุ่งกว่า ขึ้นเขาดีกว่า Aeroad แต่ไหลกับคงความเร็ว Aeroad ดีกว่าครับตัว Ultimate CF SL ของผมนั้น Size L (58) แต่งตามรูปไม่รวมอุปกรณ์การ์มิน กระติก ขากระติก และบันได น้ำหนัก 6.8 kg.
ไฟล์แนบ
IMG_7403.JPG (152.86 KiB) เข้าดูแล้ว 2273 ครั้ง
IMG_5749.JPG (90.54 KiB) เข้าดูแล้ว 2273 ครั้ง
IMG_7476.JPG (117 KiB) เข้าดูแล้ว 2273 ครั้ง
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

jarun kongnuam เขียน:ตัวผมไม่เคยใช้ Trek นะครับเลยให้ความเห็นในส่วนของTrek ไม่ได้แต่ Canyon Ultimate ผมว่าค่อนข้างปั่นสบายเบา กดแล้วพุ่งกว่า ขึ้นเขาดีกว่า Aeroad แต่ไหลกับคงความเร็ว Aeroad ดีกว่าครับตัว Ultimate CF SL ของผมนั้น Size L (58) แต่งตามรูปไม่รวมอุปกรณ์การ์มิน กระติก ขากระติก และบันได น้ำหนัก 6.8 kg.
ตอนนี้ Canyon ลดราคาในส่วนของ Ultimate กับ Endurance อยู่นะครับลองเช็คราคาดูครับ
unlucky228
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกคนมากครับ ตอนนี้มี emonda ตัวใหม่มาแล้วด้วย อาจจะรอดูตัวใหม่ด้วยก่อนเลย
รูปประจำตัวสมาชิก
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

Pinarello gans มือสองน่าจะได้นะคับ วันก่อนเห็นในกระทู้มือสองราคา 80 k ชุดขับ ultegra ล้อ super team 38
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”