ชี้แนะด้วยครับ เบรคหน้าสะดุด คล้ายๆเบรคปล่อย เบรคปล่อย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
NookniC
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Neilpryde(Nazare) , Specialized E5 Revolution 2015
ตำแหน่ง: อ.แม่ทะ จ.ลำปาง

ชี้แนะด้วยครับ เบรคหน้าสะดุด คล้ายๆเบรคปล่อย เบรคปล่อย

โพสต์ โดย NookniC »

รบกวนชี้แนะแนวทางแก้ไขด้วยครับ เบรคหน้าผม เวลาเบรคสะดุด แบบคล้ายเราเบรคตอนลงเขา แบบว่า เบรคปล่อย เบรคปล่อย ทั้งๆที่ผมเลียเบรคอยู่แท้ๆ สลับผ้าเบรคหลังมาใส่แล้วก็ยังเป็นอยู่ ส่วนล้อปกติดี ล้ออลูครับ ช่วยแนะวิธีแก้ไขหน่อยครับ จุดหมุน ยึด ต่างๆตามคอ แน่นหมดครับ
..ปั่นไม่เร็ว - ขึ้นเขาไม่เก่ง - แต่ชอบที่จะขึ้น - เพราะอากาศมันดี..
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

Re: ชี้แนะด้วยครับ เบรคหน้าสะดุด คล้ายๆเบรคปล่อย เบรคปล่อย

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

เชคดูขอบเบรคไห้ละเอียดครับ อาการแบบนี้ ขอบอาจบวม
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ชี้แนะด้วยครับ เบรคหน้าสะดุด คล้ายๆเบรคปล่อย เบรคปล่อย

โพสต์ โดย Gok See »

ลองสลับก้ามเบรคทั้งชุดดูครับ สลับทุกชิ้นส่วนนะ
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

Gok See เขียน:ลองสลับก้ามเบรคทั้งชุดดูครับ สลับทุกชิ้นส่วนนะ
ก้ามเบรคหน้า/หลัง แกนมันยาวไม่เท่ากันอ่ะจิ๊ครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

อาการนี้เป็นที่ขอบล้อครับ ได้ถอดมาขึ้นแท่นดัดล้อดูหรือยัง
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบเบรคมันลื่น/มัน ไปรึเปล่าครับ มันเลยดูดผ้าเบรคเด้าๆ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

teemai เขียน:ขอบเบรคมันลื่น/มัน ไปรึเปล่าครับ มันเลยดูดผ้าเบรคเด้าๆ
ที่เขาหมายถึง น่าจะเป็นแบบนี้

กดเบรกแล้ว ความเร็วแรก ๆ มันค่อย ๆ ลด เพราะความเร็วมันสูงอยู่

แต่พอ ความเร็วมันใกล้จะหยุด มันจะ กึก ...... กึก ....... กึก . ...... ล้อหมุนหยุด ๆ มันไม่หยุดชะลอแบบรถเบรก

อันที่จริง ใช้ไปเรื่อย ๆ ขอบเบรกจะโดนผ้าเบรกเหลาจนเรียบเอง แล้วมันจะไม่เป็นอีก

ถ้ารำคาญอาการนี้ ต้องเอาล้อไปตั้งซี่ลวด ดัดล้อใหม่ครับ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

ขอบล้อเสียศูนย์
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

ขอบล้อส่ายครับ
NookniC
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Neilpryde(Nazare) , Specialized E5 Revolution 2015
ตำแหน่ง: อ.แม่ทะ จ.ลำปาง

โพสต์ โดย NookniC »

แก้ไขเรียบร้อย เรื่องเงียบแล้วครับ ได้อาจารย์ในนี้แนะนำทาง IB facebook เรียบร้อยแล้วครับ

วิธีแก้ไข..ถอดผ้าเบรคมาขัดกระดาษทราย - ใส่กลับเข้าไป พร้อมตั้ง โทอิน อาการหายเรียบร้อย เบรคปกติแล้วครับ นุ่ม หนึบ เบรคดีกว่าเดิมด้วยครับ

สาเหตุ น่าจะมาจากใช้งานมานานพอสมควร (เกือบ 2 ปี ) ไม่เคยถอดผ้าเบรคมา ขัดหน้ากับกระดาษทรายเลย ครับ..55+

****ขอบคุณทุกคนที่เข้ามา แนะนำวิธีแก้ไขนะครับผม****
..ปั่นไม่เร็ว - ขึ้นเขาไม่เก่ง - แต่ชอบที่จะขึ้น - เพราะอากาศมันดี..
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:
teemai เขียน:ขอบเบรคมันลื่น/มัน ไปรึเปล่าครับ มันเลยดูดผ้าเบรคเด้าๆ
ที่เขาหมายถึง น่าจะเป็นแบบนี้

กดเบรกแล้ว ความเร็วแรก ๆ มันค่อย ๆ ลด เพราะความเร็วมันสูงอยู่

แต่พอ ความเร็วมันใกล้จะหยุด มันจะ กึก ...... กึก ....... กึก . ...... ล้อหมุนหยุด ๆ มันไม่หยุดชะลอแบบรถเบรก

อันที่จริง ใช้ไปเรื่อย ๆ ขอบเบรกจะโดนผ้าเบรกเหลาจนเรียบเอง แล้วมันจะไม่เป็นอีก

ถ้ารำคาญอาการนี้ ต้องเอาล้อไปตั้งซี่ลวด ดัดล้อใหม่ครับ
เมื่อประมาณปี42 ผมเคยไปยืมเสือภูเขาวีเบรครุ่นพี่มาปั่นอ่ะครับ แล้วเวลาเบรคมันเด้าๆคล้ายๆอาการที่เจ้าของโพสนี้เป็นครับ แถมของรุ่นพี่ผมมีเสียงดังตอนที่มันเด้าด้วย

ตอนนั้นสอบถามเพื่อนที่ปั่นอยู่ เค้าบอกว่าเป็นเพราะขอบล้อมันมัน มันเลยมีอาการดูดผ้าเบรคครับ เค้าแนะนำให้ขัดขอบเบรคด้วยกระดาษทรายละเอียดๆ แต่ผมเอาสก๊อตไบมาขัดเอาแทน ก็หายเหมือนกันครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”