ทานยาลดความดัน ปั่นไม่ออก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
yazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BMC SLR-01 / CAAD 10

ทานยาลดความดัน ปั่นไม่ออก

โพสต์ โดย yazz »

อยากทราบว่า มีใครที่เคยกินยาลดความดัน และไปออกไปปั่นไหมครับ

ช่วง2-3เดือนที่ผ่านมา มีอาการหัวใจเต้นเร็ว แบบหาสาเหตุไม่ได้ คุณหมอเลยให้ยาลดความดันมาทาน ซึ่งปกติวันจะปั่นจะไม่ได้ทานยา
จนเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ทานยาก่อนปั่น พอเริ่มปั่นชั่วโมงแรกปั่นแล้วค่อนข้างปกติ
พอชั่วโมงที่สอง HR ต่ำมากค้างอยู่ที่ Zone1-2 ตลอด และรู้สึกหมดแรงครับ

ไม่ทราบว่าเกีายวข้องกันไหมครับ
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: ทานยาลดความดัน ปั่นไม่ออก

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

ถ้าหมายถึง ยาลดความดันเลือด ... ทานอยู่ครับ ด้วยสาเหตุความดันสูง ทานทุกวัน
ตอนเช้า ตามที่หมอสั่ง การขี่จักรยานเป็นปรกติครับไม่มีผลอะไร

เข้าใจว่า ยาลดความดันมีหลายตัว และ ให้ผลข้างเคียงต่างกัน ลองกลับไปหาหมอ
บอกรายละเอียด เผื่อว่าหมอจะเปลี่ยนยาให้ครับ (ถ้าสาเหตุมาจากยา)
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ความดันเท่าไหร่ครับ ถึงต้องให้ยามารักษา

อันที่จริงถ้าแจ้งให้แพทย์ทราบว่า ออกกำลังกายประจำ แพทย์อาจจะพิจารณาเลือกยาในกลุ่มที่ไม่ได้ออกฤทธิ์ต่อการเต้นของหัวใจมาให้แทน เพราะประเมินจากยาที่กินอยู่ตอนนี้น่าจะเป็นกลุ่มของ Beta-blocker

ยังมียาในกลุ่มพวก ACEI หรือ RAB ที่น่าจะเหมาะสมกว่านะครับ ลองปรึกษาแพทย์ที่รักษาดู
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

โพสต์ โดย e21smn »

KleinMantra1998 เขียน:ถ้าหมายถึง ยาลดความดันเลือด ... ทานอยู่ครับ ด้วยสาเหตุความดันสูง ทานทุกวัน
ตอนเช้า ตามที่หมอสั่ง การขี่จักรยานเป็นปรกติครับไม่มีผลอะไร

เข้าใจว่า ยาลดความดันมีหลายตัว และ ให้ผลข้างเคียงต่างกัน ลองกลับไปหาหมอ
บอกรายละเอียด เผื่อว่าหมอจะเปลี่ยนยาให้ครับ (ถ้าสาเหตุมาจากยา)

ทานตอนเช้าเหมือนกันครับ ปั่น วิ่ง ไม่มีปัญหาอะไร
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
yazz
ขาประจำ
ขาประจำ

lucifer เขียน:ความดันเท่าไหร่ครับ ถึงต้องให้ยามารักษา

อันที่จริงถ้าแจ้งให้แพทย์ทราบว่า ออกกำลังกายประจำ แพทย์อาจจะพิจารณาเลือกยาในกลุ่มที่ไม่ได้ออกฤทธิ์ต่อการเต้นของหัวใจมาให้แทน เพราะประเมินจากยาที่กินอยู่ตอนนี้น่าจะเป็นกลุ่มของ Beta-blocker

ยังมียาในกลุ่มพวก ACEI หรือ RAB ที่น่าจะเหมาะสมกว่านะครับ ลองปรึกษาแพทย์ที่รักษาดู
ความดันปกติครับ แต่ หัวใจเต้นเร็วครับ แต่ไม่ได้เป็นบ่อยครับ ช่วงที่เป็นมากๆ
นั่งเฉยๆ HR 110-120 ค้างอยู่ 4-5 ชม. และอยู่ๆก็กลับลงมาปกติครับ
บางวันก็ HR ขึ้น 120 แบบไม่มีสาเหตุครับ ลองทำ Echo / เดินสายพาน ไม่พบอะไรผิดปกติ
ใส่เครื่องบันทึก อัตราการเต้นตลอด24ชม. จะพบว่า HR มี โดดขึ้น โดดลง วันละ 1-2 ครั้งครับ

คุณหมอลงความเห็นว่า หัวใจเต้นเร็ว จึงให้ทานยา "Prenolol" ครับ
Permkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Permkiat »

yazz เขียน:
lucifer เขียน:ความดันเท่าไหร่ครับ ถึงต้องให้ยามารักษา

ความดันปกติครับ แต่ หัวใจเต้นเร็วครับ แต่ไม่ได้เป็นบ่อยครับ ช่วงที่เป็นมากๆ
นั่งเฉยๆ HR 110-120 ค้างอยู่ 4-5 ชม. และอยู่ๆก็กลับลงมาปกติครับ
บางวันก็ HR ขึ้น 120 แบบไม่มีสาเหตุครับ ลองทำ Echo / เดินสายพาน ไม่พบอะไรผิดปกติ
ใส่เครื่องบันทึก อัตราการเต้นตลอด24ชม. จะพบว่า HR มี โดดขึ้น โดดลง วันละ 1-2 ครั้งครับ

คุณหมอลงความเห็นว่า หัวใจเต้นเร็ว จึงให้ทานยา "Prenolol" ครับ
ผมเคยเป็น ต่อมไทรอยด์เป็นพิษ ไฮเปอร์ไทรอยด์ อาการที่แสดงคือหัวใจเต้นแรงและเร็ว
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

โพสต์ โดย Tom VW »

ผมก็กินครับยาแนวนี้ จำชื่อยาไม่ได้ ผลข้างเคียงจากไฮเปอร์ไทรอยด์ ผมก็ปกตินะแต่ไม่ชอบกินนักเพราะ เหนื่อยแต่หัวใจขึ้นน้อย กะสภาพตัวเองลำบาก ผมมักจะกินหลังปั่นครับ ช่วงอาการไม่ดีจะปั่นคนเดียวไม่ไปกับเพื่อนๆ ไม่งั้นคุม hr ลำบาก
yut1572
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865771772
Bike: Bianchi Impulso-Belkin Partner
ตำแหน่ง: เสาธงหิน บางใหญ่ จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย yut1572 »

ผมกินแบบ โดส จิ๊บ ๆ
พรี โน ลอล ครึ่งเม็ด
ดิ โอ แวน ครึ่งเม็ด

ไม่มีปัญหาใด ๆ ส่วน HR ก็อยู่ปกติ 135-170 แล้ว แต่ว่าจะเค้นมากน้อยแค่ไหน

จริง ๆ หมอชวนให้เลิกยา พรีโนลอล แต่ผมไม่กล้า กล้ว คุมความดันได้ไม่ดี หรือมีเรื่องเครียด ๆ จะยิ่งไม่ดีต่อสุขภาพ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

yazz เขียน:

ยาที่ลงท้ายด้วย "ol" ก็เป็นชื่อมาตรฐานทางการค้าของยาในกลุ่ม Beta-blocker ครับ
ก็เห็น"จั่วหัว"กระทู้ว่า "ทานยาลดความดัน ปั่นไม่ออก" แบบนี้คนเป็นแพทย์อ่านแล้ว ก็ไปไม่เป็นเหมือนกันนะครับ :lol: :lol: :lol:

อันที่จริง ยาทีใช้ในการลดความดันเลือดมีอยู่หลายกลุ่ม ลงท้ายด้วย OL ก็คือ Beta-Blocker , ลงท้ายด้วย ine ก็นึกถึง Calcium chanel blocker , ลงท้ายด้วย el ก็นึกถึงยาในกลุ่ม ACEI และ ลงท้ายด้วย satan ( ชื่อสามัญ ) ก็นึกถึง RAB

อ่านจากที่เขียนสรุปมา ก็แปลว่า เจอหมอ cardio จนจบขั้นตอนแล้ว เชื่อขนมกินได้เลยว่า น่าจะผ่านการเจาะเลือดหาระดับของThyroid hormone มาจนหมดแล้ว ขนาดติด Holter มีอาการตอนไหน เมื่อไหร่อย่างไรแล้ว สุดท้ายก็คงจะเข้าไปอยู่ในกลุ่ม idiopathic หรือ ไม่รู้สาเหตุ ( จริงๆมันมีสาเหตุ เช่น วงจรไฟฟ้าในหัวใจมัน"ช้อตเซอร์กิต" "Re-entry" เพียงแต่ว่ามันไม่ชัดเจน ก็เลยไม่พบความผิดปกติที่มันชัดเจน )

ถ้ากินยา Beta blocker แล้วไม่รู้ว่าออกแรงหนักแค่ไหน พึ่ง HRMแล้ว ไม่สะดวกใจจะเชื่อถือมัน
ผมมีเรื่องชวนเสียทรัพย์ครับ Power meter ครับ คือ ทางออก :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
flybigbear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดแพร่
Bike: NICH SIGNATURE

โพสต์ โดย flybigbear »

powermeter คือคำตอบครับ

ส่วนจะเลือกค่ายไหนนั้นแล้วแต่กำลังทรัพย์ของท่าน
ถ้าถูกสุดก็ 4iiii
yazz
ขาประจำ
ขาประจำ

สงสัยต้องไป Power meter ซะแล้ว

(ตรวจ Cardio มาจนครบ + ไทรอยด์ ก็ตรวจละครับ)
dOnG
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Steel never die ! Reynolds 520

โพสต์ โดย dOnG »

ปักไว้อ่านหน่อยครับ
ฝากรูป เว็บฝากภาพ ฝากไฟล์รูป โหลดเร็วทันใจ ไม่มีวันหมดอายุ

http://image.ohozaa.com/main/
thunnop
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi JAB 29, Cannondale supersix hi-mod, Seven Sola, Cervelo R5 SL

โพสต์ โดย thunnop »

(ไม่รู้มาตอบช้าไปไหมนะครับ ถ้าดีขึ้นแล้ว ผมยินดีด้วยครับ)
เอาที่เสริมจากอ.ลูนะครับ (อาจารย์ช่วยตอบไปเยอะเลยครับ)
ถ้าตอนออกกำลังกายแล้วหัวใจเร่งขึ้นไม่พอจะทำให้รู้สึกเหนื่อยไม่มีแรงแน่นอนครับ ซึ่งในกรณีนี้ก็น่าจะเกิดจากยาครับ คราวนี้ต้องมาดูว่ายานี้จำเป็นต้องทานหรือไม่(beta blocker ถือว่าจำเป็นสำหรับคนไข้บางรายเช่นมีภาวะหัวใจบีบตัวอ่อน แต่ก็จะไม่ใช้ Prenolol(Atenolol)นะครับกรณีแบบนี้ถ้ามีอาการเหนื่อยเนื่องจากยาแต่ยานั้นจำเป็นจริง การแก้ไขจะเป็นการใส่เครื่องกระตุ้นหัวใจเพิ่ม) แต่ของคุณYazz ไม่น่าใช่กรณีนี้ครับ ถ้าเป็นไปได้ถ้าทราบว่าหัวใจเต้นเร็วที่เกิดวันละ 1-2 ครั้งนั้นเกิดจากปัญหาส่วนไหน อาจมีการรักษาโดยการจี้ไฟฟ้าได้นะครับซึ่งมีโอกาสทำให้หายขาดได้ด้วยครับ(แต่บางชนิดก็อาจจี้ไม่ได้นะครับ) สำหรับ HR monitoring ผมว่าใช้ร่วมกับ power meter ด้วยก็ดีนะครับเพื่อจะได้ทราบว่าเวลานั้นๆหัวใจเต้นอยู่เท่าไร เผื่อเกิดมีช่วงไหนยาเกิดออกฤทธิ์เกินก็จะพอช่วยบอกได้ด้วยครับ(Prenolol ขับออกทางไตเป็นหลัก ถ้าเมื่อไรที่ไตทำงานลดลงก็มีโอกาสที่ยาจะออกฤทธิ์มากเกินได้ครับ) เรื่องอาการที่มีควรแจ้งแพทย์ผู้ดูแลรักษาด้วยนะครับ เพราะมีความสำคัญมาก อาจการปรับเปลี่ยนการรักษาครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”