รบกวนถามผู้รู้ครับ ปั้นโซน2 ร้อยโล ทำไมแคลลอรี่ขึ้นแค่600กว่า หมายเหตุมีไมล์กามินกับวาฮูก็ขึ้นเท่ากัน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
tee ks
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 023925990
team: kn
Bike: trek

รบกวนถามผู้รู้ครับ ปั้นโซน2 ร้อยโล ทำไมแคลลอรี่ขึ้นแค่600กว่า หมายเหตุมีไมล์กามินกับวาฮูก็ขึ้นเท่ากัน

โพสต์ โดย tee ks »

ตั้งแต่เปลี่ยนชุดขับเป็นมาตลอด ไม่ทราบเพราะอะไร
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รบกวนถามผู้รู้ครับ ปั้นโซน2 ร้อยโล ทำไมแคลลอรี่ขึ้นแค่600กว่า หมายเหตุมีไมล์กามินกับวาฮูก็ขึ้นเท่ากัน

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

แคลอรี่เผาผลาญ มันเชื่อมโยงกับความเร็วครับ (โดยทั่วไป)

ยิ่งปั่นเร็ว ร่างกายยิ่งดึงพลังงานมาใช้มากขึ้น (ตามหลัก)

ถ้าบอกว่า ปั่นโซน 2 ร้อยโล อารมณ์เหมือนขี่จักรยานเที่ยวเล่น ความเร็ว 10-15 แบบคนขายล็อตเตอรี่ พรุ่งนี้รวยจ้า พรุ่งนี้รวยจ้า ก็คงไม่ได้ใช้พลังงานอะไรเท่าไรครับ (เข้าแก๊ป)

อยากดึงไขมัน? อยากดึงแคลอรี่ส่วนเกิน? เล่น Tempo สิครับ เล่น HIIT เลยครับ

เห็นว่าถามเรื่องแคลลอรี่ ผมก็ขอพูดเพิ่มอีกสักหน่อยละกัน

Zone 2 เผาไขมัน? จริงครับ แต่คุณทราบมั้ย ถ้าไม่ดึงไกลโคเจนในกล้ามเนื้อกับตับออกมาใช้ให้หมด เวลาคุณเติมพลังงาน (กินข้าว) กลับเข้ากระเพาะ มันเอาไปยัดลงไขมันกลับตามเดิมนะครับ เพราะไกลโคเจนมันเติมอยู่ ไม่ว่าจะทานมากหรือน้อยก็ตาม

ฉะนั้นเล่น Zone 2 แล้ว ก็ต้องเล่น Interval หรือ Tempo ขย่มไกลโคเจนด้วยครับ ถึงจะได้ผลสมบูรณ์
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

Re: รบกวนถามผู้รู้ครับ ปั้นโซน2 ร้อยโล ทำไมแคลลอรี่ขึ้นแค่600กว่า หมายเหตุมีไมล์กามินกับวาฮูก็ขึ้นเท่ากัน

โพสต์ โดย TJA »

จำนวนแคลอรี่ที่ใช้ มันต้องวัดจากงานที่ได้ครับ
คนนึงปั่นสบายๆ150วัตต์ที่โซน2 อีกคนปั่นโซน2เหมือนกันแต่ได้ที่100วัตต์ นี่ก็ใช้พลังงานต่างกันแล้ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”