Tarmac SL3 ใส่ eTap ได้มั้ย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
muffin_boy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ✖ จักรยาน™ ✖

Tarmac SL3 ใส่ eTap ได้มั้ย

โพสต์ โดย muffin_boy »

ตามหัวข้อเลย อยากได้ชุดเกียร์ไฟฟ้า แต่ค่ายญี่ปุ่นมีทั้งแบตนอก แบตใน เฟรมไม่ซัพพอร์ทด้วย เลยมองอีแท็บ อยากรู้ว่าใส่ได้เลยมั้ย เอาแบบไม่ต้องแปลงอะไรเลย
สุดท้ายก็แรงกู
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

Re: Tarmac SL3 ใส่ eTap ได้มั้ย

โพสต์ โดย irat »

ได้
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: Tarmac SL3 ใส่ eTap ได้มั้ย

โพสต์ โดย lucifer »

ได้แบบไม่เหนื่อยอะไรเลย ประกอบกับจักรยานเข้าไป จับคู่เสร็จก็จบข่าว

แต่ถ้าไม่อยากเสียตังค์มาก ก็มีวิธีจัดการได้ คือใช้ Di2 แล้วเดินสายไฟนอกเฟรม สมัยก่อนจะมีรางสำหรับปิดสายไฟของ Shimano Di2 ขาย ปีที่แล้วผมไปหาซื้อที่โปรไบค์ เหลืออยู่ 2 กล่องสุดท้าย ซึ่งผมเหมามาหมด ไม่ทราบว่าจะมีสั่งเข้ามาใหม่หรือเปล่านะ ลำพัง 2 กล่องนี้ก็ค้างอยู่ในสโตร์อยู่นานมากเลย แบบว่าไม่มีใครใช้ เพราะเฟรมส่วนใหญ่สามารถเดินสายไฟภายในเฟรมได้

ผมถอดรางสายเกียร์ใต้กระโหลกออก แล้วเอาสายไฟมุดเข้าไป ใส่กล่อง Junction B ไว้ในท่อล่าง เดินสายไฟเลื้อยผ่านรูร้อยสายสับจานขึ้นไปหาสับจาน เดินสายออกจากใต้กระโหลก เกาะไปกับขอบล่างของตะเกียบโซ่ด้านขวาไปหาตีนผี ส่วนแบตผมซ่อนไว้ในท่อนั่ง

จำได้ว่า Tarmac SL3 เดินสายเกียร์นอกเฟรม แล้วฝาปิดใต้กระโหลกสำหรับเป็นรางสายเกียร์ มันยึดด้วยสกรู แค่คลายสกรูถอดออกมาแล้วเอาสายไฟจาก Junction A มุดเข้าไป แล้วเอาสายไฟออกมาทางรูใต้กระโหลกสำหรับร้อยสายสับจาน ลงล่างเลี้ยวไปหาตีนผี แล้วเอาสายไฟออกทางด้านบนตรงช่องสายเกียร์ไปเข้าสับจานอีกที ผมว่าแค่นี้ก็น่าจะเก็บงานได้นะครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
เชเช่
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813564207
team: ขี่มั่ว(สาขาแม่กลอง)
Bike: หมอบเขา

โพสต์ โดย เชเช่ »

ผม SL 2 ใช้เจาะเฟรมเลยเป็นแบ็ตนอกเดินสายแบบคุณ lucifer
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”